ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเรื่องแอร์ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1725 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
คือว่าเพื่อนผมมันใช้ CLS นั่งไปกับมันประจำไม่เคยปิดแอร์เลย มันบอกว่า "แอร์ AUTO ปิดทำไม มันไม่พังหรอกมันมีหน่วงเวลาอยู่แล้วเวลาติดเครื่อง"

เกิดเป็นข้อสงสัยขึ้นมาทันที... ว่ามันไม่มีผลเสียจริงหรือครับ แล้วอย่างรถผม Civic FB หรือรถญี่ปุ่นทั่วไป ทำแบบเดียวกันประจำจะมีปัญหาในระยะยาวหรือไม่ ทั้งแอร์ AUTO และแบบธรรมดา

::) ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยเรื่องแอร์ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 23:43:35 »

ยังไงปิดก็ดีกว่า

ออฟไลน์ YenChar

Re: มีข้อสงสัยเรื่องแอร์ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 07:47:21 »
เวลาสตาร์ตรถ ถ้าเราเปิดแอร์ค้างไว้ มันเพิ่มโหลดให้กับระบบไฟ
บางที ถ้าแบตเสื่อมหรือไฟอ่อนๆจะสตาร์ตไม่ติดเอานะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 18:35:48 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ เดี๋ยวนี้ก็ตามที่ว่า รถหน่วงแอร์ให้เกือบทุกยี่ห้อแล้วครับ
ใช้รถมาไม่ปิดแอร์ แอร์ก็ไม่เคยพังซักที ช่วงล่าง เครื่องไปก่อนตลอด

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:01:36 »
ก็จริงนะครับ ตามที่ผมใช้นะครับ ผมใช้ altis 1.8E ปี 2002 ก็เป็นแอร์ auto และไม่เคยปิด สิบกว่าปีแล้ว วิ่งมาเจ็ดแสนกว่าโลแล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรมาก เปลี่ยนแผงรังผึ้งรั่วไปทีเดียวเอง แบตเตอรี่ก็ปกติใช้ได้ลูกนึงประมาณ 2 ปี
แต่ถ้าจะให้สบายใจก็ปิดก่อนดับเครื่องได้ครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:27:47 »
ตอนสตาร์ทเครื่อง ระบบมันตัดแอร์ให้ก็จริงครับ แต่ตอนบิดกุญแจมาที่ตำแหน่งที่สอง แอร์มันเปิดดึงไฟแบตไปก่อนแล้ว ถ้าแบตใหม่ก็ไม่เป็นปัญหาครับ แต่ถ้าแบตเก่าสตาร์ทไม่ติดครับ