ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อกี้ โดนมอไซตัดหน้า แต่ประทับใจมากค่ะ  (อ่าน 5915 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขับรถผ่านหน้าบิ๊กซีมหาสารคาม มันจะมีที่กลับรถ พอเราจะขับผ่านปรากฏว่ามีมอไซกลับรถและตัดหน้าออกมา
ประมาณว่าเราเกือบชน เราก็บีบแตรซะยาวเลย พอเราขับแซงขึ้นไปก็ผ่านกันไป ในใจก็โมโหยุนะคะ แต่ก็ไม่ได้คิดจะเอาเรื่องเอาคืนอะไร
แต่พอเรามองกระจกหลัง เห็นมอไซคันดังกล่าว (วัยรุ่นชาย 2 คน) ขับจี้เข้ามา เหมือนจะมาเอาเรื่องเรา
แล้วข้างหน้าก็กำลังจะติดไฟแดงพอดี ก็ได้แต่คิดในใจ ถ้ามาทำไรเราหรือรถเรา เราจะหักรถชนเลย เป็นไงเป็นกัน
ปรากฏว่า พอเราติดไฟแดง มอไซคันดังกล่าว ก็มาจอดข้างกระจก ส่วนเราก็เข้าเกียร์ไว้แล้ว เตรียมหักใส่แน่นอน
เขาเอามือมาเคาะกระจกเบาๆ พอเราหันหน้ามอง เขาก็ยกมือไหว้เรา (ไหว้ทั้ง2 คนเลย!!!) เห็นแบบนั้นเราก็เลยลดกระจกลง เขาก็เลยไหว้อีกครั้งและบอกเราว่า "ขอโทษครับ และขอบคุณพี่มากที่ไม่ชนพวกเรา"

พอเรื่องนี้เกิดทำให้เราเข้าใจอย่างหนึ่งคือ ถ้าเราทำผิดแล้วยอมรับ คนที่กำลังโกรธสุดๆ ก็เย็นลงได้และพร้อมจะให้อภัยนะ

ปล. กระทู้อาจไร้สาระนิดนึงนะคะ ขอบคุณและขออภัยทุกท่านที่เข้ามาอ่าน

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: เมื่อกี้ โดนมอไซตัดหน้า แต่ประทับใจมากค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:43:27 »
ช่วงนี้เจอคนขอโทษและให้อภัยกันเยอะรู้สึกดีจังครับ ผมโดนเบียด โดนปาด โดนเปลี่ยนเลนกระทันหัน
บีบแตรไป ยกมือเชิงขอโทษ เกือบทุกรายเลย

ไม่รู้เป็นจิตใจเราไม่อาคาตรึปล่าว เขาถึงให้อภัย  ;D

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
Re: เมื่อกี้ โดนมอไซตัดหน้า แต่ประทับใจมากค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 13:24:18 »
เป็นแบบนี้ก็ดีครับ สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้น ถ้าเรามีน้ำใจต่อกัน หนักนิด เบาหน่อยก็ให้อภัยกัน  ;)
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 13:43:52 »
ผิดถูกไม่รู้ แต่คำแรกที่ผมจะพูดคือ ขอโทษนะครับ ทุกครั้งจนเป็นนิสัย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 13:53:29 »
โห เรื่องยากที่จะหาเจอตั้งแต่เกิดมาผมยังไม่เคยเจอเลยคับ ยิ่งถ้าวินมอไซนี้คงช๊อคคับผม จขกท. โชคดีคับ

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 15:00:54 »
ช่วงนี้เจอคนขอโทษและให้อภัยกันเยอะรู้สึกดีจังครับ ผมโดนเบียด โดนปาด โดนเปลี่ยนเลนกระทันหัน
บีบแตรไป ยกมือเชิงขอโทษ เกือบทุกรายเลย

ไม่รู้เป็นจิตใจเราไม่อาคาตรึปล่าว เขาถึงให้อภัย  ;D

ผมก็เพิ่งเจอมาเหมือนกันครับ ก็หายโกรธไปเลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 16:57:10 »
อ่านแล้วก็อมยิ้มครับ น่ารักมากเลย

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 18:25:12 »
ขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์

แค่อ่านก็ประทับใจมาก ที่เจอคนแบบนี้
Cheercheers

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 18:38:55 »
น่ารักจังครับ คำพูด รอยยิ้ม อากัปกิริยาขอโทษต่างๆบนท้องถนน ช่วยทำให้ผู้สัญจรอารมณ์เย็นลงได้มาก ลดอุบัติเหตุได้อีกทางหนึ่งครับ ^^

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 19:10:11 »
เยี่ยมไปเลยครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 19:41:36 »
สังคมดี สังคมไทย ยิ้มให้กัน ให้อภัยกัน  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 19:57:20 »
เมื่อวันก่อน ขับรถอยู่ดีๆ ติดไฟแดงอยู่
ได้ยินเสียงตึง ที่หลังรถ โดนแท็กซี่ไหลมาชน
แต่พอเค้าชนเสดเค้ารีบลงมาขอโทษ ผมเลยไม่เอาเรื่องอะไรเค้า

ถ้าไม่ขอโทษตั้งแต่ตอนนั้น ผมคงเอาเรื่องแน่ๆ
ขอโทษ แค่คำเดียวก็ทำอะไรให้ดีขึ้นเยอะ

อีกกรณีนึงพี่ผมจอดติดไฟแดง รถป้ายแดงด้วย มีมอไซด์มาแทรกแล้วมาขูดสีที่ตัวรถ
พอลงมาเสร็จ มอไซด์พูดว่า "เจิมป้ายแดงพอดีเลยพี่"
หลังจากนั้น ไปคุยโรงพักเลยคับ แล้วก็ยังเบ่งเรียกพวกปอเต็กติ้งมาอีก
ทางผมก็เรียกประกันมา แล้วก็โทรหาญาติที่เป็นตำรวจช่วยเคลียร์
เรื่องเลยจบที่มอไซด์เป็นฝ่ายผิด จากที่เบ่งๆก็หน้าเปลี่ยนสีเลย
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ผิดก็รีบขอโทษดีๆ แล้วสถานการณ์ก็จะดีขึ้นเอง ทำให้คนใจเย็นลงเยอะ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 21:04:14 »
เมื่อเย็นเจอเหมือนกัน มอเตอร์ไซขับตามมาข้างหลัง ตอนนี้ขับอยู่เลนกลางรถข้างหน้าเริ่มชลอผมมองซ้ายมีแคมรี่อญุ่ห่างๆ สามารถเปลี่ยนเลนเข้าไปได้
ก็เปิดไฟเลี้ยวแล้วเบี้ยงหัวออก ปรากฎว่าพี่นักบิดตบออกเหมือนกันแล้วก็เร่งเครื่องมา ผมเห็นก็หักกลับเลนเดิน พี่เค้าโวยวายใหญ่เลย แต่ฟังไม่รู้เรื่อง
แบบนี้ผมผิดไหม แต่ก่อนที่ผมจะออกผมมองไม่เห็นจริงๆ ว่ามาจากไหน ตามมาแล้วออกพร้อมกัน หรือมุดมาเรื่อยๆ แล้วเห็นว่าว่างก็ออกขวามาจังหวะเดียวกับผม

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 22:58:36 »
น่ากลัวโจรจะเอาความดีงามแบบนี้ไปเลียนแบบ

ยกมือไหว้ เปิดกระจก โดนเลย  ขออย่าให้มีแล้วกัน

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 10:39:13 »
ดีจัง อ่านแล้วรู้สึกดีครับ  ;D

ดีที่ได้รับรู้รับทราบเรื่องดีๆในสังคมของพวกเราบ้าง  :)

อยากให้ใครที่ได้พบเรื่องดีๆแบบนี้  นำมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังกันมากๆครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 02:08:23 »
2 ใน 100ล้าน

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 08:57:53 »
น่าประทับใจจริง ๆ ด้วย ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ
คนดี ๆ ยังมีอยู่แฮะ