ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ sensor jazz 2013  (อ่าน 6197 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiboonxp

• Newbie
  • *
ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ sensor jazz 2013
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 16:50:22 »
อยากทราบว่าเจ้ากล่อง sensor ถอยหลัง ที่ติดมาจากโรงงานเค้าติดตั้งไว้ตรงไหนหรอครับ พอดี sensor ผมมีปัญหา ใช้ได้บ้าง ใช้ไม่ได้บ้าง(จะร้องค้างเลย) เลยว่าจะหากล่องมาลองเปลี่ยนเพื่อเทสว่ามันเสียที่กล่องหรือไม่ มันสามารถใช้ยี่ห้ออื่นมาลองเทสได้เลยป่ะครับ หรือต้องตรงรุ่น

ปล.รถเพิ่งออกตอนปี 2013 ไม่เคยโดนชนท้าย

มีใครเป็นอาการแบบนี้มั่งมั้ยเอ่ย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ sensor jazz 2013
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 17:07:00 »
ผมว่าเอาเข้าเช็คที่  เลยน่าจะดีกว่านะครับ แต่ถ้าจะ Test ด้วยตัวเองลองเปิดกุจแกไปที่ ON โดยไม่ต้องติดเครื่องยนต์ แล้วเข้าเกียร์ R ให้ร้อง ตี๊ด........................... แล้วลองเอานิ้วมือไปลูบๆ ที่ตัว Sensor ด้านหลังดูครับ ถ้าตัวที่มันทำงานมันจะ สท้านมือ เราจะรู้สึก ตืดๆๆที่มือ ถ้าตัวใหนไม่รู้สึกแสดงว่าตัวนั่นมีปัญหาครับ

• Newbie
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ sensor jazz 2013
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 17:11:00 »
ผมว่าเอาเข้าเช็คที่  เลยน่าจะดีกว่านะครับ แต่ถ้าจะ Test ด้วยตัวเองลองเปิดกุจแกไปที่ ON โดยไม่ต้องติดเครื่องยนต์ แล้วเข้าเกียร์ R ให้ร้อง ตี๊ด........................... แล้วลองเอานิ้วมือไปลูบๆ ที่ตัว Sensor ด้านหลังดูครับ ถ้าตัวที่มันทำงานมันจะ สท้านมือ เราจะรู้สึก ตืดๆๆที่มือ ถ้าตัวใหนไม่รู้สึกแสดงว่าตัวนั่นมีปัญหาครับ

กลัวเวลาไปศูนย์แล้วมันจะไม่ค้างนี่สิครับ ประเด็นเลย กลัวเสียเวลาฟรี เพราะมันใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เลยอยากลองหากล่องตามคลองถมมาเทสแทนกล่องที่มาจากโรงงานว่าเสียมั้ย ถ้าเสียจริงจะหาเวลาไปเคลมอีกที  แต่ติดตรงที่ว่าไม่รู้ว่าทางโรงงานติดตั้งไว้ตรงไหนของรถ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 17:19:48 »
ผมว่าของจากที่อื่นที่ไม่ได้ติดรถมา ส่วนใหญ่ ปลั๊กมันจะไม่เหมือนกันของแท้ที่มากับรถครับ ยังไงก็ลองตรวจสอบแบบที่ผมแนะนำดูก่อนแล้วนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:50:37 »
ผมว่าของจากที่อื่นที่ไม่ได้ติดรถมา ส่วนใหญ่ ปลั๊กมันจะไม่เหมือนกันของแท้ที่มากับรถครับ ยังไงก็ลองตรวจสอบแบบที่ผมแนะนำดูก่อนแล้วนะครับ

ครับยังไงจะลองเทสดูตามที่แนะนำ

หากใครพอทราบว่ากล่องเก็บไว้อยู่ตรงไหนบอกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 11:46:25 »

อาการเดียวกันกับของผมอ่ะครับ แต่ของผมจะร้องสองครั้งตลอด แล้วก็เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย

ตอนนี้เอาเข้าไปเคลมที่ศูนย์แล้ว ศูนย์บอกว่า จะลองทดสอบเปลี่ยนกับอีกคันนึงดู

วันนี้น่าจะได้คำตอบว่า เสียที่ กล่อง หรือ เสียที่ตัว sensor อ่ะครับ

เอาเข้าศุนย์ไปเมื่อวันเสาร์อ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 21:24:34 »
แจ๊สผม 2011 เป็นตั้งแต่ตอนแรกเลยครับ
บางครั้งใส่ถอยปุ๊บ ดังปิ๊ดยาวเลย  พอเลื่อนกลับแล้วใส่ใหม่ก็หายดัง
ตีซะว่าเป็นซะ 30% เลยด้วยซ้ำ
แต่ไม่ได้ไปแก้น่ะครับ ขี้เกียจ ;D
ตอนนี้เลยประกันมาแล้วด้วย ไม่ค่อยได้ถอยบ่อยๆ :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 21:42:06 »
แสดงว่ามีคนเป็นพอสมควรเหมือนกันมั้งครับ แล้วพอจะทราบมั้ยครับกล่องเค้าแอบไว้ตรงไหน จะได้แกะดูสะหน่อย เคยโทรถามศูนย์ว่ามีตัวสำรองให้เทสมั้ยเค้าบอกไม่มี ต้องไปเทสของเราเอง ถ้าเสียถึงทำเรื่องเคลมให้ ถ้าไม่เทสแล้วดันไม่ร้องค้าง ก็ถือว่าไม่เสีย - -"

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:51:42 »
เอารถกลับมาจากศุนย์และครับ ของผมเป็นที่ตัว sensor อ่ะครับ

ของผมต้องทิ้งรถให้ศูนย์ เอาของคันอื่นมาเทสอ่ะครับ

ตอนนี้ทำเรื่องเคลมไปและครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ ohmjackass

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 12:59:20 »
ถ้าตัวอยู่ในประกันแนะนำเอาเข้าศูนย์เรยครับ
แต่ถ้าหมดประกันแล้วแนะนำที่ร้านครับ

https://www.facebook.com/SuperOhmGarage/

สินค้ารับประกัน1ปีครับ มีบริการนอกสถานที่ด้วยนะครับ