ผู้เขียน หัวข้อ: ~~??~~ ขอถามหน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องอืดๆ ~~??~~  (อ่าน 5932 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
การที่รถรุ่นนึงมีอัตราเร่งที่อืดอาดยืดยาดนั้น มีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ เครื่องยนต์ , เกียร์ ,ขนาดล้อ ,ระบบขับเคลื่อน(AWD,FF,FR) ,น้ำหนักตัวถัง หรืออื่นๆอีกมั้ยครับ

แล้วกรณีของ SUNNY NEO 1.6 ตัวแรกอ่ะครับ มีสาเหตุจากอะไร  ถ้ามีปัญหาจากเครื่อง สามารถเอา VQ23DE มาใส่แทนได้มั้ยครับ แล้วถ้าปัญหาอยู่ที่เกียร์ จะแก้ยังไงล่ะครับ ?

ขอบคุณครับบ ^__^

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
Re: ~~??~~ ขอถามหน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องอืดๆ ~~??~~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 15:35:03 »
อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะรุ่นนี้เป็นรถที่ผมหัดขับจริงจังที่สุดก่อนสอบใบขับขี่ รู้สึกว่ามันอืดด

ปล.พักนี้ของผมก็เริ่มอืดขึ้นครับ ไม่ใช่รถนะครับ แต่เป็นหุ่น...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
Re: ~~??~~ ขอถามหน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องอืดๆ ~~??~~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 16:17:22 »
กรณีของ Sunny Neo 1.6  ผมว่า เป็นที่เกียร์ออโต้อย่างเดียวเลยครับ

เพราะรุ่นนี้ พ่อผมใช้อยู่ แต่เป็นเกียร์ธรรมดา ซื้อมือสองต่อมาจากญาติๆ กัน

ผมเคยขับตอนได้มาใหม่ๆ  ไม่เห็นว่า มันจะอืดอาด แรงน้อยอะไรเลย

ขึ้นขับแล้ว นึกถึงความรู้สึกสมัยขับ 3 ห่วง 1.6GXi เกียร์ธรรมดาคันแรกของผมเลยครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 16:30:19 »
น้องผมใช้ตัวนี้เหมือนกัน อื่นตั้งแต่ได้มาจนปัจจุบันเลยครับ อื่ดๆความเร็วค่อยๆขึ่น กระตืบคันเร่งมันอย่างไรเขาก็ไม่สน - -'
ซึ่งน่าจะเป็นอย่างที่คุณ P_Wut บอกแหละครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 17:25:01 »
neo อืดที่เกียร์ กับ น้ำหนักรถ ครับ

0-100 ก็ช้ากว่ารถอื่น ๆ ประมาณ 2 วินาที
80-120 ช้ากว่ารถอื่น ๆ ประมาณ 4 วินาที

ถ้าเล่นเกียร์เอง อาจจะได้มากกว่านี้อะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 18:24:18 »
NEO ตัวนั้นเป็นที่เกียร์ครับ เอาม้าลงพื้นได้น้อยกว่าที่ควร นี่คือตัวเกียร์ออโต้นะ
เพราะถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาน่ะคนละเรื่องเลย และความจริงตัวเครื่องมันก็ดีขึ้นกว่าสมัยก่อนที่เป็น GA16
อยู่เหมือนกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 18:57:00 »
วางเครื่องใหม่ใส่เกียร์ธรรมดาดีๆนี่ก็คงเสียเงินไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 20:43:28 »
วางเครื่องใหม่ใส่เกียร์ธรรมดาดีๆนี่ก็คงเสียเงินไม่น้อยนะครับ

ก็ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องนะ เปลี่ยนแต่เกียร์ ลูกละไม่กี่พันเอง

เพียงแต่ เจ้าของรถ คงไม่ยอมล่ะมั้ง เพราะออโต้มันสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 20:52:00 »
คันเร่งด้วยมั้งครับ
CRV G3 2.0 AWD บางครั้งก็อืดดดดครับ ขับแล้วหงุดหงิดสุดๆ  กดคันเร่งสุดมันยังไม่อยากจะวิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 23:58:17 »
เครื่อง 1.8 ของฝั่งเมกา (QG18DE) จับเข้ากับเกียร์ ธรรมดา ก็ดูจี๊ดจ๊าดดีครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=42sWfkwV2oY[/youtube]

อันล่างนี้ 1.6 ของประเทศไหนไม่รู้ แต่ท่าทางแรงกว่าเมืองไทย

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=6t5tEyqYr0s[/youtube]

อาจเป็นเพราะ neo ให้ยางที่ค่อนข้างหน้ากว้าง (195/60R15)
ถ้าลองเปลี่ยนเป็น 185/70R14 พร้อมเปลี่ยนล้อให้เบาลง อาจจะแรงขึ้นได้
หรือไม่อยากเปลี่ยนล้อ ออกตัวพุ่งขึ้นนิดนึง แต่รถไม่เกาะถนนเลย ก็ใส่ 175/65R15 ก็ได้มั้ง
(size เดียวกับ jazz ใหม่)

เพิ่งรู้ว่า ที่เมกา มี sentra b15 1.8 ที่ภายในเหมือน neo เลย แต่ภายนอกไม่เหมือน
แล้ว sentra ของเมกา ก็มีเครื่อง QR25DE ด้วย ท่าทางจะแรงน่าดู (อาจจะลง neo ได้มั้ง)
แต่ก็คงไม่มีใครกล้าลองหรอกครับ เครื่องแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2010, 00:11:30 โดย AKEEMVV944 »
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 03:39:03 »
จำได้ว่า

อ.ฟู ผู้เคยทำคุโนปการ ให้นิสสัน เมืองไทย ไว้เยอะแยะมากมาย
เคยเล่าว่า ปัญหา การอืด ของ นีโอ 1.6 แก้ได้ ง่ายนิดเดียว

เอาสมองกลเกียร์ของ รุ่น 1.8 มาแปะ ซะ ก็เป็นอันจบข่าว

ก็แน่ละ ปัญหามาจากการที่ ผลวิจัยตลาดตอนก่อนจะทำรถออกมาขาย
มันดันออกมาว่า คนไทย ตอนนั้น ต้องการขับแบบประหยัดๆ คนเซ็ต ซึ่งเป็นญี่ปุ่น
วิธีคิดก็ อย่างที่ทราบๆกันอยู่ ว่า เถรตรงแหน่วซะเหือเกิน
เซ็ตมา หวังประหยัด แต่ปรากฎว่า ต้องเหยียบมากกว่าเดิม เลยกินมากกว่าเดิม

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 08:16:05 »
^
หมายความว่า ถ้าเป็นตัว ALMERA 1.8 ,  neo1.8 ก็ไม่อืดใช่ไหมครับ