ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ ครับ  (อ่าน 1732 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
อยากจะสอบถามดังนี้ครับ    
1. ตอนนี้ยังสามารถเรียก
"การเรียกสินไหมค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถระหว่างซ่อม" ได้หรือไม่ครับ
2. ซ่อมออกมาจะมีผลอะไรรึเปล่าครับ (ส่วนเสียหายสุดคือ เสากลางตัวรถ)

ขอเล่าเหตุการณ์ก่อนน่ะครับ
สืบเนื่องจากเดือนก่อน (ก่อนหยุดสงกรานต์ 1 อาทิตย์) รถผม โตโยต้าพิอุส ถูก ฟอจูนเนอร์ชน
ลักษณะการขับคือเป็นเลนสวนกันคนละหนึ่งเลน
ซึ่งทางเราเป็นทางขาเข้า ทางฝ่ายคู่กรณี เป็นขาออก พอถึงทางโค้ง พิอุสโค้งซ้าย ฟอจูนโค้งขวา ระหว่างต่างคนต่างเข้าโค้ง ฟอจูนเนอร์ กับหันรถมาชนด้านข้าง (ด้านขวาของพิอุส) รถท้ายปัดไปไหล่ทางเข้าโพงหญ้า  
// ความเสียหายจากวันเกิดเหตุมองด้วยตาเปล่า คือ ด้านขวาทั้งแทบ ตั้งแต่แก้มหน้า ยัน แก้มหลัง แอร์แบคข้างแตก
/// คนขับเมา ซึ่งอยู่ในซอยนั่น ภรรยาขอเปลี่ยนตัว เป็นตัวนางเอง ทางเราก็เกรงว่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับประกัน เลยให้เปลี่ยนตัว
สรุปค่าเสียหาย ศูนย์โตโยต้า แจ้งเปลี่ยนอะไหล่ มูลค่า 5.9 แสน (ไม่สามารถคืนทุนได้เพราะ ทุน 1ล้านบาท)

สอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ว่ามีคำแนะนำสำหรับเคสนี้รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 14:41:41 โดย Siamtech »

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 17:51:58 »
ข้อแรก ผมคิดว่า โทรสอบถามกับบริษัทรับประกันภัยน่าจะดีที่สุด เพราะเราไม่ทราบรายละเอียดของกรมธรรม์

ข้อสอง ผมคิดว่ามันต้องมี effect บ้าง แต่ไม่น่ามาก ส่วนใหญ่ที่ผิดปกติชัดๆ ที่เคยเจอมา คือเกิดอุบัติเหตุกับส่วนขับเคลื่อน ที่ซ่อมยังไงก็จะไม่เหมือนเดิม สุดท้ายต้องขายทิ้ง

ส่วนเรื่องคู่กรณีเมาหรือไม่เมา ผมคิดว่าเราควรทำให้เป็นเรื่องจริงมากที่สุด ให้บริษัทประกันไปไล่เบี้ยกันเอาเอง แจ้งความ ลงบันทึกประจำวัน คุยไม่ได้ความก็ให้เจ้าพนักงานทำสำนวนส่งฟ้อง เรียกค่าเสียหายในชั้นศาล อย่าเปลี่ยนตัวเด็ดขาด เอาเรื่องให้ถึงที่สุด

เพิ่มเติมครับ ถ้าคุยกับบริษัทรับทำประกันไม่ได้ความ ให้โทรปรึกษา คปภ สายด่วน 1186 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 17:59:44 โดย prai »

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
Re: ขอปรึกษาเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 18:37:29 »
ข้อแรก ผมคิดว่า โทรสอบถามกับบริษัทรับประกันภัยน่าจะดีที่สุด เพราะเราไม่ทราบรายละเอียดของกรมธรรม์

ข้อสอง ผมคิดว่ามันต้องมี effect บ้าง แต่ไม่น่ามาก ส่วนใหญ่ที่ผิดปกติชัดๆ ที่เคยเจอมา คือเกิดอุบัติเหตุกับส่วนขับเคลื่อน ที่ซ่อมยังไงก็จะไม่เหมือนเดิม สุดท้ายต้องขายทิ้ง

ส่วนเรื่องคู่กรณีเมาหรือไม่เมา ผมคิดว่าเราควรทำให้เป็นเรื่องจริงมากที่สุด ให้บริษัทประกันไปไล่เบี้ยกันเอาเอง แจ้งความ ลงบันทึกประจำวัน คุยไม่ได้ความก็ให้เจ้าพนักงานทำสำนวนส่งฟ้อง เรียกค่าเสียหายในชั้นศาล อย่าเปลี่ยนตัวเด็ดขาด เอาเรื่องให้ถึงที่สุด

เพิ่มเติมครับ ถ้าคุยกับบริษัทรับทำประกันไม่ได้ความ ให้โทรปรึกษา คปภ สายด่วน 1186 ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 19:50:04 »

ขอบคุณมากครับ
ครับ ยินดีครับ