ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เอารถไปติดแก๊ส หวังว่าจะไม่มีปัญหาใดๆ  (อ่าน 5875 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยค่ะ รถนิสสันอัลเมรา
energy reform 31000 บาท (ไม่รู้ถูกหรือแพงค่ะ)
ก่อนติดก็หาข้อมูลนานแสนนาน ยิ่งอ่านมากยิ่งกังวลมาก
สุดท้ายก็ตัดสินใจติด เพราะใช้รถวันละอย่างน้อย 70-80 กิโล สู้ค่าน้ำมันไม่ไหว (เงินเดือนก็น้อย)
หวังว่าจะไม่มีปัญหาใดๆค่ะ

สุดท้ายขอขอบคุณสมาชิกเว็บ ที่ให้คำแนะนำก่อนหน้านี้ค่ะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้เอารถไปติดแก๊ส หวังว่าจะไม่มีปัญหาใดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:18:29 »
แพงนะครับ

ตอนนี้หลายๆ เจ้าเหลือ 2 หมื่นเอง :D

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
Re: วันนี้เอารถไปติดแก๊ส หวังว่าจะไม่มีปัญหาใดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:19:20 »
NISSAN ALMERA ไม่มีปัณหาหรอกครับ สบายใจได้เลยครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:25:25 »
แพงนะครับ

ตอนนี้หลายๆ เจ้าเหลือ 2 หมื่นเอง :D
ขอบคุณค่ะ
ที่มหาสารคาม มันมีตัวเลือกไม่เยอะค่ะ และเท่าที่หาข้อมูลมาจากคนที่ติด ร้านนี้ค่อนข้างได้รับคำชมพอสมควรค่ะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:27:26 »
NISSAN ALMERA ไม่มีปัณหาหรอกครับ สบายใจได้เลยครับ
ขอบคุณค่ะที่ให้กำลังใจ
คิดว่าถ้าใช้ได้ซัก 5-6 ปีแบบไม่มีปัญหาที่ต้องซ่อมหนัก ก็พอใจแล้วค่ะ
ตอนนี้อายุรถยังไม่ถึงปีเลยค่ะ จะถึงปีสิงหาคมนี้ค่ะ

ออฟไลน์ Chayanin

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:32:17 »
คิดว่าถ้าใช้ได้ซัก 5-6 ปีแบบไม่มีปัญหาที่ต้องซ่อมหนัก ก็พอใจแล้วค่ะ
ตอนนี้อายุรถยังไม่ถึงปีเลยค่ะ จะถึงปีสิงหาคมนี้ค่ะ

รถใช้แก๊ส ต้องหมั่นดูน้ำมันเครื่อง และน้ำหล่อเย็น เอาเข้าเช็คระยะที่อู่แก๊สตามกำหนดนัดหมาย แค่นี้ก็ใช้อย่างสบายใจแล้วครับ ติดแก๊วแล้วชีวิตดีขึ้นจริงๆครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้แก๊สครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:36:13 »

รถใช้แก๊ส ต้องหมั่นดูน้ำมันเครื่อง และน้ำหล่อเย็น เอาเข้าเช็คระยะที่อู่แก๊สตามกำหนดนัดหมาย แค่นี้ก็ใช้อย่างสบายใจแล้วครับ ติดแก๊วแล้วชีวิตดีขึ้นจริงๆครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้แก๊สครับ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
เรื่องน้ำมันเครื่องนี้ต้องถึงขนาดซื้อสำรองติดบ้านไว้มั้ยคะ หรือว่าแค่เข้าเช็คตามระยะก็โอเคแล้ว
ส่วนเรื่องน้ำหล่อเย็น อันนี้พอเช็คและเติมเป็นค่ะ เพราะเคยเปิดดูและเติมรถกระบะอยู่ค่ะ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:43:41 »

ถ้าร้านที่มีทำรถเยอะๆ มักจะรู้งานและไม่ค่อยเจอผิดพลาด ยิ่งถ้าเป็นรุ่นที่เค้าติดบ่อยๆยิ่งดี

คันที่บ้านคือรถแม่ผม ที่พอแนะนำได้คือ ถ้าเอายางอะไหล่ออกควรเตรียมชุดปะยางติดรถเผื่อไว้ อีกอย่างคือที่ทุบกระจกในกรณีฉุกเฉิน ผมซื้อใส่รถทุกคันทั้งที่ติดและไม่ติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:07:14 »
หวังว่าจะมีความสุขกับพลังงานทางเลือกครับ

ส่วนเรื่องเงินค่าติดตั้งนั้น ถูกแพง ผมไม่อยากให้เอามาคิดเป็นสาระสำคัญ จุดที่คุณน่าสนใจกว่าคือ
- งานติดตั้งดีไหม ขับแก๊สมีกระตุกบ้างหรือเปล่า
- บริการหลังการขายดีไหม
ผมเชื่อว่า ร้านติดตั้งแก๊ส ที่เน้นทำราคาถูกอย่างเดียว เค้าก็ต้องหาทางลดต้นทุน เพื่อทำกำไรหลังการขายแน่นอน ซึ่งจะไปลดจากอะไรผมก็ไม่ทราบ

หลังจากติดตั้งแล้ว แนะให้ทำดังนี้
1. พยายามขับรถในทุกรอบความเร็ว ที่เราใช้ คิกดาวน์บ้าง เพื่อดูการตอบสนองแก๊ส ครบ 1000 ก.ม. เอารถเข้าไปจูนแก๊สอีกรอบ
2. หมั่นดูระดับน้ำมันเครื่อง ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนไปใช้ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ก็จะดี เพราะเราประหยัดกับแก๊สแล้ว ให้รถได้กินของดีๆบ้าง
3. หมั่นเช็คระดับน้ำหล่อเย็น ช่วงแรกอาจจะต้องเติมน้ำบ้าง แต่หลังจากนั้น ไม่ควรจะต้องเติมน้ำอีก หรือถ้าเติมก็นานๆทีครับ
4. หมั่นสังเกต ความผิดปกติของเครื่องยนต์ ช่วงล่างบ้างครับ เนื่องจากใช้แก๊ส + น้ำหนักที่เพิ่มมากขึ้น ยังไงการสึกหรอของเครื่องยนต์ และช่วงล่าง ย่อมไปไวกว่าปกติ
5. เอารถเข้าเช็คแก๊สที่อู่ที่คุณติด ทุก 10,000 ก.ม. ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:24:44 »
หวังว่าจะมีความสุขกับพลังงานทางเลือกครับ

ส่วนเรื่องเงินค่าติดตั้งนั้น ถูกแพง ผมไม่อยากให้เอามาคิดเป็นสาระสำคัญ จุดที่คุณน่าสนใจกว่าคือ
- งานติดตั้งดีไหม ขับแก๊สมีกระตุกบ้างหรือเปล่า
ผมเชื่อว่า ร้านติดตั้งแก๊ส ที่เน้นทำราคาถูกอย่างเดียว เค้าก็ต้องหาทางลดต้นทุน เพื่อทำกำไรหลังการขายแน่นอน ซึ่งจะไปลดจากอะไรผมก็ไม่ทราบ

หลังจากติดตั้งแล้ว แนะให้ทำดังนี้
1. พยายามขับรถในทุกรอบความเร็ว ที่เราใช้ คิกดาวน์บ้าง เพื่อดูการตอบสนองแก๊ส ครบ 1000 ก.ม. เอารถเข้าไปจูนแก๊สอีกรอบ
2. หมั่นดูระดับน้ำมันเครื่อง ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนไปใช้ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ก็จะดี เพราะเราประหยัดกับแก๊สแล้ว ให้รถได้กินของดีๆบ้าง
3. หมั่นเช็คระดับน้ำหล่อเย็น ช่วงแรกอาจจะต้องเติมน้ำบ้าง แต่หลังจากนั้น ไม่ควรจะต้องเติมน้ำอีก หรือถ้าเติมก็นานๆทีครับ
4. หมั่นสังเกต ความผิดปกติของเครื่องยนต์ ช่วงล่างบ้างครับ เนื่องจากใช้แก๊ส + น้ำหนักที่เพิ่มมากขึ้น ยังไงการสึกหรอของเครื่องยนต์ และช่วงล่าง ย่อมไปไวกว่าปกติ
5. เอารถเข้าเช็คแก๊สที่อู่ที่คุณติด ทุก 10,000 ก.ม. ครับ
ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:29:55 »
ที่ทุบกระจกไม่ใช้ ใช้ก้านหมอนเอาครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:38:21 »
ผมใช้ almera รุ่น V ติดแก๊สมา 20,xxx โลแล้วครับ
ไม่มีปัญหาอะไร เอาเข้าเชคระยะตามปกติ ประหยัดมากครับ

แรก ๆ ก็กังวลเหมือนกัน แต่พอใช้แล้วก็สบายใจ
กิโลละบาทเอง ขับในเมืองรถติด ๆ นะครับ อิอิ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:45:44 »

ตามนี้เลยคร้าบ 

แต่บางอู่เขาไม่มีบริการเชคระยะ ทุก หมื่นกิโล ยังไงลองถามทางร้านด้วยนะครับ (บางร้านคิดเงิน บางร้านฟรี 3หมื่นกิโล แล้วแต่ครับ)

ป.ล. Energy Reform แพงอยู่แล้วครับ (แพงการตลาดน่ะครับ  แต่ก็ดีตรงมีการซัพพอร์ตดีกว่ายี่ห้ออื่น)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:53:27 »
ผมใช้ almera รุ่น V ติดแก๊สมา 20,xxx โลแล้วครับ
ไม่มีปัญหาอะไร เอาเข้าเชคระยะตามปกติ ประหยัดมากครับ

แรก ๆ ก็กังวลเหมือนกัน แต่พอใช้แล้วก็สบายใจ
กิโลละบาทเอง ขับในเมืองรถติด ๆ นะครับ อิอิ
ขอบคุณค่ะ
เจ้าของร้านแกก็เล่าให้ฟังดีอยู่ค่ะว่า ที่ติดมาจะเริ่มมีปัญหาเรื่องวาว ที่ระยะประมาณ 7-8 หมื่นโล
ซึ่งอู่แถวมหาสารคามยังไม่มีร้านใหนซ่อมได้จบ ว่างั้น
แกก็บอกต่อว่าปัญหานี้กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ ว่างั้น

ส่วนตัวค่อนข้างโอเคกับเจ้าของร้านเลยค่ะ เพราะเขาพูดค่อนข้างเปิดเผย แล้วก็ไม่หว่านล้อมให้เราติด
ประมาณว่าพอแกอธิบายเสร็จ ก็ประมาณว่าติดก็ติดไม่ติดก็ไม่ว่ากัน 

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 13:02:57 »
ยินดีต้อนรับ สมาชิคแก๊สอีกคนครับผม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 13:11:17 »
  ยินดีด้วยครับ  แม้จะแพงไปบ้าง  กังวลไปบ้าง  เดี๋ยวก็สนุกกับมัน....

ข้อแนะนำ   1.  ศึกษาการทำงานของระบบแก๊ส(จากเวป)  ให้ละเอียดและเข้าใจ  คุณจะรู้ว่า  ปลอดภัยสูงมาก...
                     2.  ในช่วงเดือนแรก  ให้สังเกตความแตกต่างการใช้น้ำมันกับแก๊สความรู้สึกต่างกันไหม?  หากแตกต่าง  ให้เขาปรับจูนใหม่  ทุกช่วงเวลาที่เราสลับแก๊สน้ำมัน  น้ำมันแก๊ส  ความเร็วระดับไหนก็ตาม  ต้องไม่มีปฏิกิริยาที่เป็นลบ  (กระตุกเล็กน้อย ก็ไม่ได้)  ต้องเนียนเหมือนกันหมด   ยกเว้นเสียงมัลติวาวล์ทำงานดังเป๊ะ  อันนั้นปกติครับ  

ผมเองจากที่ใช้ดีเซลมาเกือบสามสิบปี   พอเข้าใจระบบความปลอดภัยของ lpgแล้ว  ปัจจุบันพอลองใช้ lpg ติดใจถึงวันนี้.. ผ่านมือมาทั้งหมด หกคันแล้วครับ  ไม่มีปัญหาใด ๆ ทั้งสิ้น...

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 13:15:23 »
ผมก็กำลังจะไปติดให้กับเจ้าอัลเมร่าผมเหมือนกัน
อัลเมร่า ให้ความสำคัญกับการตั้งวาล์วซักหน่อยครับ
ผมจะเช็คที่ทุกๆสี่หมื่นโลครับ มีอะไรจะได้แก้ไขทัน
อ้อแล้วทำใจรอไว้แต่เนิ่นๆเลยก็ได้ว่าบ่าวาวของอัลเมร่ามันไม่ทนเอาซะเลย
ในคลับเปิดฝากันที่8หมื่นถึง1แสนโลเท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 13:19:16 »
ผมก็กำลังจะไปติดให้กับเจ้าอัลเมร่าผมเหมือนกัน
อัลเมร่า ให้ความสำคัญกับการตั้งวาล์วซักหน่อยครับ
ผมจะเช็คที่ทุกๆสี่หมื่นโลครับ มีอะไรจะได้แก้ไขทัน
อ้อแล้วทำใจรอไว้แต่เนิ่นๆเลยก็ได้ว่าบ่าวาวของอัลเมร่ามันไม่ทนเอาซะเลย
ในคลับเปิดฝากันที่8หมื่นถึง1แสนโลเท่านั้นเอง
ขอบคุณค่ะ
ตั้งวาว คือ?
แล้วต้องทำยังไง?
ตั้งเมื่อไหร่?
ค่าใช้จ่าย?

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 14:06:08 »
อย่าดูแต่ราคาถูกครับ เชื่อผม
เลือกของที่ดีๆคุณภาพๆ ช่างฝีมือๆ
แพงหน่อยแต่คุ้ม ใช้ยาวไม่มีปัญหา
March ผม ติดตั้งแต่ออก 38,000 บาท
Energy reform 3 สูบตรงรุ่น
Captiva ผมติด 42,500 ที่เดียวกัน
ใช้มาจะ 3 ปีแล้วไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้นครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ !note!

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 14:44:31 »
อย่าลืมเอารถไปตั้งวาล์วทุก 20,000-30,000 km นะครับ
มาร์ชภรรเมียผมโดนซ่อมฝาสูบตรงบ่าวาล์วไปตอนประมาณ 65,000 km
เนื่องจากไม่รู้ เคยใช้แต่รถที่มันตั้งวาล์วเอง เลยไม่เคยไปตั้งวาล์วเลย เลยเป็นหนัก หมดค่ารักษาไปเป็นหมื่น
ประมาณว่าบ่าวาล์วเครื่องตัวนี้มันเป็นอะลูมิเนียม มันเลยอ่อนอ่ะ สึกง่าย
นอกนั้นใช้ปกติชิวๆ โลละไม่ถึงบาท  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 15:32:07 »
ยินดีดวยนะครับ ผมติดตั้งแต่ป้ายแดงเลย ฮาๆ เรื่องราคาคงไม่ต้องสนใจมากครับ มันอยู่ที่ความพอใจของเรา ผมก็ราคาเดี๋ยวกับ จขทก ครับ หลายคนบอกแพงแต่ผมไม่สนใจ เพราะผมพอใจกับงานบริของร้าน

การดูแลรักษา หมั่นดูหม้อฟังน้ำบ่อยๆ ก็โอเคแล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามปรกติ เท่านี้ก็สบายๆ เรื่องตั้งวาวก็ตามที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำเลยครับ

ปล.ถ้าช่าง จูนแก็สมาดี ความร้อนของเครื่องยนต์ ระหว่างแกสกับน้ำมันแทบไม่ต่างกันครับ (ผมวันค่าความร้อนจากไอเสีย)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 15:41:08 »
ขอบคุณค่ะ
ตั้งวาว คือ? การตั้งวาล์วคือการตั้งค่าระยะห่างของตัววาล์วกับแคมชาร์ฟให้ได้ระยะที่เหมาะสม
เครื่องยนต์ทำงานก็ต้องมีการสึกหรอ ซึ่งแก๊สมักจะมีการสึกหรอของบ่าวาล์วกับวาล์วที่มากกว่าการใช้น้ำมันอยู่

แล้วต้องทำยังไง? สอบถามจากอู่ที่เราเข้าไปติดตั้งก็ได้ครับ ถ้าเขาไม่ได้ทำเองก็ต้องรู้บ้างล่ะว่าที่ไหนรับทำ
ตั้งเมื่อไหร่? ตั้งเมื่อเครื่องยนต์เริ่มไม่มีกำลังเครื่องเดินไม่เป็นจังหวะสม่ำเสมอ หรือมีการเบาแล้วดับ(ผมจะตั้งที่ระยะทุกๆ4หมื่นกม)
ค่าใช้จ่าย? ประมาณ1500บาทครับ
ลองดูจากรีวิวนี้ก็ได้ครับ http://www.thaialmeraclub.com/index.php?topic=5597.msg492704#msg492704
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 15:43:16 โดย YAmodels »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 16:26:44 »
พึ่งไปรับรถมาเมื่อกี้
ตื่นเต้นดีค่ะ เพราะเป็นครั้งแรกในชีวิตที่ขับรถแก๊ส
ความรู้สึกแทบไม่ต่างจากน้ำมันนะคะ

แต่ที่ต่างมาก คือ เงินเติมแก๊ส 400 บาทเต็มถัง (ตรงนี้ตื่นเต้นที่สุดค่ะ เพราะปกติพันกว่าบาท)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 17:56:06 »
วาลว์ http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=17880.0
ถ้าสะดวก ผมไปเยือนมาแล้ว ไม่ได้มาโฆษณานะครับ แต่ ถูกและดี  1200 บาท ถ้ามีโอกาสมา
อีกที่ ลาดพร้าว 101 หรือ 71 จำไม่ได้ อันนี้ 1500 เป็นโรงกลึง ดีเหมือนกัน แต่รถติด

เฉลี่ยนเครื่องรุ่นนี้กินแก๊สประมาณ .90-1.05 บาท/กิโล เหยียบบ้าง ช้าบ้าง
ถ้าอัดตลอด 1.2 บาท/กิโล
ถ้าขับนิ่งๆ จะได้ .8-.9 บาท/กิโล @ 12.79-13 บาท/ลิตรแก๊ส
ลองๆ จดไว้เป็น log หน่อยก็ดีครับ
จะได้ให้ช่างดูว่าจูนบางไป หรือหนาไป
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 18:22:04 »
จริงๆ วาล์วมันก็ตั้งอัตโนมัตินะครับ

แต่ว่าปัญหา คือ เหมือน altis ตัวแรก ที่วาล์วมันบาง ทนความร้อนมากไม่ได้ มันเลยขยายตัวผิดรูป ทำให้วาล์วดัง

การแก้เขาก็จะตั้งวาล์ว คือ เปิดฝามาแล้วก็เอาวาล์วออกมาเจียร์ครับ

ของ march almera ไม่แปลกใจเลย ทำไมราคาแพง ข้อเสียที่ผมเห้นคือ ตอนถอดเนี่ย มันต้องเอากรองและระบบเอาอากาศเข้าออกครับ ทำให้ค่าแรงสูงกว่ารถทั่วไป

ตอน altis ผมทำแค่ 600-800 เองครับ วิธีการก็คล้ายๆ กัน :D

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 20:32:47 »
gas ไม่แพงหรอกครับ ติดรุ่นไหนมาหรอครับ ส่วนเรื่องการบำรุงมันก็ต้องมีดูแลนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 23:58:11 »
เข้าใจอารมณ์ครับ ผมเคยใช้รถแก๊ส 1 คัน

แฮปปี้มากๆครับ เติมแก๊สทีสบายๆ ชิวๆเลย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 08:09:52 »
จริงๆ วาล์วมันก็ตั้งอัตโนมัตินะครับ

แต่ว่าปัญหา คือ เหมือน altis ตัวแรก ที่วาล์วมันบาง ทนความร้อนมากไม่ได้ มันเลยขยายตัวผิดรูป ทำให้วาล์วดัง

การแก้เขาก็จะตั้งวาล์ว คือ เปิดฝามาแล้วก็เอาวาล์วออกมาเจียร์ครับ

ของ march almera ไม่แปลกใจเลย ทำไมราคาแพง ข้อเสียที่ผมเห้นคือ ตอนถอดเนี่ย มันต้องเอากรองและระบบเอาอากาศเข้าออกครับ ทำให้ค่าแรงสูงกว่ารถทั่วไป

ตอน altis ผมทำแค่ 600-800 เองครับ วิธีการก็คล้ายๆ กัน :D
เครื่องบล็อคนี้ไม่มีไฮโดรลิกลิฟติ้งครับ แคมกดถ้วยวาล์วตรงๆ ถ้าเป็น SR น่ะใช่

GreenG

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:12:48 »

เครื่องบล็อคนี้ไม่มีไฮโดรลิกลิฟติ้งครับ แคมกดถ้วยวาล์วตรงๆ ถ้าเป็น SR น่ะใช่

เอ...จิงๆ การกดถ้วยวาล์วก็เป็น ไฮโดรลิคแบบนึงนะครับ

ที่ผมเจอ มันเป็นแบบนั้นครับ

หรือว่าเดียวนี้มันเป็นถ้วยวาล์วแล้วเสริม ชิมได้ :D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:26:12 »
อ้างจาก: YAmodels ที่ วันนี้ เวลา 08:09:52
อ้างจาก: GreenG ที่ พฤษภาคม 21, 2014, 18:22:04

ตอน altis ผมทำแค่ 600-800 เองครับ วิธีการก็คล้ายๆ กัน ยิ้มกว้างๆ

เอ...จิงๆ การกดถ้วยวาล์วก็เป็น ไฮโดรลิคแบบนึงนะครับ

ที่ผมเจอ มันเป็นแบบนั้นครับ

หรือว่าเดียวนี้มันเป็นถ้วยวาล์วแล้วเสริม ชิมได้ ยิ้มกว้างๆ

ไฮโดรลิควาวล์  ไม่ต้องปรับตั้งวาวล์เลยจนกว่าบ่าวาวล์จะหมด  อย่างน้อย  ๆก็สองแสนโลขึ้นไป....แต่ตัวนี้ต้องปรับตั้งตามระยะไม่งั้นวาวล์ยัน ห้องเผาไหม้ปิดไม่สนิท(รั่ว)....ครับ