ผู้เขียน หัวข้อ: ์Nissan Juke ลุยน้ำแล้วน้ำเข้า !!!!!  (อ่าน 17804 ครั้ง)

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
์Nissan Juke ลุยน้ำแล้วน้ำเข้า !!!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 06:48:57 »
สืบเนื่องจากวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ฝนตกหนักแถวบ้าน
หลังฝนหยุด ก็ออกไปซื้ออาหารกลางวัน ปรากฎว่าน้ำท่วนสูงในซอยแถวบ้านทางไปร้านอาหารเจ้าประจำ ซึ่งเป็นเรื่องปกติของแถวนี้

ผมก็คิดในใจ สบายแล้วเรา juke ท้องสูงกว่าคันเก่าตั้งเยอะ คันเก่ายังไม่เคยเป็นไร
เลยลองลุยดู เปิดหน้าต่างชะโงกดูระดับน้ำ โอเคอยู่ปริ่มๆใต้ท้อง ถ้ามีรถสวนมาคลื่นก็จะกระแทกใต้ท้องแน่ แต่ก็ไม่น่าสูงขนาดเข้าประตูได้แน่
(นาทีนั้นไม่เคยคิดถึงเรื่องน้ำเข้าเลย คิดแต่กลัวระบบเครื่องยนต์รวน กรองอากาศอยู่ระดับไหน จะดูดน้ำเข้าไปหรือเปล่า บลาๆๆ)

ถึงหน้าร้านอาหาร จอดสั่ง รอรับของ มุ่งหน้ากลับบ้าน

พอถึงหน้าบ้าน (หน้าบ้านแห้ง) ก็เบรคเพื่อจะหยุดรถลงไปเปิดประตูบ้าน .......แม่เจ้า
....เสียงน้ำไหลอยู่ใต้ท้องรถ....เลยลอง เร่งสลับเบรคดูว่าน้ำมันอยู่ตรงไหน ได้ยินเสียงน้ำไหลกร้อกกก ทั้งตอนเบรคและเร่งรถ แล้วลงมาดูพรม พบว่าเปียกมาก
กดพรมลงไปนี่ น้ำเอ่อขึ้นมาเลย.....
สรุปว่าน้ำอยู่ใต้พรมที่พื้นรถครับ

ตอนนั้นบ่ายวันอาทิตย์ เลยยังไม่จัดการอะไร
เช้าวันจันทร์จึงรีบเอาไปเข้าศูนย์ เพื่อให้เช็คดูว่าน้ำเข้าได้ไง เพราะว่าไม่ได้เข้าทางประตูแน่ๆ

ไปถึงศูนย์พนักงานรับรถบอกว่า นี่เป็นคันแรกที่เจอแบบนี้ พร้อมถามว่าตอนลุยได้หยุดรถหรือเปล่า
ผมบอกว่าหยุดสิ ทั้งตามการจราจรและจอดซื้อของ
พนักงานบอกว่าถ้าหยุดรถน้ำสามารถเข้าได้ Teana ก็เข้า....
...
จังหวะนี้ผมปรี้ดขึ้นเลย จริงเหรอ น้ำเข้าเป็นเรื่องปกติ แต่ก็นิ่งๆอยู่ตามสไตล์ผม
ที่ไม่พอใจคือ ไม่คิดจะตรวจสอบรถก่อนให้คำตอบลูกค้าเลยหรือ
เลยโทรหาเซล ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ก็เข้าใจครับว่าไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน

ผมก็ทิ้งรถไว้ให้ถอดพรมไปตาก แล้วก็ตรวจสอบ
เย็นวันรุ่งขึ้นโทรไปถาม ได้ความว่าตรวจสอบแล้วรถเป็นปกติ.........ก็ไม่แปลกใจ ก็ตอบมาตั้งแต่แรกแล้วว่าปกติ

คือจะถามความเห็นทุกท่านว่า น้ำจะซึมเข้าใต้ท้องรถได้จริงหรือครับ เข้าได้เร็วและเยอะด้วย ถ้าเราจอดแช่น้ำไว้ช่วงเวลาแค่รอซื้อก๋วยเตี๋ยว 3 ถุง
ปีนี้ผม 38 พอดี ขับรถมาตั้งแต่อายุ 18 ใช้มาก็หลายคัน ลุยน้ำมานับไม่ถ้วน ไม่เคยเจอกรณีนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 06:51:18 โดย nemesis »

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: ์Nissan Juke ลุยน้ำแล้วน้ำเข้า !!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 07:04:49 »
ไม่จริงครับ ไม่ลงไปลุยในห้วยมันไม่เข้าหรอกครับ
แคมรี่ผมลุยน้ำท่วมปากซอยเข้าหมู่บ้านหลายครั้ง ระดับสูงเอาการ เสียงน้ำซัดใต้ท้องรถสนั่น เวลามีอีกคันสวนมาน้ำซัดประตูผมปั๊กๆ
หนักขนาดชั้นเคลือบสีกันชนหน้าร้าวเพราะแรงน้ำซัดก็ยังไม่เคยเข้ามาในรถ นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
Re: ์Nissan Juke ลุยน้ำแล้วน้ำเข้า !!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 07:53:28 »
เคยขับ Fiesta ลุยน้ำท่วม
เสียงน้ำกระทบใต้ท้องรถตลอด
ด้วยความที่เป็นรถเล็ก น้ำกระเพื่อมจากรถที่วิ่งสวนกัน
ดันใต้ท้องรถ ทำให้รถลอย ขยับจากขวาไปทางซ้าย
ตอนนั้นเสียววูบ กลัวตกถนน

ก็ไม่มีน้ำเข้าสักหยดครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 07:56:32 »
ผมเคยเอาแคมรี่ลุยน้ำสูงประมานใต้ท้องรถพอดีน้ำก็เข้าเหมือนกันนะครับ พรมเปียกหมดเลย ตากแแดดแล้วรถเหม็นใช้ได้ ทุกวันนี้จอดทิ้งแทบไม่ได้ขับจนแบตเสียไปรอบแล้ว
ว่าแต่ตัวนี้เขาไม่ได้โฆษณาว่าลุยน้ำได้นี่ครับ (รึผมไม่เห็นเอง) เห็นแต่คู่แข่งอย่างแอคโค่สปอร์ตที่ชอบโฆษณาว่าลุยน้ำได้สูง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 08:02:35 »
เคยเอาเฟียสต้าไปลุยน้ำท่วม น้ำเข้าครับแต่ไม่มาก แต่ผมลุยแบบมีน้ำหลากตัดผ่าน ช่วงนิงเป็นกิโล 3 ช่วง น้ำเข้าที่พักเท้าหลังซ้าย กับหน้าซ้ายนิดนึง

มันน่าจะซึมตามขอบยางมากกว่าครับ แต่บางที่ใต้รถซีลไว้ไม่ดีก็น้ำเข้าได้เหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 08:09:24 »
จอดเฉยๆผมว่าน้ำเข้ามากกว่าขับไปเรื่อยๆนะครับ  อีกอย่างตรงที่จอดอาจจะลึกกว่าปกติหรือเปล่าครับ พอจอดเสร็จก็มีรถวิ่งผ่านหลายคันหรือเปล่าครับ   
N/A  

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 08:17:44 »
น้ำปริ่ม  ๆใต้ท้อง แล้วถ้าน้ำกระเพิ่ม แตะใต้ท้องรถ

จอดเฉย ๆ ก็มีสิทธิ์ที่น้ำจะเข้า เพราะรถยนต์ทั่วไปมีรูระบายอากาศที่อยู่ด้านชายล่างข้าง ๆ ของรถ บังด้วยแผ่นยางบาง ๆ ไม่ปิดตาย

หรืออาจจะเข้าทางรูระบายน้ำแอร์แล้วล้นผ่านตู้แอร์

หรืออาจจะเข้าทางรูระบายน้ำของตัวถังรถเอง

หรืออาจจะเข้าทางรูสายไฟ รูซีลตัวถังที่ใช้ยางอุดไว้

ต้องดูครับว่าใต้ท้องรถมีรู มีช่อง อะไรที่น้ำจะเข้าได้อีก อยากรู้ต้องมุดไปดูครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 08:53:26 »
 ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ น้ำมันเข้ามาได้ก็ต้องมีทางเข้า ซึ่งรถแต่ละรุ่นไม่เหมือนกันครับ
 เวลาลุยน้ำท่วม ไม่ควรหยุดรถเป็นอย่างยิ่งครับ จะเป็นสิ่งที่ทำได้ดีที่สุด และควรปิดคอมเพรสเซอร์แอร์ด้วย

รถไม่ดีขายผมมั๊ยครับ ผมจะเอามาวางเครื่อง Turbo
 แซวเล่นนะครับ 555

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 09:10:17 »
  ผมว่าอาจจะเป็นรุ่นๆไปจริงๆครับ ผมใช้ tiger cruiser 4D ยกสูงตอนน้ำท่วมปี'54 ท่วมถึงขอบกระจก ( 1.3ม โดยประมาณ) ขับทัวร์ไปทั่วกรุงก็ไม่เข้า (อาจมีหยุดสลับขับตามจังหวะจราจร) avaza ท่วมสูงประมาณ 1ม (ขอบกระจก) ก็ไม่เข้า (รึเพราะไปแดมป์มาทั้งคัน) ต้องรอผู้ร฿้มาชี้แจงสำหรับ เจ้าจุก ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:22:10 »
Sunny Neo จอดตากฝนรุนแรงน้องๆพายุเฮอริเคนไว้สัก 1ชั่วโมง พรมเปียกชุ่มเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 13:05:26 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:31:03 »
มาสด้า3 คันเก่าผม ลุยน้ำท่วมมา น้ำก็ไม่เข้านะ แต่ตอนขับไปก็ลุ้นตัวโก่งไป

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:38:39 »
Camry ACV30 ผมเคยลุยไปเกือบมิดล้อ ยังไม่เจอน้ำเข้าเลยครับ
พวกลูกยางจุกอุดอาจจะหลุดหรือเปล่าครับ(เดาน่ะ)

JONNY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:53:09 »
พวกยางอุดรูหน้าเครื่องกับห้องโดยสาร
พวกรถติดแก๊สหรือต่อเครื่องเสียงเอาแก่ะแล้วเจาะรู มันไม่แน่เหมือนเดิม น้ำซึมได้

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:21:32 »
หลักๆเลยต้องหารูเข้าครับ ว่าเข้ามาจากทางไหน แล้วจะสามารถอธิบายเหตุผลได้ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:23:08 »
ผมว่ารถมันเตี้ยกว่าที่คิดหรือเปล่าครับ

เพราะดูใต้ท้องมันสูงกว่าเก๋งนิดเดียวเอง แต่หลังคา (ด้านหน้า) สูง

เผลอๆ จะหลอกตาเราว่า สูง

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:33:08 »
เคยเห็นของโตโยต้าน่ะครับ เค้าจะให้จุกยางมาอุดรูใต้ท้องรถหลังส่งมอบ เพราะมันเป็นรูยึดนั้นใช้ยึดขณะตอนขนส่งอยู่บนรถพ่วง
 ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออื่นจะออกแบบมาคล้ายๆกันรึป่าวน่ะครับ
ยังก็ระวังเรื่องเชื้อราน่ะครับ ซักและตาก ไม่ก็อบน้ำยาฆ่า o3 อะไรก้ว่าไป

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 15:40:02 »
ถ้าคำตอบที่ได้จากพนักงานขาย หรือพนักงานศูนย์บริการ
เป็นไปในแบบที่สร้างสรรค์ คิดเชิงบวก ยินดีช่วยเหลือ บริการลูกค้า
จะเป็นที่น่าพอใจมากเลยครับ  :)

อาจเป็นจุดบกพร่องของรถ ที่โรงงานผลิต ตรวจสอบไม่พบ  ::)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 17:58:54 »
ผมเคยขับ Jazz GE 2009 ลุยน้ำตอนรัชดาน้ำท่วมหนักแบบน้ำตีใต้ท้องรถตลอดดังป๊าบๆ แต่น้ำมันยักเข้าในตัวรถซักแอะ
ยิ่งซอยบ้านผมน้ำจะท่วมง่ายมากเมื่อฝนตก บางวันสูงแบบอีกติ้ดเดียวก็ครึ่งล้อละ น้ำมันก็ไม่เข้ารถนะ (ล้อ 15" เดิมๆ นี่ล่ะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 21:24:34 »
ถ้าเป็น โตโยต้าจะมี ยางอุดรูใต้ท้องรถมาให้ก่อนรับรถ
แต่ของนิสสันไม่มีมาให้เลย หรือไม่มีรูให้อุดไม่รู้   
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 21:32:57 »
คิดว่าเป็นเพราะระดับน้ำสูงกว่าที่ จขกท คิดไว้ หรือมีการหลุดของแผ่นปิดรูตัวถังแน่นอนครับ
ไม่มีรถคันไหนออกมาแบบมาเพื่อให้แช่น้ำที่ระดับสูง ๆ แล้วน้ำไม่เข้ารถครับ ฟันธง!!
พวกจุกยางใต้ท้องรถนั้นออกแบบมาแค่เผื่อ ในกรณีที่ลุยน้ำไม่สูงมาก ใช้เพื่อกันน้ำ
ที่กระเพื่อมมาโดนใต้ท้องรถ หรือ น้ำที่ถูกล้อดีดขึ้นมาในขณะที่วิ่งด้วยความเร็วสูงเท่านั้นครับ
ถ้าจุกยางพวกนี้หลุดไปขณะที่ลุยน้ำ น้ำก็ยิ่งเข้าง่ายครับ
ยังไงก็ตาม ที่พื้นรถอาจจะมีการอุดรูทุกรูเท่าที่จะเป็นไปได้ แต่ที่ตัวถังด้านข้าง ยังไงก็มีรูครับ
จะเล็กจะใหญ่ว่ากันไป เพราะว่าในขั้นตอนการผลิต ต้องเอาไว้เป็นรูระบายน้ำในขั้นตอนการ
ล้างตัวถังก่อนพ่นสี และในขณะการใช้งาน ก็ยังต้องเป็นรูระบายน้ำฝนหรือน้ำอะไรก็ตามที่เข้าไปใน
ช่องว่างของตัวถังโดยที่ไม่ตั้งใจด้วยครับ มิฉะนั้นน้ำจะขังและเป็นสนิมได้
อีกอันนะครับ สมมุติว่าเป็นรถยนต์เทพมาก สามารถอุดรูได้สนิททุกรูเลย ก็ยังมีผลเสียอีกประการ
หนึ่งครับ นั่นคือ รถจะกลายเป็นเหมือนลูกบอลลอยน้ำทันที หากวิ่งในน้ำที่ลึกกว่าระดับพื้นตัวถัง
เมื่อใด ตัวถังจะเริ่มลอย ทำให้อันตรายในการขับขี่ครับ

ดังนั้นการที่ไม่ว่ารถจะหยุด หรือรถจะวิ่งไปเรื่อย ๆ ก็ไม่น่ามีผลอะไร ขึ้นอยู่กับระดับน้ำ
และตำแหน่งของช่องเปิดที่มีอยู่มากกว่าครับ การที่รถบางคันน้ำสูงแต่ไม่เข้า ผมคิดว่าเข้าแหละ
แต่เข้าน้อยมาก มากกว่าที่คิดไว้มากกว่าครับ

ดังนั้นทางที่ดีคือยกขึ้้นตรวจสอบว่ามีแผ่นยางกันน้ำอันไหนหลุดหรือไม่ จากนั้นก็ให้
ระมัดระวังอย่าลุยน้ำที่สูงเกินไปจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 00:30:04 »
ผมรู้สึก ว่าไปจอง mazda3 คิดไม่ผิดจริงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:03:00 »
ผมรู้สึก ว่าไปจอง mazda3 คิดไม่ผิดจริงๆ
ตกลงขาย Prius ไปแล้วหรือครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 00:03:56 »
แวะมายืนยันให้ว่า
โอกาสที่น้ำจะเข้ารถนั้น มีครับ
และเข้าได้ทุกคันนั่นแหละ ไม่เว้นแม้แต่รถกระบะ Off Road ก็ตาม

ถ้า...

1. น้ำปะทะใต้ท้องรถ และจอดแช่ไว้ในเวลานาน
2. การขับลุยน้ำไปข้างหน้า โอกาสที่น้ำจะเข้ารถ ก็เป็นไปได้ทั้งนั้น
ถ้าน้ำสูงขนาดกระทบกับใต้ท้องรถ

3. Ground Clearance ของ Juke อาจจะสูงกว่ารถอื่นนิดนึง
แต่ก็ไม่ได้สูงเท่า Off Road นะครับ

4. ตำแหน่งที่คุณจอด น้ำสูงพอสมควร เป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ honest

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 07:24:34 »
มีฌอกาสเข้าได้ทุกคันครับ ไม่ว่าจะเป็น Juke หรือยี่ห้ออื่น เพราะน้ำสามารถเข้าตามตะเข็บหรือช่องต่างๆของรถได้ ยิ่งตอนจังหวะที่น้ำตีขึ้นมา ทางที่ดีรีบซักพรมและเลี่ยงการลุยน้ำดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 16:31:54 »
ว้าว ดีใจจังคุณจิมมี่เข้ามาตอบกระทู้ผม ขอบคุณครับ

เมื่อวันเสาร์ได้คุยกับหัวหน้าพนักงานรับรถครับ
เค้าบอกว่าถ้าจอดรถเราอยู่ในรถติดเครื่องไว้โดยน้ำถึงใต้ท้อง น้ำเข้าแน่นอนเพราะอากาศในรถจะเป็น vacuum จะดูดน้ำเข้ามาได้เร็วด้วย ตามช่องว่างเล็กน้อยต่างๆ
คำตอบนี้ทำให้ผมเคลียร์มากครับ เพราะผมก็จอดรถแช่ไว้พักนึงจริงๆ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ตอนนี้ก็สบายใจระดับนึงว่ารถปกติดี ตามที่มันควรจะเป็น

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 16:52:52 »
ว้าว ดีใจจังคุณจิมมี่เข้ามาตอบกระทู้ผม ขอบคุณครับ

เมื่อวันเสาร์ได้คุยกับหัวหน้าพนักงานรับรถครับ
เค้าบอกว่าถ้าจอดรถเราอยู่ในรถติดเครื่องไว้โดยน้ำถึงใต้ท้อง น้ำเข้าแน่นอนเพราะอากาศในรถจะเป็น vacuum จะดูดน้ำเข้ามาได้เร็วด้วย ตามช่องว่างเล็กน้อยต่างๆ
คำตอบนี้ทำให้ผมเคลียร์มากครับ เพราะผมก็จอดรถแช่ไว้พักนึงจริงๆ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ตอนนี้ก็สบายใจระดับนึงว่ารถปกติดี ตามที่มันควรจะเป็น

สาเหตุที่แท้จริงคืออะไรไม่ทราบครับ

แต่ขอโทษนะครับ เหตุผลของหัวหน้าพนักงานที่อธิบายว่า....เพราะอากาศในรถจะเป็น vacuum จะดูดน้ำเข้ามาได้เร็วด้วย ......แม้ดูผ่านๆคำตอบดูน่าเชื่อถือ  แต่ไม่เป้นไปตามหลักวิทยาศาสตร์เลย ภายในรถจะเป็น vacuum หรือ negative pressure ได้ก็ต่อเมื่อ เช่น มีการดูดอากาศออกนอกตัวรถ เช่น มีพัดลมดูดอากาศออกนอกตัวรถ และภาวะนี้ถ้ามีอาจทำให้ผลักประตูเปิดออกยากกว่าปกติ

ส่วนน้ำซึมเข้าได้ถ้ามีช่องว่างเล็กๆของพื้นผิวที่ประกบกันแต่ด้วยหลักแรงตึงผิวเกิดภาวะ capillary effect อย่างนั้นเป็นไปได้ครับ

ลองดูจุดที่น้ำเข้าอีกทีนะครับ