ผู้เขียน หัวข้อ: All New Mazda 2 ตัวใหม่ จะมีส่วนไหนที่เหมือน Mazda 3 ตัวปัจจุบันบ้างครับ  (อ่าน 4703 ครั้ง)

ออฟไลน์ NextGen

• Newbie
  • *
All New Mazda 2 ตัวใหม่ จะมีส่วนไหนที่เหมือน Mazda 3 ตัวปัจจุบันบ้างครับ ทั้งอุปกรณ์ภายใน ภายนอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2014, 16:20:47 โดย NextGen »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Skyactiv-G
Skyactiv-Body
Skyactiv-Chassis
Skyactiv-Drive

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Skyactiv-G

Concept  Skyactiv ตามคุณ Ruksadindan บอก ยังไงก็มาแน่ๆ 55555+  .... CX-5 เหมือนตัว เปิดเทคโนโลยีและแนวคิดนี้ รุ่นหลังจากนี้ก็เป็นไปตามพื้นฐานและกระแสเดียวกัน

แต่ถ้าถามถึงการออกแบบ...ที่เหมือนแน่ๆ คือกระจังหน้า และเส้นสายตัวถังโดยรวม

ออฟไลน์ Ruksadindan

Skyactiv-G

Concept  Skyactiv ตามคุณ Ruksadindan บอก ยังไงก็มาแน่ๆ 55555+  .... CX-5 เหมือนตัว เปิดเทคโนโลยีและแนวคิดนี้ รุ่นหลังจากนี้ก็เป็นไปตามพื้นฐานและกระแสเดียวกัน

แต่ถ้าถามถึงการออกแบบ...ที่เหมือนแน่ๆ คือกระจังหน้า และเส้นสายตัวถังโดยรวม
การออกแบบก็ Kodo Design: Soul of Motion ครับ พวงมาลัยก็คงแชร์กันเหมือนเดิม

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ขอเดาว่า 3ย่อส่วน ;D

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
เรื่องภายนอก ก็คงเป็นไส้กรอก 3 ขนาด(2, 3, 6) แนวทางเดียวกะบีเอ็ม(Series 1 ถึง n)

ผมก็โอเคนะกรณีที่คอนเซปการออกแบบมันดูดีอยู่แล้ว แบบมาสด้าหรือบีเอ็ม

แต่ถ้าที่เป็นแบบนิสสัน... ผมว่าไม่เวิคเท่าไหร่  :D

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
เรื่องภายนอก ก็คงเป็นไส้กรอก 3 ขนาด(2, 3, 6) แนวทางเดียวกะบีเอ็ม(Series 1 ถึง n)

ผมก็โอเคนะกรณีที่คอนเซปการออกแบบมันดูดีอยู่แล้ว แบบมาสด้าหรือบีเอ็ม

แต่ถ้าที่เป็นแบบนิสสัน... ผมว่าไม่เวิคเท่าไหร่  :D
ตามนั้นครับ
เดี๋ยวนี้Mercedes Benzก็เป็นเหมือนกันนะผมว่า :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Tonaka

ดอกกุญแจคงเหมือนกันเป๊ะครับ
 ;D
阿蘇山

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ได้ยินจากผู้ที่เห็นคันจริง

ถ้าเห็นมาสด้า 3 สวยแล้ว

มาสด้า 2 จะสวยยิ่งกว่านั้น

อันที่จริงก็ดูจาก hazumi concept เป็นแนวทางได้นะครับ

ออฟไลน์ banch

ออฟไลน์ H3T

Sky D 1.5L  ;D
จะได้เห็น B Seg เครื่องดีเซลซักที หวังว่าราคาอย่าแพงกว่าเครื่องเบนซินมากนักนะครับ ทั้งภาษีที่สูงกว่า 8% และต้นทุนเทคโนโลยีเครื่องยนต์ที่สูงกว่า

เดาราคาเล่นๆดูนะครับ รุ่นดีเซลยังไงก็ต้องมีเลข 7 นำหน้า
   - ตอนนี้มี Mazda 3 Entry ที่ 8.3 แสน อาจจะวางไว้ที่ 7.4 - 7.5 แสนก็ได้
   - อย่าลืมว่า ต่อไปถ้าหาก Mazda 3 ส่งเครื่อง 1.8L ออกมา ดังนั้น ราคารุ่นเริ่มต้นของรุ่น 1.8L ก็ต้องลงมาที่ 7 แสนปลาย อาจจะ 7.8 - 7.9 แสน
      ดังนั้น Mazda 2 ดีเซล ก็ต้องกดราคาลงมาอีกเพื่อเว้นช่องว่างใน Segment ที่สูงกว่า อาจจะได้เห็นราคา 7.2 - 7.3 แสนหรือเปล่า

เอ้า ไหนๆ Mazda ก็มาแล้ว Honda ไม่คิดจะส่ง 1.5 i-Dtec มาแข่งบ้างเหรอ