ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอัตราสิ้นเปลือง Panamera S-E hybrid 416hp มาให้ดูเล่นๆครับ ระดับ ecocar  (อ่าน 6922 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ขับจาก
แถว Impact เมืองทองธานี--->ไป BTS แบริ่งครับ
ระยะทาง 42 km    มีรถมากสลับติดบ้างเล็กน้อย
เปิดแอร์เบอร์ 3/8     นั่ง1คน  

28.6km/l ครับ  :D  
+-การคำนวณoverซัก 10-20% ก็ประมาณ 20km/l ได้ครับ

แบตตอนเริ่มมีอยู่ 40% ถึงบ้านก็หมด 0% พอดีครับ

ใช้ Mode Hybrid ปกติอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 00:20:21 โดย TheBestOrNothing »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ประหยัดเทพมากครับ :D

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
 :o  สุดยอด..!  ประหยัดมากๆครับ ตัวนี้เป็นรถในฝันของผมเลย.. (คงต้องฝันอีกนาน..555)

รถ Standard ยังประหยัดได้ขนาดนี้..  ถ้าจับไปดมแก๊สจะขนาดไหน.. ;D ==> ฮา ฮา ยามเช้า อย่าถือสานะครับ  :D

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ผมว่า น่าจะจับ จากการเติมจริงนะครับ

ผมว่า น่าจะจับ จากการเติมจริงนะครับ
เดี๋ยวมีแน่นอนครับหลังจากนนี้ อันนี้เอามาให้ดูเล่นๆก่อนครับ
ช่วงนี้ผมงานค่อนข้างเยอะ Review อาจจะนานหน่อยกว่าจะออกนะครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ตอนแรกก็จะมองว่าประหยัดแบบโอเค หลายๆตัวก็ประหยัดเท่านี้ แต่พอคิดอีกที 416hp อ๊ากกกกกกก 5555
ถือว่าประหยัดมาก

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
ประหยัดมากๆเลยครับ

ถ้ารวมค่าไฟฟ้ากับค่าน้ำมันแล้ว
คำนวณออกมาเป็น บาท/Km
ตกแล้วอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
a = F/m

ออฟไลน์ zeb80

แรง หล่อ หรู ประหยัด
ตอบโจทย์เกือบครบเลยคันนี้ แต่ผมว่ารถมันดูยาวไปนิ๊สนึง แต่คงเป็นเพราะเน้นคนนั่งหลังมี leg room เยอะๆ

ออฟไลน์ 2k

สำหรับผมแล้ว porsche คือ poision dart frog นี่เอง ตาแบ๊วๆกลมๆสีสันสดใสแต่พิษร้ายกาจไม่แพ้งูพิษเลย  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ w212cdi

สุดยอดเลย  อยากได้รีวิวด้วยครับ 

ออฟไลน์ Nikle_pk

ประหยัดได้ขนาดนี้ กับ รถแรงขนาดนี้
คุ้มมากเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mick

ทางด่วนหรือเปล่าครับ

ทางด่วนหรือเปล่าครับ
ใช่ครับ แถวเซ็นทรัลแจ้งฯ ผ่านทางด่วนศรีรัช แล้วก็ทางด่วนยาวมาลงที่ทางออกแยกบางนา เข้าซอยมังกรหลวง เลาะซอยมาเรื่อยๆถึงลาซาล เข้าซอยแบริ่งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ในเมื่อเป็น PHEV ก็คงจะเกินไปหน่อย หากจะเทียบกัน อย่างถ้าคุณเดินทางวันๆ ไม่ถึง 32 กม. จริงๆจะปล่อยถังแห้งแล้ววิ่งไฟฟ้าอย่างเดียวก็ยังได้นี่ครับ

ในเมื่อเป็น PHEV ก็คงจะเกินไปหน่อย หากจะเทียบกัน อย่างถ้าคุณเดินทางวันๆ ไม่ถึง 32 กม. จริงๆจะปล่อยถังแห้งแล้ววิ่งไฟฟ้าอย่างเดียวก็ยังได้นี่ครับ
ทางเทคนิค ที่ว่าไม่ใช้น้ำมันเลยถ้าแบตเตอรี่มีประจุเยอะ ตามความเข้าใจของคนทั่วไปก็คิดว่าน่าจะได้ แต่จริงๆแล้ว
ในคู่มือมีเขียนไว้ว่าอย่างน้อยต้องมีน้ำมันในระดับ Reserved Level คือพอมีน้ำมันอยู่บ้าง ถึงจะสามารถขับขี่ได้ครับ ไม่งั้นรถจะขึ้นเตือนแล้วไม่ให้ขับต่อครับ

แล้วการขับที่หลายท่านเข้าใจว่า Charge เต็ม 100% แล้ววิ่ง 20กว่าkm โดยไม่ใช้น้ำมันซักหยดอันนั้นไม่จริงนะครับ
เพราะในระบบการทำงานของการเลือกใช้พลังงาน ตัวรถจะดูความเหมาะสมของ สภาพอากาศ ความเร่งในการกดคันเร่ง อุณหภูมิของเครื่องยนต์
ระบบหล่อเย็นต่างๆด้วยว่าเหมาะสมกับการขับไฟฟ้าโดยตลอดหรือไม่
อธิบายคือ อาจจะขับออกจากบ้านโดยใช้ไฟฟ้าไป ซัก 5-7km ซักพักเครื่องยนต์ก็จะติดทั้งๆที่ไม่ได้กดคันเร่งเพิ่ม หรือแบตน้อยก็ตาม
โดยจะติดอยู่ประมาณ 2-3นาที ครับหลังจากนั้น ก็จะกลับไปที่ไฟฟ้าเหมือนเดิมเมื่อแบตเตอรี่ยังเหลือพอเพียงครับ

จาก Spec ที่ระบุมาว่าสามารถขับไฟฟ้าอย่างเดียวได้มากถึง 83mph (132.8km/h)  ผมเคยลองขับจริงๆเมื่อแบตเต็มประมาณ 70-80%
ไปที่ E-POWER (ไฟฟ้าล้วน) กดคันเร่งไปสุดของระบบไฟฟ้าได้เต็มที่อยู่ที่ 145km/h บนบูรพาวิถี(มากกว่าที่ Spec อ้างอิงมาเล็กน้อย)
หลังจากนั้นความเร็วก็ไม่ขึ้นเหมือนถูกล็อคเอาไว้   <0-100km/h ไฟฟ้าล้วน น่าจะประมาณ Nissan March 1.2CVT แบบเต็มเท้า คันที่บ้านผมครับ555+ ;D >
ก็ถ้าไม่รีบร้อนก็ ok นะครับ ^^"

ออฟไลน์ templeboy

อุต๊ะ....เกือบจะประหยัดเท่ามอไซค์แล้วนั่น  :o
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ V221

สุดยอดมากครับน้องโบ๊ท ทั้งหรู แรง ประหยัด ครบเครื่องจริงๆ
BMW 750E M SPORT

สุดยอดมากครับน้องโบ๊ท ทั้งหรู แรง ประหยัด ครบเครื่องจริงๆ
ขอบคุณครับพี่วี  :D สบายดีนะครับผม ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเกินระดับ Ecocar เลยนะครับ

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณครับพี่วี  :D สบายดีนะครับผม ^^
สบายดีครับ รออ่านรีวิวอยู่เช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT