ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งกลับจาก เซียงไฮ้ สงสัยว่าทำไม BUICK มันเยอะขึ้นมากๆ  (อ่าน 4768 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ไปสัมมนาที่เซียงไฮ้ ก็สังเกตุรถบนถนน เทียบกับที่เคยไปเมื่อก่อน

ตอนไปครั้งแรก(9 ปีที่แล้ว) จักรยานยังเยอะมากๆ ส่วนรถยนตร์ โฟลค์เยอะที่สุด และรถยี่ห้อจีนที่เลียนแบบรถญี่ปุ่นก็เยอะ

ไปครั้งที่สอง(น่าจะ 5 ปีมั้ง) รถหรูเริ่มเยอะขึ้น รถจีนยังเยอะอยู่ รถญี่ปุ่นเริ่มมีเยอะ จำได้ว่า เห็นเยอะสุดคือ แอคคอร์ด รองลงมาคือ มาสด้า6 สำหรับรถญี่ปุ่น ส่วน บิวอิค ก็ตอนนั้นก็เยอะ แต่ก็ยังไม่มากเท่าไหร่

แต่ไปล่าสุด เมื่อวันอาทิตย์นี้ รถ BUICK เยอะขึ้นแบบเห็นได้ชัด เรียกว่า อาจจะเยอะกว่า โฟลค์สวาเกนก็ได้ ถ้าไม่นับแท็กซี่ สงสัยมากว่า ทำไม BUICK ถึงขายดีในเซียงไฮ้ และสังเกตุว่า รถญี่ปุ่นน้อยลงไปเยอะ ส่วนรถจีนนั้น น้อยลงมากอย่างน่าใจหาย แถมที่เจอส่วนใหญ่คือรถเก่าด้วย

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
จีน มีแบรนด์รถยนต์เกิดขึ้นมาเยอะครับ เลียนแบบมันทุกยี่ห้อทั่วโลกแหละ
แต่ทำไปทำมา  ทำไมามีคุณภาพ ไม่มาตราฐาน การประกอบไม่เนียน QC แย่
บริการหลังการขาย อะไหล่ ไม่มืออาชีพ  เพียงพอ 

ต่างกับแบรนด์ดังๆ ที่เขาสั่งสม ประสบการณ์มาจาก ความสามารถ 

อ่อ รถยนต์ในเครือ VV Grop ยังขายดีในจีนนะครับ   โดยเฉพาะ ออดี้

ออฟไลน์ Niceguy_C

Audi ก็เยอะครับ ในบรรดา รถหรู

และมีหลายยี่ห้อมากๆ เล็กซัสก็มี แต่เจอแต่ ES ส่วน อินฟินิตี้ เห็นแต่ ป้ายโฆษณา

แต่งงว่า BUICK ทำไมมันเยอะขึ้นพรวดพราดยังงั้น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าประเทศจีนเป็นสวรรค์ของ VW และ GM นะครับ ผมไปเซี่ยงไฮ้เมื่อปีก่อนพบบูอิคสวยๆเยอะมาก

จริงๆแล้ว2รูปนี้ผมก็เคยเอามาแปะให้ดูในเวปเราแล้ว แต่เห็นมันสวยดี

ออฟไลน์ Wayfarer-R

จีน มีแบรนด์รถยนต์เกิดขึ้นมาเยอะครับ เลียนแบบมันทุกยี่ห้อทั่วโลกแหละ
แต่ทำไปทำมา  ทำไมามีคุณภาพ ไม่มาตราฐาน การประกอบไม่เนียน QC แย่
บริการหลังการขาย อะไหล่ ไม่มืออาชีพ  เพียงพอ  

ต่างกับแบรนด์ดังๆ ที่เขาสั่งสม ประสบการณ์มาจาก ความสามารถ  

อ่อ รถยนต์ในเครือ VV Grop ยังขายดีในจีนนะครับ   โดยเฉพาะ ออดี้

Buick เข้าไปทำตลาดในจีน และขายดีในจีน  แต่ไม่ใช่แบรนด์จีนนะครับ เป็นแบรนด์อเมริกันแท้ๆ หนึ่งในแบรนด์อเมริกันที่มีอายุเก่าแก่ที่สุดในโลก ปัจจุบันอยู่ในเครือ GM (General Motors Company)

จีน เป็นตลาดใหญ่ที่สุดของ Buick ขายได้มากที่สุด มากกว่าที่ขายได้ในสหรัฐอเมริกาอีก คิดเป็น 35 เปอร์เซนต์ของรถ Buick ที่ขายได้ทั้งหมด

ออฟไลน์ prai

ผมคิดว่าดีไซน์ และภาพรวมหลายๆ อย่างของ BUICK เข้าตาคนจีนครับ และอาจรวมถึงราคาด้วย

มันก็เหมือนที่ Mercedes ขายดีในไทย แซงหน้า BMW แต่ในตลาดอื่นก็โดน BMW แซงเช่นกัน

Products ที่ออกมา คนประเทศหนึ่งนิยม แต่อีกประเทศอาจขายไม่ได้เลยก็ได้ครับ

ส่วนที่คนจีนไม่นิยมใช้รถของจีนแล้ว ผมคิดว่าเหตุผลคือ  เมื่อประชากรรวยขึ้น (ดูจาก GDP) ประชากรหรือผู้บริโภคเหล่านั้นก็แสวงหาสิ่งที่ดีขึ้นครับ

ส่วนที่รถญี่ปุ่นหรือเกาหลีใต้ขายไม่ดีในจีนผมคิดว่า เกิดจากเรื่องของข้อพิพาทในเรื่องเขตแดน ที่จีนมีปัญหาไปทั่วครับ

และอาจมีปัญหากับอเมริกาในเรื่องของสงครามเศรษฐกิจและรวมถึงการขยายอำนาจของประเทศกลุ่ม BRICS ด้วยครับ และอาจเป็นไปได้ว่าสินค้าอเมริกาจะโดนแอนตี้ในประเทศจีน ในภายภาคหน้าด้วยครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เคยอ่านเจอบทความวิเคราะห์ เค้าบอกว่าคนจีนนิยมแบรนด์ BUICK ครับ ถือว่าเป็นของเท่ห์ เป็นแบรนด์ของคนสมัยใหม่ที่เริ่มมีตังค์ และก็นิยมรถอะไรก็ได้ที่เป็น Long Wheel Base. เท่ห์อีกเหมือนกัน

สรุป อารมณ์และจริตของตลาดรถในแต่ละประเทศก็ย่อมแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mazeraty

เคยอ่านเจอบทความวิเคราะห์ เค้าบอกว่าคนจีนนิยมแบรนด์ BUICK ครับ ถือว่าเป็นของเท่ห์ เป็นแบรนด์ของคนสมัยใหม่ที่เริ่มมีตังค์ และก็นิยมรถอะไรก็ได้ที่เป็น Long Wheel Base. เท่ห์อีกเหมือนกัน

สรุป อารมณ์และจริตของตลาดรถในแต่ละประเทศก็ย่อมแตกต่างกันไปครับ

นอกเรื่องหน่อยนะครับ
เหมือนอยู่ลาวเลยนะผมคิดว่า...  จริงอยู่ว่าลาวมีรถหรูมากมายให้ขับ แต่ขับไปไหนก็ไม่หล่อเท่าขับ TOYOTA ทั้ง Land Cruiser  fortuner Vigo  camry รุ่นยอดนิยมเลยทีเดียว
ขับ porsche ขับ BENZ สาวๆหรือคนส่วนใหญ่ไม่รู้จัก
แต่พอ Toyota เท่านั้นแหละครับ  ดูดีเลยทีเดียว  สาวๆอยากนั่งไปด้วยเลย 555