ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเติมลมยางเท่าไหร่ดีถ้าจะวิ่งออก ตจว mazda2 (5คน+สัมภาระ)  (อ่าน 32962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
จะวิ่งไปเพชรบูรณ์คับ รวม5คนเต็มทุกที่นั่ง ท้ายรถมีถังก๊าซlpg และจะต้องมีสัมภาระเป็นกระเป๋าเป้คนละใบ ควรจะเติมลมยางเท่าไหร่ดีคับ รถผมเป็น4ประตู zedan ซึ่งปกติจะเติมหน้า32 หลัง29(สำหรับการบรรทุกทั่วไป1-3คน) เติมตามสติ๊กเกอร์ที่แนะนำไว้ตรงขอบประตูหน้ารถคับ แต่ทีนี้พอมาดูคำแนะนำบรรทัดต่อมาซึ่งแนะนำว่า ถ้าบรรทุกเต็มอัตราให้เติมหน้า35 หลัง 41 ผมเลยงงน่ะคับ ว่ากรณีของผมนี้คือการบรรทุกเต็มอัตรารึป่าว แล้วทำไมการบรรทุกปกติถึงเติมลมยางหลังอ่อนกว่าหน้า แต่พอบรรทุกเต็มอัตรา หน้าถึงอ่อนกว่าหลัง แล้วผมควรจะเติมเท่าไหร่ดีคับ รบกวนทีคับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ยางsizeอะไรแก้มเท่าไหร่ครับ หากเป็นsizeเดิมตามเสปคก็ตามสติ๊กเกอร์แนะนำมาเลยครับ

ออฟไลน์ ken_p

มีถังแก๊ซด้วยก็มาตรฐานบวก2ก็จะดีครับ จาก 30 เป็น 32 เลยครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
35-40 ทุกล้อ ยอมสะเทือน ดีกว่ายางเสียสภาพจากความร้อนสะสม

ผมอัลเมร่ายาง 195/60/15 นั่ง2คน ทางไกล 35 ทุกล้อ ไม่ได้สะเทือนอะไรนะ

วิ่งยาว300กม. จับยางแค่อุ่นๆ เบรคร้อนกว่ายาง

บางวันขับกระบะ ท้ายแบก1ตัน วิ่ง80โล ยางร้อนมากเลย (ลงยางกระบะ 65นะ)
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ควรเติมลมยางเท่าไหร่ดีถ้าจะวิ่งออก ตŧ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 12:08:56 »
เวลาไม่บรรทุก ล้อหน้ารับนน. เครื่อง คนขับและคนนั่งข้างครับ ส่วนล้อหลังไม่ได้รับอะไรเลย จึงเติมแค่29

พอถึงเวลาบรรทุกหนัก ผู้โดยสารเพิ่มมาที่ส่วนหลังรถและมีสัมภาระที่ท้ายรถ นน.ก็ลงที่ล้อหลังแทบจะทั้งหมด เพิ่ม29-41ตามนน.บรรทุก(ล้อหน้าทำหน้าที่รับนน. เครื่อง คนขับและคนนั่งข้างเหมือนเดิม)

ครึ่งคันหน้าจะเหมือนเดิม ครึ่งคันหลังจะแล้วแต่ จำนวนคน+สัมภาระ กฏง่ายๆของวิชาโครงสร้างและการถ่ายน้ำหนัก

วิธีสังเกตุง่ายที่สุดว่าจะเติมเท่าไหร่ให้ดูที่แก้มยางครับ พยามอย่าล้อหน้าหรือหลังให้แบนเกินไป เพราะภาระจะไปตกที่ต่ำกว่า

ลมยาง(ล้อหลัง)บรรทุก5คน+ถังแก๊ซ 40น่าจะพอนะครับ แค่นี้กระดูกสันหลังก็กระเทือนแล้วละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 13:45:01 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ redtopup

รถขับหน้า การกระจายน้ำหนักของรถ โดยมาก หน้า 60% หลัง 40% หนักหน้า
ขับไม่บรรทุก คือนั่งหน้า และหลังนิดหน่อย เติมตามปกติ เพราะน้ำหนักท้ายรถยังไม่รับน้ำหนักมาก  แต่พอบรรทุกเต็ม คนนั่งหลังมาก ก็เลยต้องเติมลมด้านหลังมากเพื่อจะให้ยางไม่แบนมากเกินไป น้ำหนักด้านท้ายรถมากก็มีการกระจายน้ำหนักไปด้านหน้าด้วย ด้านหน้าเลยต้องเติมลมให็สูงขึ้นตามด้วยแต่น้อยกว่าด้านหลัง  สเป็คเติมลมโดยมาก ให้วัดตอนยางเย็น

อันนี้ตามความคิดเห็นส่วนตัวของผม ซึ่งไม่มีหลักอ้างอิงใดๆ ผมคิดว่า การวัดใดๆ จะต้องทำเมื่อถึงอุณหภูมิทำงานเท่านั้นถึงจะเที่ยงตรงตามการออกแบบ สำหรับผม ผมจะวัดลมตอนที่ยางร้อน ซึ่งทำประจำเมื่อเดินทางออกต่างจังหวัดไกลๆผมจะเติมลมให้อ่อนกว่าสเป็คตอนยางเย็น ถ้าขับไปไกลๆวิ่งซักพักจะเอาเกจ์มาปล่อยลมออกอีกให้ได้ตามสเป็ค
ถ้าคิดเลยเถิดไปว่า สเป็คตอนวัดปอนด์ตอนยางเย็น ผู้ผลิตเผื่อการขยายตัวของอากาศมาให้แล้ว อันนี้ลองดูได้ ลองเติมตามสเป็คตอนยางเย็นดู แล้ววิ่งซัก ครึ่งชั่วโมงในวันที่แดดร้อนๆ แล้วเอาเกจ์วัดดู ปอนด์จะพุ่งขึ้นอีกประมาณ 2-4 ปอนด์ทีเดียวแล้วแต่ ถนนร้อนมากร้อนน้อย แล้วลองปล่อยลมให้ได้ตามสเป็คดู  การขับขี้จะดีขึ้นกว่าเดิมจนจับความรู้สึกได้ แต่แบบนี้ พอถึงตอนเย็นจอดรถค้างคืน ปอนด์จะต่ำกว่่าสเป็คติดรถอีก วิ่งตอนเช้าต้องวิ่งอีกเป็นชั่วโมงเลยทีเดียว ลมยางถึงขึ้นมาพอดี  การเซ๊ทค่าปอนด์ของโรงงานทำมาให้แมช์กับ สปริงและโช๊ค หากรถมีการเปลี่ยนสปริงและยาง หาขนาดปอนด์มาตราฐานจากขนาดยางก่อนแบบคร่าวๆ แล้วค่อย เติมแก่ขึ้น รึอ่อนลง ตาม ความรู้สึกเอา เติมอ่อนไป ยางก็กดเต็มหน้าอยู่แล้ว แต่การถ่ายเทความร้อนที่หน้ายางไม่สมมาตรตลอดทั้งหน้า เติมเกินพอดีไป แก้มยางขอบด้านสูงรถก็แข็งขึ้น ยางแต่ล๊ะยี่ห้อแก้มยางนิ่มและหยุ่นตัวใก้ลเคียงกันแต่แตกต่างกัน
ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ ที่มีความคิดว่า การวัดใดๆจะเที่ยงตรงตามการออกแบบจะต้องวัดที่อุณหภูมิทำงานเท่านั้น  ส่วนลมไนโตรเจน ผมไม่ได้ใช้เพราะที่บ้านมีปั๊มลมประจำบ้าน ซึ่งข้อแตต่างของ ลมไนโตรเจน ที่ว่า ไม่มีไอน้ำ เจอความร้อนขยายตัวน้อยกว่าอากาศทำให้ปอนด์ไม่ค่อยหายในหลายๆสัปดาห์ รึ อื่นๆจิปาถะ สะดวกแบบไหน เอาอย่างนั้นเลยครับ อย่าไปซีเรียด มากไป

ติดแก๊สด้านท้าย นั่ง 5 คน ผมเห็นรถส่วนมากยุคนี้ พวกซีดาน เครื่อง 1400-1600 ถ้าตัวถังหนักหน่อย พวก โซนิคที่รถหนักกว่าเพื่อนร่วมรุ่น หนักประมาณ 1200 โล เติม 35 ปอนด์
ถ้ามาสด้า 2 ซีดาน น่าจะหนักประมาณ 1 ตันไม่ถึง 1100 โลน่าจะได้ บรรทุกเต็มอัตราศึก ตามสเป็คเขาเลยนั่นแหละครับ เติมให้น้อยกว่าสเป็ค ซัก 2 ปอนด์  เดี่ยววิ่งบดไป ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ขึ้นมาพอดีแล้วอาจะเกินนิดๆด้วย ไม่เป็นไร เติมตามสเป็คนั่นแหละครับ กลางที่สุดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 16:31:40 โดย redtopup »

ออฟไลน์ redsun

ถ้าแม็ก 15 เติมซัก 35+ ทุกล้อก็ได้ครับ
กลางๆสำหรับเคสนี้ึครับ

ถ้าอยากให้อาการของรถเปลี่ยนแปลง
ค่อยปรับลมทีละนิด อีกทีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
จากเดิมหน้า29หลัง32 ถ้าเปลี่ยนเป็น หน้า32 หลัง34 จะได้ป่าวคับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
จากเดิมหน้า29หลัง32 ถ้าเปลี่ยนเป็น หน้า32 หลัง34 จะได้ป่าวคับ
ได้คับ เผลอๆ หน้าจะอ่อนด้วยซ้ำครับ อาจจะต้องเติมเยอะกว่านี้ สัก 34 น่าจะกำลังดี
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ redsun

เกรงว่าหน้า 32 จะอ่อนไปสำหรับ โดยสารเต็มคัน + สัมภาระครับ

และยิ่งเวลาเบรกน้ำหนักจะถ่ายจากหลังไปสู่หน้า
ยางหน้าอ่อนเกินเมื่อเทียบกับน้ำหนักที่ถ่ายมา
ทำให้เสียอาการได้เหมือนกันครับ

ยิ่งถ้าเป็นยางแก้มอ่อน จะเห็นชัดเลยครับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 14:24:14 โดย redsun »

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
รถผมจะเติมมากกว่าเดิมประมาณ2ปอนด์ ของผมเดิมๆข้างรถบอก หน้า32หลัง30 เวลาขับทางไกลก็หน้า34หลัง32 ไม่กล้าเติมมากกว่านี้เหมือนกัน ต่อให้บรรทุกหนักแค่ใหนก็เติมเต็มที่ประมาณ3ปอนด์ (รถผมไม่ได้ติดแก๊สนะ)

ออฟไลน์ 6162002

เติม 32   4 ล้อก็พอครับ

เดี๋ยวเวลาวิ่งมันเพิ่มเอง   วิ่งไปซัก 100กิโล  มาวัดอีกที   วัดได้ 34-35 แล้ว กำลังเหมาะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าหน้า 32 หลัง 32 ก็พอแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ focus2012

ผมเติม 35 ปอน์ด

4 ล้อเลยครับ

นั้ง 5 คนเต็ม สัมภาระเต็มหลัง วิ่งยาวๆไม่ค่อยได้พัก จับยางก็อุ่นๆครับผม

Focus 2012 5D 205/60/16 ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

เห็นบางคนบอก 35 ผมว่าเกินสเปคไปเยอะนะ ถ้าเทียบแบบนั้น พวก c-seg d-seg ยิ่งไม่เพิ่มเยอะไปใหญ่เหรอครับ ขนาด d-seg ผมเติมเพิ่มแค่ 2 ปอน ขอบ 17 215-55-17 จาก 30 ไป 32 เองไม่เคยเกินจากนี้ นั่ง 6 คน สัมภาระเต็มหลัง+ถังแก๊ส ไอที่มันอาการหนักๆคือสปริงหลังกับโช็คครับมันรับน้ำหนักขนาดนั้นไม่ค่อยไหว

แนะนำเติมตอนลมเย็นๆเลยแล้ว+2 จากสเปคมาตราฐานครับ เพราะถ้าร้อนแล้วมันจะ+ไปอีก 2-4 แล้วแต่ถนนด้วยถ้ากลางแดดมากๆก็แบบด้านบนๆที่บอกครับ สมมติเดิม 30 นี่+2+อีก2-4 มันก็จะเกิน 35 ไปใหญ่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
32 พอแล้วครับ อย่าเติมเยอะกว่านี้

35 นั่นพวก กระบะ PPV แล้วนะ

ออฟไลน์ focus2012

จะวิ่งไปเพชรบูรณ์คับ รวม5คนเต็มทุกที่นั่ง ท้ายรถมีถังก๊าซlpg และจะต้องมีสัมภาระเป็นกระเป๋าเป้คนละใบ ควรจะเติมลมยางเท่าไหร่ดีคับ รถผมเป็น4ประตู zedan ซึ่งปกติจะเติมหน้า32 หลัง29(สำหรับการบรรทุกทั่วไป1-3คน) เติมตามสติ๊กเกอร์ที่แนะนำไว้ตรงขอบประตูหน้ารถคับ แต่ทีนี้พอมาดูคำแนะนำบรรทัดต่อมาซึ่งแนะนำว่า ถ้าบรรทุกเต็มอัตราให้เติมหน้า35 หลัง 41 ผมเลยงงน่ะคับ ว่ากรณีของผมนี้คือการบรรทุกเต็มอัตรารึป่าว แล้วทำไมการบรรทุกปกติถึงเติมลมยางหลังอ่อนกว่าหน้า แต่พอบรรทุกเต็มอัตรา หน้าถึงอ่อนกว่าหลัง แล้วผมควรจะเติมเท่าไหร่ดีคับ รบกวนทีคับ

จริงๆเติมตาม ขอบประตูแต่ละรุ่นที่เค้าแนะนำครับ ดีสุดครับผม

ออฟไลน์ tidno1

• Newbie
  • *
ยางเดิมล้อเดิม เติมตามสเปคข้างประตูนั่นแหละครับ เค้าคำนวณมาดีแล้ว

สวิฟผมป้ายข้างประตูให้เติมหน้า 36 หลัง 32 ในสภาวะโหลดน้อย เบื่อกับคนชอบทักว่าเติม 36 นี่มากเกินไป ทั้ง ๆ ที่สเปคมันให้เติมแบบนี้

ออฟไลน์ Anthalas

• Newbie
  • *
ค่า psi คือความดันอากาศในยาง ซึ่งผมมองว่าควรเติมตรงตามสเปคหรือขาดเกินนิดหน่อย

จักรยานบ้านผมเติมจนแรงดันเท่ากับ  45-50 บางคนเติมถึง 60 psi

แต่รถยนต์ผมเติม 34-36

ออฟไลน์ Ruksadindan

เต็มพิกัดตามสเป็กครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รถเล็ก load ไม่เยอะแบบนี้ อย่าให้เกิน 33 ทั้ง 4 ล้อ ขณะยางเย็น
แค่นี้เหลือๆ แล้วครับ
'19 Honda Civic EL