ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถ Fiesta มือสองต้องแน้นดูที่อะไรบ้างครับ  (อ่าน 3759 ครั้ง)

tukmonky

• บุคคลทั่วไป
จะซื้อรถ Fiesta มือสองต้องแน้นดูที่อะไรบ้างครับ  หรือควรเลือกรุ่นไหนปีไหนดี หรือมีมีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ

GreenG

Re: จะซื้อรถ Fiesta มือสองต้องแน้นดูที่อะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 20:10:22 »
ผมขอแนะนำให้

ลองกด search หา ในนี้ดูก่อนนะครับ

ข้อเสีย มีครับ :'(

JONNY

Re: จะซื้อรถ Fiesta มือสองต้องแน้นดูที่อะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 20:17:55 »
ตััวนี้เน้นดูที่คาบนำมันเกียร์รั่วครับ หลักๆเลย ปีเก่า 2011 ถ้าไม่มีแจ๋วเลย เขาอาจเคลมมาแล้ว หรือปีใหม่อยู่ในประกันศูนย์ ชิวๆ เอามาเคลมต่อได้
เลือก 1.6 ท๊อป ครับ

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 21:11:24 »
ดูดวงครับ ;D  รถขับดีแต่ถ้าเสียทีอาจจะเพลียได้นะครับ

tukmonky

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 23:03:14 »
แล้วพอมีรุ่นไหนที่แนะนำไหมครับ คืองบประทาณ400000 ครับ มีลูก1 คน เมีย1 คน และเผื่อใส่ของด้านหลังหน่อยครับ

tukmonky

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 23:04:23 »
หรือจะรถใหม่ดีกว่าครับ ไม่เน้นว่าต้องออโต้

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 23:59:11 »
แล้วพอมีรุ่นไหนที่แนะนำไหมครับ คืองบประทาณ400000 ครับ มีลูก1 คน เมีย1 คน และเผื่อใส่ของด้านหลังหน่อยครับ

งบขนาดนี้  เล่น ของใหม่เลยครับ  บวเงินอีกนิดได้ของใหม่
อัลเมร่า ยาริส มาร์ท สวิฟ มิราจ  งบ สี่แสนได้ตัวล่างครับ
ขนาด ก็ไม่เล็กกว่าเฟียสต้า เท่าไหร่หรอกครับ

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 00:01:55 »

งบขนาดนี้  เล่น ของใหม่เลยครับ  บวเงินอีกนิดได้ของใหม่
อัลเมร่า ยาริส มาร์ท สวิฟ มิราจ  งบ สี่แสนได้ตัวล่างครับ
ขนาด ก็ไม่เล็กกว่าเฟียสต้า เท่าไหร่หรอกครับ

+1 ครับ

เอารถใหม่ดีกว่า

ไม่ก็พวกมือ 2 รถ 4 ประตู อื่นๆ ที่ไม่ใช่เฟียสต้า

มาสด้า 2 ก็ดีครับ ราคาตกมากๆ :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 00:52:31 »
ถ้าชอบเฟียสต้าจริงๆ

ผมแนะนำให้ดูที่ ..... "ดวง" ครับ >_<

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 07:17:06 »
ถ้าจะซื้อจริงๆ
รถที่หมดประกันแล้ว พวกปี 2010-2011 ให้ดูการเคลมตามนี้ครับ
  - เคลมชุดเกียร์ , ชุดคลัช , ecu เกียร์
  - ยอยพวงมาลัย, แร็ค
  - ยางรองแท่นเครื่อง
  - ที่จับมือเปิดประตูคนนั่งหน้าขวา

ของผม 1.6 ปี2011 เคลมมาหมดแล้ว ตอนนี้ใช้ดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ

หากรถคันไหนที่ยังไม่เคยเคลม โดยเฉพาะชุดเกียร์ มันมีความเสี่ยงสูงที่จะเจอแจ็คพ็อตครับ อีกอย่างรถมันหมดประกันแล้ว หากเสียขึ้นมามันจะเคลมไม่ได้

รถที่ยังไม่หมดประกัน พวกปีใหม่ 2012-2013 ก็ซื้อได้เลยครับ ประกันศูนย์เหลือ แล้วเอามาซื้อโปรแกรมขยายเวลารับประกันเพิ่มเติมก็ได้ครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 07:38:03 »
ผมใช้มาครบ 3 ปีแล้วครับ ไม่มีปัญหาเลย
ขับขี่ด่ีมาก ถ้าเทียบกับ รถตลาดญี่ปุ่นในระดับเดียวกันนะครับ (เพราะเช่าขับเวลาไป ตจว ประจำ)
ศูนย์บริการก็บริการดีครับ ติดตรงถ้าจะซ่อมสี รอนานครับคิวแน่นมากกกกกกกกกกกกกกก
นอกน้น แนะนำครับ

ค่าบำรุงรักษา ก็ปกติ สงสัยดวงดีมั้ง แต่เรื่องแย่ผมก็เห็นแย่ทุกยี่ห้อนะครับ มากน้อยแล้วแต่ละยี่ห้อ
แต่ ฟอร์ด อาจมากหน่อยเพราะตัวแทนไม่ค่อยดี ปัดความรับผิดชอบให้มีเรื่องก่อนถึงมาแก้ไข
จากคนใช้จริงคนนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 07:41:34 โดย thaidreamhost »

jaesz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:09:38 »
ผมใช้มาครบ 3 ปีแล้วครับ ไม่มีปัญหาเลย
ขับขี่ด่ีมาก ถ้าเทียบกับ รถตลาดญี่ปุ่นในระดับเดียวกันนะครับ (เพราะเช่าขับเวลาไป ตจว ประจำ)
ศูนย์บริการก็บริการดีครับ ติดตรงถ้าจะซ่อมสี รอนานครับคิวแน่นมากกกกกกกกกกกกกกก
นอกน้น แนะนำครับ

ค่าบำรุงรักษา ก็ปกติ สงสัยดวงดีมั้ง แต่เรื่องแย่ผมก็เห็นแย่ทุกยี่ห้อนะครับ มากน้อยแล้วแต่ละยี่ห้อ
แต่ ฟอร์ด อาจมากหน่อยเพราะตัวแทนไม่ค่อยดี ปัดความรับผิดชอบให้มีเรื่องก่อนถึงมาแก้ไข
จากคนใช้จริงคนนึงครับ

แนะนำให้เจ้าของกระทู้ ดูคนนี้เป็นตัวอย่างครับ เขาทำบุญที่ไหน ทำบุญด้วยอะไร 3 ปีไม่มีปัญหาเลย

เอาจริง ๆนะครับ คุณtukmonky ซื้อรถมือสอง มันต้องมีเสี่ยงซ่อม แล้วตอนซ่อม FIESTA กับ VIOS, JAZZ  มันต่างกันแน่ ๆ ครับ ลองเล่น ๆ ครับ โทรถามศูนย์ ชุดมอเตอร์กลอนประตูแจ๊ส 400 บาท  FIESTA ลองไปถามศูนย์ดูครับ มีของรึเปล่า ราคาเท่าไหร่ ถ้ามันเสีย ขึ้นมา ทำยังงัย รับไหวไหม ถ้ารับได้ก็เอาเถิดครับ

ผมคิดว่าหลายคนที่งบไม่เยอะ วางแผนซื้อมือสองไม่แพง คงไม่มีเงินถุงเงันถังเอาไว้ซ่อมรถ ต้องอาศัยรถคันเดียวใช้ทั้งครอบครัว ยี่ห้อ FORD, CHEV เก็บไว้ให้คนที่เขารับไหวดีกว่าครับ  อย่าบอกว่าไม่มีปัญหา มันไร้สาระครับเอาไปทำอะไรไม่ได้ เพราะเราไม่ได้คุยว่ารถมีปัญหาหรือไม่  "จุดประส่งค์" ที่คุณ "ควรรู้"  คือ เวลามีปัญหา "จะรับไหวรึเปล่า" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 09:22:19 โดย jaesz »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:26:53 »
ครับผมคงโชคดี แต่ประเด็นที่ผมเลือกและผมก็ยังมั่นใจว่าเลือกไม่ผิด และก็ยังแนะนำคนอื่นอยู่
และทุกยี่ห้อก็มีปัญหาได้ทั้งน้ันครับ อยู่ที่ความตั้งใจและการแก้ไขปัญหาของศูนย์บริการ ลองค้นใน google ดูครับ ลองหารุ่นที่ไม่มีปัญหาเลยมันก็ไม่มี
ก่อนคันนี้ ผมใช้ ยี่ห้อตลาดมาก่อนครับ อันดับหนึ่งด้วย บอกตรงๆ ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง รู้สึกดีขั้นในหลายอย่างด้วยซ้ำ
แต่ปัญหาที่เจอคือ นัดซ่อมสี นานมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เท่านั้น และหวังว่าจะโชคดีตลอดไป

ประสบการณ์ตรงจากผุ้ใช้จริงๆ ในคลับก็เห็นปัญหาเยอะครับ ก็เห็นใจด้วยจริงๆแต่ผมไม่คิดว่ามันเป็นทุกคัน และยี่ห้อเดียวที่มีปัญหา

ลองตัดสินใจดูครับ ไม่ซื้อไม่ว่าเพราะมีปัญหาเดี๋ยวผมซวยไปด้วย 555+

ล่าสุดในกลุ่มก็เห็นมีคนจะไปประท้วงกันที่สคบ ลองเข้าดูไปคุยกับเค้าว่ามีปัญหาอะไรช่วยในการตัดสินใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 09:35:52 โดย thaidreamhost »

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:36:38 »
ดูดวงอีกเสียง

BlackDuck

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 12:12:07 »
 ดู... ดูคันใหม่เถอะครับ 555 ของผม ยกเกียร์2รอบแล้วหละครับ  มีเสียงเกียร์หอน เพิ่มมาอีก นี่เพิ่งจะรับกลับมาเมื่อวานเองหลังจอดไว้ศูนย์3วัน จากที่ได้ใช้Fordไม่เคยนั่งรถประจำทางก็ทำให้ผมนั่งรถประจำทางเป็น 555  (ลองดูกระทู้เก่าๆของผมสิครับ)อายุแค่9เดือนวิ่งแค่หมื่นกว่า กม.. ขนาดรถใหม่ Lotผลิต6/13 รับรถ 7/13   ...  ขนาดอยู่ในประกันเครมกันได้ก็เครมกันไปอีกอย่างผมคงโชคดีที่ได้ศูนยฺบริการที่ดีด้วยครับ  ถ้าหมดประกัน3ปีไปแล้วไม่อยากคิด ตอนนี้ผมกับแม่ เล็งพี่โดมไว้แล้วครับ ความสุขที่กว้างขึ้น
          *Fordเป็นรถที่ใช้ดีขับแล้วมั่นใจ แล้วผมได้ศูนย์ฺพลปิยะดูแลผมดีประทับใจมากครับ แต่QCจากFordthai ห่วยแตก..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 12:27:07 โดย BlackDuck »

ออฟไลน์ Oah

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 12:25:53 »
จากที่อ่านมาผมเข้าใจว่ารถคันนี้จะเป็นรถคันเดียวในครอบครัว อยากแนะนำรถที่ซ่อมง่ายๆ อะไหล่หาง่ายครับ เพราะว่าถ้าเกิดมีความจำเป็นต้องซ่อมขึ้นมา ไม่มีรถใช้ ต้องคิดดูว่าจะเป็นยังไงครับ ต่อให้ได้รถคันที่สภาพดี ใช้งานไม่มีปัญหา แต่เรื่องบางเรื่องบางทีมันก็หลีกเลี่ยงไม่ได้นะครับ ขับๆของเราอยู่ดีๆโดนชน ซ่อมนานแค่ไหน รออะไหล่นานแค่ไหน  อาจจะต้องคิดเผื่อไว้บ้างนะครับ

อาจจะมีคนบอกว่า รถซื้อมาใช้ เอารถขับดี ถูกใจ คิดทำไมตอนซ่อม แต่ถ้ามันเป็นรถคันเดียวของครอบครัว คิดจะใช้งานมันทุกวัน ต้องคิดด้วยว่า ถ้ามันโชคร้ายต้องซ่อม คุณรับได้นานแค่ไหน ถ้าคิดว่าซ่อมนานๆเป็นเดือนๆ ก็ไม่เดือดร้อน (รถมันก็คงไม่ได้ชนกันบ่อยๆ) เล่นยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าคิดว่าซ่อมนานๆแล้วเดือดร้อน หาตัวที่อะไหล่เยอะ ซ่อมง่าย น่าจะเหมาะสมกับการใช้งานมากกว่านะครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 12:49:20 »
เพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงนะครับ

รถผม 1.4 นะครับ ส่วนใหญ่เรื่องเกียร์จะเป็น 1.5 1.6 เกียร์เทพเค้านะครับ

หวังว่าเกียร์โบราณแบบรุ่นผมจะไม่โดนไปด้วย

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: จะซื้อรถ Fiesta มือสองต้องแน้นดูที่อะไรบ้าŧ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 14:06:24 »
ถามจากคนเคยใช้จะได้คำตอบนะครับ ถ้ามาถามกับคนที่ไม่เคยใช้ก็เหมือน น้ำมันE85นั้นแหละ คุณก็จะได้ใช้แต่ Toyota กับ โซฮอล91

ที่บ้านผมมีรุ่นนี้อยู่ ผมได้ใช้บ่อยพอสมควร รุ่น1.5 5ประตู จะได้ออฟชั่นที่ผมมองว่าสำคัญเช่น ESP กระจกข้างพับอัตโนมัติ

และประหยัดน้ำมันกว่า 1.4 (คุณJimmy Testแล้ว ตัวเลข ดีอันดับต้นๆของ B-segment)

ข้อดีที่คุณอาจจะยังไม่รู้หรือถ้ารู้แล้วก็ข้ามไปเลย
 เป็นรถNAที่เติมE20 จากโรงงาน แต่สามารถดัดแปลงเติมE85ได้ ช่วงล่างที่เกาะแต่นุ่ม พวงมาลัย ความสนุกในการขับ การเก็บเสียง คือจุดเด่นของตัวรถ

ข้อเสียหรือสิ่งที่ควรพิจารณาก่อนซื้อ
 เป็นรถใช้ระบบไฟฟ้าเยอะจะมีปัญหาจุกจิกกว่า และอายุการใช้งานอาจจะสั้นกว่า คันที่บ้านเลขไมล์ราวๆ57,000โลอายุยังไม่ครบสองปีมีเครมอยู่4-5รายการ ข้อบกพร่องยอดนิยมของรุ่นนี้คือซิลเกียร์รั่วแต่สามรถเคลมแล้วจบได้ ให้ทดลองขับดูความสมูทของการเปลี่ยนเกียร์ในย่ายความเร็วต่ำ จึงเป็นรถที่ไม่ค่อยเหมาะที่จะขับในกทม. ความไม่สบายของเบาะหลัง และราคาตก

ถ้าคุณมองปี2011 จะเป็นรุ่น1.6S(ความแรงไม่ต่างจาก1.5 เป็นเครื่องเดียวกัน) เป็นรุ่นที่ไม่มีส่วนลด หากตั้งราคาเกิน350,000(ลองขับดูสภาพรถต้องดีต้องไม่มีปัญหา) ให้คุณทราบไว้เลยว่า ผ่อนป้ายแดง1.5ดีกว่า เพราะมีส่วนลดเกิน 1 แสนบาทไปแล้ว

ปล.ศูนย์และการบริการ การเคลมของFordจากการใช้รถในกทม. ผมพบว่าพัฒนาไปไกลแล้ว และขอให้ได้รถบ้านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 14:14:06 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 21:58:54 »
บอกยากจริงๆครับ ขนาดมือ1 ยังมีปัญหาเลย

ไม่ลองมอง Jazz ตัวใหม่หรอครับ หักลบดูแล้ว ผ่อนก็ไม่หนีกันเท่าไหร่ เพราะดอกรถมือ 2 มันแพงครับ