ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามร้านตั้งศูนย์ที่มีคุณภาพ แถว ร่มเกล้า มีนบุรี สุขาภิบาล 2,3 ประเวศ  (อ่าน 14972 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
อยากจะสอบถามร้านตั้งศูนย์ที่มีคุณภาพ แถว ร่มเกล้า มีนบุรี สุขาภิบาล 2,3 ประเวศ

มีที่ไหนดีๆบ้างครับ

คือผมเครียดมาก รถผมศูนย์รถกินขวา ตั้งแต่ออกจากศูนย์

ทางศูนย์รับผิดชอบ โดยการเอารถไปตั้งศูนย์ให้

ตั้งมารอบแรก โอเค ปล่อยมือ วิ่งตรงเป๊ะบนทางด่วน แต่พวงมาลัย เอียงกะเท่เล่แบบ Taxi

พอตั้งรอบ 2 พวงมาลัยก็ไม่ตรง รถวิ่งกินขวาอีก

ตอนนี้ทางศูนย์รับผิดชอบโดยให้ผม เอาไปตั้งเอง ศูนย์ไหนก็ได้ แล้วมาเก็บค่าใช้จ่ายกับศูนย์

คำถามคือ ในระแวกด้านบน มีที่ไหนตั้งแล้วจบทีเดียวเลยบ้างครับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
อันนี้คือวิธีที่ผมใช้อยู่นะ ลองมาหลายร้านหลายคันละ
ถ้ามั่นใจจริงๆว่ารถไม่ได้ชนหนักจนโครงสร้างหลักเสียหาย
อาศัยร้านอะไรก็ได้ใกล้บ้านที่เป็นเครื่องตั้งสามมิติดูภาพโดยรวมพร้อมตัวเลขแบบเรียลไทม์ได้
แล้วก็ลองคุยกะช่างดูว่าตามใจเราแค่ไหนถ้าอยู่คุม + กำชับเรื่องความขี้เกียจ
เหตุเพราะเครื่องตั้งมันจะมีพิสัยความคลาดเคลื่อนอยู่
ไอ้ตรงจุดนี้แหละที่เป็นจุดที่ทำให้ตั้งแบบไม่ perfect เป๊ะๆ
คือคุยกะช่างเลยว่าเอาพอดีตรงกลางขีดดำ ห้ามเยื้องแมัแต่นิดเดียวนะ เกินแก้ใหม่
อันนี้คือตามมาตรฐานนะครับ
ถ้ารถหรือช่วงล่างไม่ดีอยู่แล้วคงต้องทำนอกตำรา อันนี้ขึ้นกะความเก๋าของช่างล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ carpenter

อันนี้คือวิธีที่ผมใช้อยู่นะ ลองมาหลายร้านหลายคันละ
ถ้ามั่นใจจริงๆว่ารถไม่ได้ชนหนักจนโครงสร้างหลักเสียหาย
อาศัยร้านอะไรก็ได้ใกล้บ้านที่เป็นเครื่องตั้งสามมิติดูภาพโดยรวมพร้อมตัวเลขแบบเรียลไทม์ได้
แล้วก็ลองคุยกะช่างดูว่าตามใจเราแค่ไหนถ้าอยู่คุม + กำชับเรื่องความขี้เกียจ
เหตุเพราะเครื่องตั้งมันจะมีพิสัยความคลาดเคลื่อนอยู่
ไอ้ตรงจุดนี้แหละที่เป็นจุดที่ทำให้ตั้งแบบไม่ perfect เป๊ะๆ
คือคุยกะช่างเลยว่าเอาพอดีตรงกลางขีดดำ ห้ามเยื้องแมัแต่นิดเดียวนะ เกินแก้ใหม่
อันนี้คือตามมาตรฐานนะครับ
ถ้ารถหรือช่วงล่างไม่ดีอยู่แล้วคงต้องทำนอกตำรา อันนี้ขึ้นกะความเก๋าของช่างล้วนๆเลยครับ

รถออกใหม่ป้ายแดงเลยครับ ไม่มีชน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ปล. ผมยังไม่เคยเห็นเครื่องตั้ง 3 มิติ เป็นยังไงคับ

• **
จริงๆเครื่องตั้งมีหลายแบบครับ
แต่แบบนี้หลักๆจะเป็นอุปกรณ์ยึดกะล้อ แล้วใช้กล้องส่องลงมาที่แผ่น
ซึ่งจะเป็นแบบจุดสีดำๆหลายๆจุดตรงแผ่นนั้น
เพื่อจะเอาตำแหน่งจุดมาคำนวณมุมของล้ออีกที
ทำให้เป็นเครื่องที่ใช้งานง่ายมาก ความแม่นยำค่อนข้างมาตรฐาน
และใช้เวลาต่อคันเร็วมากๆ
แต่ที่ไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่เพราะตัวเครื่องจะแพงแบบสุดๆ
หลักๆคือใช้วิธี image processing คลายๆการโฟกัสของกล้องดิจิตอล
เลยคำนวณได้เรื่อยๆ ช่างก็ปรับตามที่หน้าจอบอกอย่างเดียว

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ขอ อณุญาติแนะนำร้านนะครับ ร้านชื่อ เอส.พี ระหว่างซอยเสรีไทย33-35 ครับ.  ร้านเก่าแก่ครับ ห้องแถวเก่าๆแต่งานดีครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• **
ลืมแนะอีกอย่างครับ
คือจริงๆสมัยนี้เรียกว่าตั้งศูนย์ก็คงไม่ถูกเพราะไม่ได้ให้เท่ากับศูนย์องศาแล้ว
คือรถแต่ละคันจะมีมุมเฉพาะของมัน บางคันอยู่ในคู่มือ บางคันต้องหาจากเน็ตเอา
ส่วนเครื่องแบบที่ผมว่าค่าต่างๆจะมีอยู่ในเคริ่องเลย แค่กดชื่อรุ่นรถเรา ซึ่งอัปเดทรถใหม่ได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ wic3350

• **
อู่รถพิกัดนี้ครับ  13.741174, 100.701653
อยู่ถนนคู่ขนานมอเตอร์เวย์ หลัง ม.นักกีฬาแหลมทอง
ผมใช้บริการที่นี่อยู่บ่อยๆครับ แก้งานใช้ได้ครับ เพราะเคยให้ศูนย์บี...ตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้แล้วทำไม่ดี ชอบอ้างปีกนกหน้าคดจะให้เปลี่ยนอย่างเดียว (แก้2-3 รอบ กว่ารถจะวิ่งตรง แต่ผมมารู้อีกทีตอนดอกยางสึกไม่เท่ากันหมดแล้ว ว่าศูนย์ล้อมันขืนกันอยู่) แล้วก็เลยมาให้ที่นี่ตั้งศูนย์ให้ ไม่เห็นพูดเรื่องปีกนกคดซักคำ เลยเปลี่ยนยางใหม่แล้วก็ใช้ได้ปกติจนยางหมดสภาพที่เกือบ7หมื่นโลเลยครับ ปกติผมให้ที่นี่เช็ครถ ซ่อมรถให้บ่อยอยู่ครับ ทำงานใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ผมยอมวิ่งไกลไปสนามเป้าศูนย์ล้อครับ ถือว่าไม่ได้ต้องเข้าไปบ่อยๆไกลหน่อยคงไม่เป็นไรนะครับ จริงๆแล้วตอนที่0เดิมตั้งศูนย์ตรงแต่พวงมาลัยไม่ตรงน่าจะแก้ง่ายเพราะแค่คลายและปรับตั้งพวงมาลัยไม่น่ายากแต่อาจไม่เป๊ะเพราะที่พวงมาลัยจะเลื่อนได้เป็นล็อคๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
ขอ อณุญาติแนะนำร้านนะครับ ร้านชื่อ เอส.พี ระหว่างซอยเสรีไทย33-35 ครับ.  ร้านเก่าแก่ครับ ห้องแถวเก่าๆแต่งานดีครับ

เปลี่ยนเจ้าของแล้วนะครับ ร้านนี้
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
เคยไปร้านนี้อะคับ วินัยยางยน เจ้าคุณตัดกับร่มเกล้า ตรงหัวมุม มีเครื่องตั้งเฉพาะอยู่
ร้านสีฟ้าๆ

ออฟไลน์ redtopup

ตั้งมารอบแรก โอเค ปล่อยมือ วิ่งตรงเป๊ะบนทางด่วน แต่พวงมาลัย เอียงกะเท่เล่แบบ Taxi

พอตั้งรอบ 2 พวงมาลัยก็ไม่ตรง รถวิ่งกินขวาอีก

รอบแรกตั้งพอดีแล้วแต่พวงมาลัยเอียง พอมารอบ 2 ช่างมันจะทำให้พวงมาลัยตรง มันเลยใช้วิธี นับเกลียวของลูกหมากคันชักเอา ข้างขวาหมุนกี่เกลี่ยวก็ไปหมุนข้างซ้ายให้เกลียวหมุนรอบเท่ากันแก้อาการพวงมาลัยไม่ตรง สมัยนี้ช่างไม่กล้าถอดพวงมาลัย ออกมาแล้ว เพราะ ระบบความคุมที่พวงมาลัยตลอดจนแอร์แบ๊ค  ถ้าสมัยก่อนล๊ะ ช่างจะเอา บล๊อคถอดล้อติดไปเลยเวลาไปลองรถ  การแก้แบบหมุนเกลียวแล้วนับเกลียวเอาให้ซ้ายขวาเท่ากัน   แบบ นี้จะเพี้ยนนิดๆครับ  และโดยมากช่างก็จะทำกันแบบนี้เกือบทั้งนั้น เพราะเวลาอยู่บนเครื่องตั้ง ปรับแล้วมันตรงแต่พอมีน้ำหนักกดและแรงในการหมุนมากระชากกระทำเวลาวิ่ง ยังไงก็อาจจะมีฟลุ๊คเพี้ยนนิดหน่อย เรื่องพวงมาลัยไม่ตรง  ถ้าช่างไม่ขี้เกียจ ต้องเอารถขึ้นเครื่องอีกรอบและขย่ม รถให้เด่งๆ แล้วปรับอีกรอบ แต่หายากครับช่างแบบนี้ในเมืองไทย แต่มีครับ  ลองสังเกตุดู รถขึ้นฮ๊อยแล้วเอาลงมาขับปั๊บสัมผัสแรกจะแตกต่างจากรถที่ขับปกติอยู่ ต้องนวดช่วงล่างซักพัก ถึงเป็นที่มันควรจะเป็นจริงๆ

จริงๆเครื่องตั้งศูนย์ มันก็มี ข้อมูล มุมต่างๆอยู่ในเครื่องแล้วเกือบทั้งนั้น ถ้าเป็นเครื่อง รุ่นใหม่ๆ
เครื่องมือ มันก็คือเครื่องมือครับ ถ้าคนขี้เกียจ ซะอย่าง  ตั้งศูนย์ล้อ เที่ยงไม่เที่ยงอยู่ที่คน ไม่ได้อยู่ที่เครื่องมือ  เครื่องมือเป็นแค่ไกค์นำทางแค่นั้นเอง

ผมว่าเครื่องมือยิ่งไฮเทคเท่าไหร่ ช่างก็ทำงานได้ง่ายขึ้นและสะดวกทำได้รวดเร็วขึ้น
ตั้งศูนย์ล้อไม่ใช่ช่างทำสร้อยทองซ่อมนาฬิกา  ไม่มีความจะเป็นเลยที่จะต้องหาที่ไกลบ้าน ขออย่างเดียวให้ช่างไม่ขี้เกียจ  เวลาจะเข้าร้านตั้งศูนย์ล้อ พยายามหาแบบว่าเถ้าแก่ทำเอง ร้านแบบนี้ค่อนข้างได้ที่ระดับหนึ่ง ที่พอจะเชื่อใจได้  ยิ่งถ้าได้ แบบโบราณ เอาเชือกมาวัดด้วย ก็จะยิ่งดีใหญ่เลย
พวกร้านที่คนกล่าวขานกันมากๆ เครื่องตั้งโบราณมาก ยังเป็นยุค เมโสโปรเตเมีย ยังใช้เข็มแทง ดูว่าแม๊กคดรึไม่คดอยู่เลย  ผมว่าน๊ะ หาใก้ลบ้านแหละครับ เพราะมันไม่ใช่งานช่างทำสร้อยทองคำซะหน่อย
บีควิ๊ก เห็นคนบ่นๆกัน ผมว่า ไม่เห็นจะขี้เหร่ตรงไหนเลย ผมเองยังไม่เคยเข้าไปแต่เท่าที่ไปยืนสังเกตุดูผมก็เห็นช่างนั้นทำงานใจเย็นดี ค่อยๆทำไม่รีบร้อนอะไร  และเครื่องมือก็โอเคดี
การอ่านมากศึกษามากใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไปครับ

ลองดูร้าน แถบประเวศ  ออกจากราม 2 มา เจอ สะพานที่สร้างใหม่ เลี้ยว ซ้ายจะออกอุดมสุข เลี้ยวมานิดเดียว ร้านอยู่ซ้ายมือตีนใต้สะพาน  เถ้าแก่ร้านนี้เห็นฝึกเด็กออกไปหลายรุ่นแล้ว

ถ้ารถช่วงล่างสมบูรณ์ ปัญหารถกินข้างนิดๆมาจากยางด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 22:19:59 โดย redtopup »