ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ยรถยนต์หน่อยครับ ผมงง  (อ่าน 2212 ครั้ง)

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
คือตกลงซื้อรถยนต์ไว้ที่ดอกเบี้ย 2.39 %  รวมๆตอนได้รับหนังสือสัญญา ดอกเบี้ยจริงเพิ่มเป็น 4.55% ในหนังสือผมอ่านแล้วเข้าใจว่ามีภาษีมูลค่าเพิ่มมาคิดเพิ่มด้วย อย่างนี้ถูกมั้ยครับ แล้วอย่างนี้จะเรียกว่าดอกเบี้ย 2.39% ได้ยังไงครับ ใครชัดเจนด้านนี้อธิบายผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
มั่วแล้วละครับ มั่วเยอะอีกต่างหาก 2.39 ก็ต้อง2.39 ครับ ลองกดเครื่องคิดเลขดู หักค่าดาวน์ออก คูณจำนวนปี แล้วหารออกมาเป็นค่าผ่อนรายเดือนดูครับ

สมมุติถ้ายอดจัด ราวๆ 5แสน ผ่อน60เดือน จะอยู่ที่ 9,377 บาท

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
ผมเข้าใจว่าในสัญญามันจะมีอัตราดดอกเบี้ยสองแบบคือ แบบคงที่กับลดต้นลดดอก
คือในสัญญาจะมีบรรทัดหนึ่งที่แปลง   ประมาณว่า "อัตราดอกเบี้ยคงที่ร้อยละ x.xx ต่อปี เทียบเท่ากับอัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงในอัตราร้อยละ y.yy ต่อปี"
ลองดูครับ เท่าที่ดูตัวเลขที่ จขกท ให้มาก็ใกล้เคียง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
คิด Excel ง่ายๆเลยครับ ดอกเบี้ยที่มาโฆษณานี่ในความเป็นจริงมันสูงกว่านั้น
ลองดูยอดจัด และรายเดือนที่ต้องจ่าย รู้ระยะเวลา ก็สามารถคำนวณหาดอกเบี้ยที่แท้จริงได้

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ถ้ายกตัวอย่าง ดอกเบี้ยตามสัญญา 2.39% ต่อปี เงินต้น 5 แสน ระยะเวลา 60 เดือน
เราจะเห็นว่าดอกเบี้ยรวมๆ ในปีแรกเกือบ 10% ของเงินที่ส่งต่อเดือน เลยแหล่ะครับ

อธิบายได้ตามนี้ครับ

2.39% คือ ดอกเบี้ยที่ระบุบตามสัญญา หรือดอกเบี้ยแต่ในนาม  ส่วน 4.55% คือดอกเบี้ยที่แท้จริง

คือสถาบันการเงิน จะทำการคิดดอกเบี้ยทุกเดือนไม่เว้นวันหยุดราชการ จะคำนวณจาก เงินต้นคงเหลือของเดือนนั้นๆ แล้วเอา 2.39% ต่อปี ไปคิดครับ

ช่วงแรกที่ส่งมันจะกลายเป็นดอกเบี้ยซะเยอะครับ เพราะเงินต้นมันสูง แต่พอเงินต้นลดลง ดอกเบี้ยก็จะต่ำตามครับ อย่างในตัวอย่าง ดอกเบี้ยเดือนที่ 60 เหลือแค่ 0.20% ของเงินที่คุณต้องส่งสถาบันการเงินเองครับ

ถ้ามีข้อสงสัยเพิ่มเติมให้ ธปท ช่วยได้ครับ โทร 1213

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
เขาแจ้งว่ามีภาษีมูลค่าเพิ่มคิดเพิ่มอีก 7% ครับ ผมลงภาพไม่ได้มันใหญ่ไป ผมพิมพ์ใน ipad เดี๋ยวจะหาวิธีเอาข้อความในสัญญามาให้อ่านและช่วยวิเคราะห์ครับ