ผู้เขียน หัวข้อ: 626cronos เบาดับ หรือดับตอนขับช้าๆ ศูนย์หาอาการไม่เจอ ใครเคยเป็นไหมครับ  (อ่าน 4336 ครั้ง)

ออฟไลน์ cronos

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สิงมานานเพิ่งจะได้สมัคร ขอรบกวนถามอาการรถมาสด้า 626 โครโนส 4สูบเครื่องเดิม ไม่ติดแกส
คืออยู่ดีๆผมขับอยู่แล้วก็ดับไปเฉยๆ ส่วนใหญ่จะเบาดับ สตาร์ทใหม่ติดบ้างไม่ติดบ้าง ถ้าติดละไม่ออกตัวไม่ดับ
ทำvacuum แอร์กันรอบตกแล้ว เพราะเคยเบาดับเพราะเหตุนี้มาก่อน
ในเว็บมาสด้าคลับแนะนำมาให้ดูรีเลย์ในกล่องฟิวส์ ช่างดูแล้วก็ไม่หายครับ
ตอนนี้อยู่ศูนย์มาสด้า ช่างบอกว่าหาอาการเสียไม่เจอที่อุปกรณ์ไหน คาดว่าเป็นที่กล่องECU แต่ก็ไม่ฟันธง

ซ่อมไม่ถูกเลยทีเดียว รบกวนท่านผู้รู้อาการใกล้เคียงชี้แนะด้วยนะครับผม
ขอบคุณมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ สิงมานานเพิ่งจะได้สมัคร ขอรบกวนถามอาการรถมาสด้า 626 โครโนส 4สูบเครื่องเดิม ไม่ติดแกส
คืออยู่ดีๆผมขับอยู่แล้วก็ดับไปเฉยๆ ส่วนใหญ่จะเบาดับ สตาร์ทใหม่ติดบ้างไม่ติดบ้าง ถ้าติดละไม่ออกตัวไม่ดับ
ทำvacuum แอร์กันรอบตกแล้ว เพราะเคยเบาดับเพราะเหตุนี้มาก่อน
ในเว็บมาสด้าคลับแนะนำมาให้ดูรีเลย์ในกล่องฟิวส์ ช่างดูแล้วก็ไม่หายครับ
ตอนนี้อยู่ศูนย์มาสด้า ช่างบอกว่าหาอาการเสียไม่เจอที่อุปกรณ์ไหน คาดว่าเป็นที่กล่องECU แต่ก็ไม่ฟันธง

ซ่อมไม่ถูกเลยทีเดียว รบกวนท่านผู้รู้อาการใกล้เคียงชี้แนะด้วยนะครับผม
ขอบคุณมากครับ

ลองดูด้านข้างของคอยจุดระเบิดสิครับ  มันชอบแตก ไฟรั่ว ครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ของผมเคยเป็นที่ คอยด์ครับ ขับๆไปดับเฉย กว่าจะติดยากมาก
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
จานจ่ายครับ ผมเคยใช้ เปลี่ยนแล้วหายเลย

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
เดาว่าจานจ่ายเหมือนกันครับ เคยเป็นเหมือนกัน

แนะนำ  ลองหาช่างประภาส  ดอนเมือง ดูครับ แกชำนาญมากๆ

แต่ถ้าผิดกฏ ลบได้เลยครับ

แค่อยากช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
น่าจะเป็นที่จานจ่ายครับ เคยเป็นเหมือนกันขับไปเครื่องร้อนๆ จะวิ่งไม่ออก แล้วก็ดับไปดื้อๆ สตาร์ทก็ไม่ติด ต้องรอเครื่องเย็นถึงจะติด
เป็นเพราะไฟมันกระโดดออกจากจานจ่าย ถ้าสะดวกเข้าศูนย์ก็เปลี่ยนใหม่ยกลูกได้เลยครับมีของแน่นอน เคยถามราคายกลูกจากศูนย์ประมาณ 25000-30000 บาทไทย ไม่รวมค่าเปลี่ยน แต่ถ้าเกรงใจราคารถก็ หามือสองหัวเล็กแปลงใส่ครับ หรือถ้าหาของได้แบบเดิมก็ถอดเปลียนได้เลย มาร์กจุดดีๆแล้วกัน

แนะนำอู่ตามท่านข้างบนแระกันครับแถวดอนเมือง
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ cronos

• Newbie
  • *
จานจ่ายเพิ่งเปลี่ยนไปประมาณปีนึงที่ผ่านมานี่เองครับ เคยเป็นอาการเบาดับ เปลี่ยนปุ้ปก็ไม่ใช่ งมไปจนเจอเวคคัมแอร์ ซ่อมจนรอบสูงขึ้นมาขับไปได้พักใหญ่ๆ ก็เป็นอาการล่าสุดนี่ครับ
ยังไงขอบคุณทุกท่านมากครับ จะลองบอกช่างดูครับผม

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
เคยเบาดับ เปลี่ยนหัวเทียนกับคอยล์

ตั้งไฟใหม่ได้ครับ ที่ตัวคอยล์ไฟนั่นแหละ (มาร์คไว้ก่อนนะ กันพลาด)
ถ้าเปลี่ยนของเชียงกงมา โอกาสเสียที่จุดเดิมก็มีครับ สภาพมันไม่แน่นอน

ไปหาช่างประภาส ดอนเมืองก็ได้ครับ โครโนสซ่อมไม่ยากครับ

ปล. 4สูบ รุ่นนี้ใส้ในเคยเอาคอลย์ตัวอื่นมายัดใส้ใส่ได้นะ ตอนนั้นเคยลอง แล้วใช้ได้เป็นปีเลย
ก่อนวางเป็น KF แล้วก็ KL  ;D