ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไม่จำเป็นอย่าแชทไลน์อย่าคุยโทรกันเลยครับ  (อ่าน 7180 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ช่วงเคอร์ฟิว ผมรีบทำเวลากลับบ้าน ถนนโล่งๆ ขับมุ่งหน้าลงด่วนดาวคะนอง

วิ่งเลนขวา ใช้ความเร็วสูงพอสมควร ทันใดนั้นเจอรถฮอนด้า แจ๊ซ มันตัดเลนออกมา

ผมเหยียบเบรคจนรถเสียหลัก เป๋ แถจะเข้ากำแพง ต้องรีบปล่อยเบรคตบเกียร์ลงมา

ให้เอนจิ้นเบรคช่วย ภาพที่ผมเห็นคือคนขับเป็นแขกผู้ชาย นั่งทำหน้า ลอยตามือถือโทรศัพท์

คุยโทรศัพท์ ผมหนะฟิวส์ขาดทันที ผมเปิดกระจกใส่เลย เหตุการณ์หลังจากนี้

ผมเลือกที่จะลบออกดีกว่า  แต่ผมจัดมันหนักๆเลย คือคำขอโทษมันไม่มีเลย

ผมชี้ให้มันเปิดกระจกมันยังไม่กล้าเปิดเลย

ถ้าชนขึ้นมาทีผมหนะไม่ตายแต่มันหนะตายแบบไม่รู้ตัวเลย มันลอยตกจากทางด่วนแน่ๆ

ผมซัดตูดเข้าไป ฮอนด้า แจซ ผมบอกได้เลย มันตายอย่างเดียวเลย อย่าๆเลยคุยโทร แชทไลน์

มันทำให้คุณขับรถโดยไม่มีสมาธิ ขาดความระวังลงไปเลย ในขณะที่คุมพวงมาลัย ขนาดรถผมเปิดไฟสูง

ไว้แล้ว มันยังไม่มองกระจกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 22:45:44 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
โถ่มาไม่ทัน

เรียงผิดนิดหนึ่ง คือเวลาขับรถ จำเป็นที่จะต้องไม่ทำอะไรอย่างอื่นครับ นอกจากรับสารสนเทศที่เกี่ยวข้องเท่านั้น (ซึ่งควรจะมาจากแค่ OBC)

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วย อันตรายมากๆครับ

popdemonic

จุดสังเกตคือ เลนซ้าย มีรถแค่2คัน คือแท๊กซี่ และ แจซตามหลัง และมีรถผมมาจากระยะไกล ไม่มีรถอีกเลย ผมเปิดไฟสูงค้างไว้แต่ไกล

โดยปกติมนุษย์ทั่วไป ไฟสูงมันต้องแยงตา อยู่แล้ว นี่คนแขกมันไม่รู้อีโหน่อีเหน่ ขนาดผมไปขนาบข้างรถมันมันยังคุยโทรศัพท์ค้าง

อยู่ แต่หลังจากนั้นมันคงคุยไม่รู้เรื่องแล้ว ผมเปิดกระจกลงมามันยังไม่ขอโทษเลยแม้แต่คำเดียว ใจผมนึกไม่ทันมีขวดน้ำ1.5ลิตรเต็มอยู่

เบาะหลัง ไม่อย่างนั้นผมบอกเลยผมขว้างใส่รถมันจริงๆ มีเรื่องก็มีลงมาผมลงไปฟาดปากลงไปแน่ๆ งานนี้ที่โมโหคือผมวิ่งมาดีๆมันปาดหน้า

ออกมาแบบไม่สนใจเลย ทั้งไฟสูงค้าง ทั้งแตรรถบีบมาแต่ไกล

ออฟไลน์ redsun

ถ้าไม่ได้ขับจนชำนาญ คงรูดข้างกำแพงแน่ๆ
ถือว่าเค้ามาทดสอบเบรกกับช่วงล่างของรถคุณ POP แล้วกันครับ

อย่าไปฟาดปากเขาเลยครับ ด่าเตือนสติเขาไปแล้ว
ถ้าเขายังเอ๋ออยู่ ไม่ยอมปรับปรุง เขาอาจเจอเรื่องไม่ดีกับตัวเขาเองครับ

โชคดีมากครับที่ไม่เกิดเรื่อง
รถคู่ใจยังอยู่สภาพเดิม ไม่มีแม้ริ้วรอยครับ  :)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เคยเจอครับ ผญ ขับแอคคอด เล่นมือถือ รถเอียงซ้ายเอียงขวาไปมา

คือซักวันมันต้องโดนอ่ะ 5555

ออฟไลน์ madboy

ถามนิดนึงครับน้าป๊อป ทำไม่ถึงใช้เอนจิ้นเบรก ในเมื่อเบรกมีแรงมากกว่าอยู่แล้ว และการใช้เกียร์ต่ำมันจะทำให้เสียการทรงตัวระหว่งเบรกไหมครับ

popdemonic

ดูจานเบรคเอาละกันครับ มันเล่นจนผมต้องเบรคขนาดนี้ ตั้งแต่ขับไม่เคยเบรคแรงขนาดนี้เลย
ผมลงมาเห็นจานเบรคยังตกใจเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 09:13:45 โดย popdemonic »

popdemonic

ถามนิดนึงครับน้าป๊อป ทำไม่ถึงใช้เอนจิ้นเบรก ในเมื่อเบรกมีแรงมากกว่าอยู่แล้ว และการใช้เกียร์ต่ำมันจะทำให้เสียการทรงตัวระหว่งเบรกไหมครับ

ผมเบรคจนรถหน้ารถมันเซไปทางขวาแล้วครับ เลยชิฟท์เกียร์ลงมาช่วย ไม่ได้ปล่อยคลัชท์รวดเดียวครับ

ถ้าใช้เอนจิ้นเบรคไม่เป็นรถหมุนเพราะล้อล๊อค กรณีที่รอบไม่สัมพันธ์กัน(ต้องเบิ้ลเครื่องให้rev matchedช่วยครับ)

ใช้เอนจิ้นเบรค กับใช้เบรค

ต่างกันครับ เบรคมันไปห้ามล้อ เอนจิ้นเบรคมันหน่วงกำลังมาจากต้นกำเนิดคือdrivetrain คือเบรคมันเอา

ไม่อยู่แล้วครับ เคสนี้มันกระชั้นชิดมาก

keanetona

จากภาพ หนักเหมือนกันนะครับนั่น

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
วันนี้ผมก็เจอเหมือนกันครับบริเวณถนนรัตนาธิเทศผมขับมาประมาณ 100 มีนิสสันมาร์ชวิ่งเข้าทางหลักแบบเฉียงเข้าขวาสุดทันทีทั้งๆ ที่เลนซ้ายก็ว่างครับไม่รู้จะรับเข้ามาทำไมความเร็วคุณก็ต่ำมากด้วยประมาณ 50-60 ดีที่ผมผ่อนคันเร่งเพราะดูรถเค้าเฉมาแปลกๆ เลยแค่เบรคแรงนิดหน่อยแล้วเปลี่ยนเข้าเลนซ้ายแซงไปแล้วรอดูว่าเค้าจะขับยังไงต่อ ปรากฎว่ายังคงขับช้าเหมือนเดิมแค่ราวๆ 60 โดยที่เลนซ้ายยังว่างอยู่จนรถที่ตามมาอีกหลายคันก็แซงซ้ายกันหมด ผมเลยตัดสินใจขับต่อไปดีกว่าทำใจว่าเค้าคงซื้อใบขับขี่มา

ปล. เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าอย่าแชทขณะขับรถครับ หากจำเป็นต้องแชทก็จอดรถคุยเถอะครับมันอันตรายต่อผู้ใช้ถนนและแม้แต่คนที่เดินอยู่ริมถนนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 23:28:01 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ผมเจอเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเหมือนกันครับ พ่อผมขับมา 100 กว่าๆอยู่เลนขวากำลังจะเข้าโค้ง จู่ๆก็มี Teana สีดำออกจากไหล่ทางตัดเข้าเลนขวาตรงกลางโค้งพอดี :P

พ่อผมบีบแตร/กระพริบไฟสูงแล้วก็ยังไม่หลบ เลยต้องเบรกแล้วหักเข้าเลนกลาง พอชลอดูเห็นพี่แกคุยโทรศัพท์แบบไม่สนโลก แถมขับส่ายไปส่ายมาอีก >:(

โชคดีที่เลยไปหน่อยมีด่านตรวจ+เจอตำรวจที่รู้จักกัน เลยสั่งดักจับเอาไว้เลย ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

popdemonic

จากภาพ หนักเหมือนกันนะครับนั่น

หนักครับจานเบรคร้าวทั้งสองข้างเลย ยังดีผมไม่ได้ขับเร็วมาก เพราะ เห็นรถอยู่เลนซ้าย
ผมจะผ่อนลงตลอดอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 23:44:26 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ supercat

เดี๋ยวนี้มี ขี่มอเตอไซค์ไป chat ไลน์ไป ด้วยครับ  โลกเราชักจะอยู่ยากขึ้นทุกที

ออฟไลน์ Alcatraz

จขกท ใช้รถอะไรครับ เกียร์ธรรมดาหรอ

จำได้ว่าใช้ audi นี่ครับ รถระดับนี้ น่าจะมี abs vsc เหยียบเบรคมิดไม่น่าจะแถออกได้นะ

wildstocks

จขกท ใช้รถอะไรครับ เกียร์ธรรมดาหรอ

จำได้ว่าใช้ audi นี่ครับ รถระดับนี้ น่าจะมี abs vsc เหยียบเบรคมิดไม่น่าจะแถออกได้นะ

เดาว่า Porsche ไข่เย็น

wildstocks

ผมคิดว่าจากลักษณธการขับขี่แล้วควรจัด Brembo GT Racing สักชุดน่าจะเหมาะสม

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
เคยเจอะเหมือนกันครับ แนวๆนี้ 

ขับขี่ปลอดภัย บุญรักษาครับ

ออฟไลน์ CJ.

เคยเจอพวกกลับรถไม่ดู

วันนั้นเจอ Sonic sedan พอมาถึงจุดกลับรถแล้วเลี้ยวตัดหน้าออกมาทันที ไม่มีชะลอ เบรกอะไรเลย

ผมมาเลนขวาสุดค่อนข้างเร็ว ดีที่หลบทัน ผ่านมาได้อย่างปลอดภัย แต่ใจร่วงไปตาตุ่มเลยครับ -*-
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AMG GT

แฟนผมก็ เล่นครับ line  ตอนขับรถเนี่ยแต่สวนมากจะตอนจอดไฟแดง  เพราะหลังๆมาผมด่า ทุกครั้งที่เล่นครับ   
ก็ด่าประมานว่าถ้าเกิดไปชนคนอื่นตายขึ้นมาจะทำยังไง  อายุก็ขนาดนี้แล้วคิดบ้างสิ   แค่หยุดเล่นตอนขับรถเนี่ยมันไม่ตายหรอก   หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยจะเล่นอีกเลย เล่นเฉพาะตอนติดไฟแดงครับ

ปล.แบบเลยรถคุณ POP  เนี่ย  Porsche  หรือเปล่าครับว่าแต่รุ่นไรอ่ะครับ อิอิ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ขับรถให้ช้าลงสิครับ
สมัยก่อนผมก็ขับรถเร็ว ทะลุ 200 ก็บ่อย 
แต่พอมีลูก มีเมีย  100 โดยเฉลี่ย จะเร่งความเร็ว แค่ตอนแซงเท่านั้น และผมจะขับรถเลนส์กลางตลอด ถ้ามี 3 เลนส์ ความเร็ว 90-100 ไม่เกินนี้
ออกต่างจังหวัด ถนนดี ก็เลนส์ซ้าย

ที่สำคัญ วิเคราะห์สถานะการณ์บนถนนล่วงหน้า ดูให้ทั่ว คิดเผื่อไว้เลย ว่ารถคันหน้าจะขึ้นแรง คันหลังจะแซงซ้ายแซงกว่า  มันจะทำให้เราขับรถสบายกว่าการเร่งความเร็วแล้วมุ่งแต่จะขึ้นหน้าอย่างเดียว

สำคัญอยู่ที่ ความเร็วที่เราใช้ ถ้าแค่ 90-100  ใครจะปาด เราจะหยุดหรือหลบทันได้แน่นอน ยิ่ง เราวิเคราะห์สถานการณ์ล่วงหน้าด้วย เราจะคุมความเร็วโดยอัตโนมัติ ให้เข้ากับสถานการณ์นั้นๆ ทำให้เราขับรถสบายขึ้นอีกเยอะ 

ลองดูครับ ประสบการณ์ผมขับรถก็ไม่มาก ไม่น้อย ประมาณ 20 ปี ทั่วไทย

ปล. นิสัยคนขับรถในไทย มันแย่อยู่แล้ว ฉะนั้น เราต้องวิเคราะห์สถานการณ์ล่วงหน้าให้มันดูแย่กว่าปกติไว้ก่อน จะยิ่งทำให้เราขับรถปลอดภัยขึ้นไปอีก 
ผมเห็นบางคน เห็นรถจะติดไฟแดง เร่งจะรีบผ่านไปให้ได้ แต่ไม่วิเคราะห์สถานณ์การไว้ก่อนว่า มันก็ชอบมีไอ้พวก จะออกจากไฟเขียวก่อนเหมือนกัน สุดท้าย สองคนนี้มักจะเจอกันที่แยกไฟแดงบ่อยๆ

ออฟไลน์ Cheercheers

ผมว่าแจ๊สคันนั้น กำลังเหวอและกลัวคุณ pop อยู่แน่ๆเลย

เห็นด้วยครับ ใช้มือถือแล้วเดือนร้อนคนอื่นอย่าเพิ่งใช้ดีกว่า

ปล.เชื่อว่าเพื่อนในนี้หลายคนอยากเห็นกบคุณ pop อย่างน้อยก็ผมคนนึงล่ะ ^^
Cheercheers

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แม่เจ้าจานแทบแตก รถติดก็เจอบ่อยโดนเสียบเป็นลูกชิ้นเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เมื่อตอนไปญี่ปุ่นเคยเจอแบบนี้ครับ

ตอนนั้นเห็นว่าเอ ทำไมรถที่ติดไฟถึงระยะห่างกันขนาดนั้น
แต่สักพักเจอผู้หญิงคนนึงใน Passo สีฟ้าแล้วมีมือถือบนตัก

อืม....
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mongolias

เห็นด้วยครับ
จขกท ผมแนะว่าขับรถให้ช้าลงสักนิดครับ เพื่อความปลอดภัยของเราเอง

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เกรงว่าจะไม่สำนึกนี่แหละครับอาจไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่าเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุนึกว่าโดนหาเรื่องแล้วก็ทำอย่างนี้ต่อไปจนพาคนอื่นมาซวยด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ cefboy

ผมเคยเจอ อีกมือเล่นโทรศัพท์ อีกมือสูบบุหรี่ พอมันสูบเสร็จดีดก้นบุหรี่ใส่กระจกหน้ารถผม และมันก็หลบซ้ายจากนั้น ผมขับขึ้นแซงเห็น ตามันเล่นแต่โทรศัพท์ ท่าจะเล่น Line  ใบหหน้ามันมีความสุข รถก็ท่าทางยังจะเป๋มาโดนอีก บนทางด่วน

ช่วงปีใหม่ ผมก็ขับเส้นหัวหิน ตามรถกระบะ ถุงปุ๋ยครับ หล่นมาจากรถเลนส์กลาง ไอ้ผมอยู่ขวา บังเอิญจริงๆ มันมาบังกระจกหน้าผมเกือบมิด ความเร็วก็เกิน 100 ชะลอแทบไม่ทันอ่ะครับ ผมตกใจ กดเบรคมิด ดีนะไม่มีรถข้างหน้าและข้างหลัง ไม่งั้นคงจะเละ

ขับถนนเมืองไทย อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ >:(

ออฟไลน์ w212cdi

เดาว่า porsche ครับ แต่เบรคจนจานร้าวนี่ไม่ธรรมดาแน่ ถ้าเป็นธรรมดาคงซัดกันแน่

ออฟไลน์ Ruksadindan

เดาว่า porsche ครับ แต่เบรคจนจานร้าวนี่ไม่ธรรมดาแน่ ถ้าเป็นธรรมดาคงซัดกันแน่
ไม่ต้องเดาครับ มีตัว CH แล้ว กับ ฟอนต์ เอกลักษณ์ อิอิ

ออฟไลน์ 2k

เวลาขึ้นแท็กซี่กลางคืนทีไรเห็นบ่อยมากพวกขับไปเล่นโทรศัพไป(ขับรถเองดูคันอื่นไม่ได้) แล่นบนทางด่วนความเร็วไม่ต่ำกว่าร้อยกันซะด้วยสิ  :-\  รู้สึกโชคดีที่เวลาขับเองยังไม่เค๊ยยยไม่เคยเจอคนพวกนี้มาเฉียดเข้าใกล้  :P ขับไปเล่นไปแยกแยะความสำคัญไม่ได้น่าบ้องหูให้แก้วหูฉีก  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com