ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกรณีถูกรถมอเตอร์ไซค์เฉี่ยวแล้วหลบหนีครับ  (อ่าน 4379 ครั้ง)

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
วันนี้ตอนประมาณหนึ่งทุ่ม ขับรถเข้าซอยแถวบ้าน แล้วถูกรถมอเตอร์ไซค์ซิ่งเสียหลักเข้ามาเฉี่ยวขูดแก้มรถด้านคนขับ
แผลยาวประมาณหนึ่งคืบและบุบกินเนื้อสียาวไปตามรอย
รถมอเตอร์ไซค์ขับหนีไปแต่จำเลขทะเบียนได้ ไล่ตามไม่ทันเพราะซอยแคบรถเยอะ
ส่วนรถผมมีประกันอยู่ 
นี่เป็นครั้งแรกและเป็นตอนกลางคืนจึงยังไม่ได้แจ้งประกัน
อยากขอคำแนะนำว่าควรทำอย่างไร
ต้องแจ้งความหรือไม่ก่อนจะแจ้งประกันในวันพรุ่งนี้
อย่างนี้จะต้องจ่ายค่าเสียหายส่วนแรกใช่ไหมครับ
เอาเลขทะเบียนไปให้ขนส่งค้นชื่อเจ้าของรถมอไซค์ได้ไหม
แต่คิดว่าจะต้องได้เจอรถคันนี้เพราะขับอยู่ในซอยแถวบ้าน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
จำทะเบียนได้ ดีมาก ไปแจ้งความท้องที่เกิดเหตุ แล้วนำสำเนาไปยื่นทำเคลมกับประกัน ไม่เสียเงินครับ ไม่ต้องไปไล่ตาม ให้ประกันไปไล่บี้แม่งเอง

ออฟไลน์ prai

แจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานก่อนครับ เพื่อเป็นการยืนยันว่าเหตุการณ์เกิดขึ้นจริง แต่ทางที่ดีควรมีหลักฐานยืนยันว่าเขาชนเราจริงด้วยนะครับ ไม่งั้นถ้าคู่กรณีไม่ยอมรับ อาจจะแพ้ความได้ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ดีครับ แจ้งแล้วก้อดี เจอตัวเมื่อไหร่ก้อเอาซักหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดกับผม ที่แยกนานา ผมจอดติดไฟแดงอยู่คันแรกเลนขวาสุด พอไฟเขียวออกตัวตามปกติ แต่มีมอไซค์ฝ่าไฟแดง
ออกมาจากสุขุมวิท(น่าจะซอย2 ทางด้านซ้ายมือ) ผลคือชน มอไซค์ล้มลงไปที่ล้อผม ผมตกใจ หักขวาหลบเข้าไประหว่างเกาะกลาง ใต้รถไฟฟ้า
ทีแรกไม่รู้จะทำยังไง กำลังนั่งตั้งสติ คิดว่าทับสมองมันแบนไปแล้ว แต่.. นับ1 ไม่ทันถึง 10  นายคนนั้นพะยุงมอไซค์ขึ้นมา หันมายิ้มหัวเราะ 1ที
แล้วปรื้นน... หนีไปเลยต่อหน้าต่อตา

แต่ผมจำทะเบียนได้ ไปแจ้งความไว้ที่ สน. ลุมพินี    พี่ตำรวจตามตัวมาให้ได้ ภายใน3วัน เลยนัดมาคุยกันที่ สน. ลุมพินี (ได้ความว่าเป็นมอไซค์ส่งใบชา/กาแฟ) มาถึงก็ร้องห่มร้องไห้ตามฟอร์ม แล้วบอกผมไม่มีเงินจ่ายให้พี่หรอก(เราก็ประกันชั้น3ซะอีก) ผมเลยบอกว่า ไปถามราคาอู่มา ทำสีทั้งหมดเนี่ย เขาบอก 11,000บาท ผมคิด 5,000 ละกัน   มอไซค์บอกผมว่า "นั่นมันเงินเดือนผมทั้งเดือนเลยนะพี่"   ผมก็บอกว่า "ถ้างั้น ผ่อนมา 1000บาท 5เดือน ไหวไหม?"  มอไซค์ตอบตกลงตามนั้น

หลังจากนั้น มอไซค์จ่ายให้ผม 1เดือน โดย จ่ายผ่านพี่ตำรวจ..  หลังจากนั้น เดือนที่2-3 ก็ไม่มาจ่าย ตำรวจไปตามถึงที่พัก ได้ความว่า ย้ายที่พักไปแล้ว ไม่ทราบว่าไปอยู่ไหน.... เซ็งครับ ถือซะว่าฟาดเคราะห์

แถมรูปให้ นี่ขัดสีชุดใหญ่ออกไปเยอะมากแล้ว ตอนแรกเป็นรอยขูดทั้งแถบเลยตั้งแต่ เสาB จนถึงฝาถังน้ำมัน+กันชนหลัง ตอนนี้กำลังหาร้านเคาะอยู่ ใครพอรู้จักแนะนำหน่อยครับ อิอิ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
แจ้งความแล้วก็แจ้งเครมประกันครับ  ส่วนคดีเดี๋ยวประกันตามเองครับที่ต้องแจ้งความก็เพื่อไม่ให้เสียค่าเครมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานก่อนครับ เพื่อเป็นการยืนยันว่าเหตุการณ์เกิดขึ้นจริง แต่ทางที่ดีควรมีหลักฐานยืนยันว่าเขาชนเราจริงด้วยนะครับ ไม่งั้นถ้าคู่กรณีไม่ยอมรับ อาจจะแพ้ความได้ครับ
เรื่องนี้เท่าที่ประกันคุยกับผม คือ เขาจะจัดการพิสูจน์เอง ตามตัวได้ หรือไม่ได้ ไม่เป็นไร ขอให้เป็นเหตุการณ์จริง

ดีครับ แจ้งแล้วก้อดี เจอตัวเมื่อไหร่ก้อเอาซักหน่อยนะครับ
คงไม่ได้เอาอะไรกับมันครับ เพราะประกันจะไปตามเอง ส่งฟ้องอะไรงี้ น่าจะสาสม ไม่มียอมแน่