ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ: กระบะเครื่องเบนซิน ติดแก๊ส LPG ==>> Navara หรือ Triton  (อ่าน 6095 ครั้ง)

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
สอบถามครับ: กระบะเครื่องเบนซิน ติดแก๊ส LPG ==>> เพื่อนๆพี่ๆ แนะนำ Navara หรือ Triton ดีกว่าครับ

พอดีเห็นราคารถไม่แพง และ กำลังมีโปรโมชั่นตกรุ่นทั้งคู่ครับ

ขอบคุณครับ ^^!

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
ไทรทัน 2.4 แรงบิดแค่ 190
แต่ นาวาร่า 2.5 แรงบิด 250
ราคาต่างกันนิดนึงด้วยนะครับ
ถ้าเน้นอึด นาวาร่าน่าจะอึดกว่านิสนึง

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
ลองดู vigo 2.7 ไหมครับ

เครื่องแรง(ดูจากพี่วินรถตู้ได้คับ)  ทน ถึก
ลดแลกแจกแถมกันจ้าละหวั่น  ;D พอๆกับ triton เลยคับ

ออฟไลน์ delete

เครื่องแรง(ดูจากพี่วินรถตู้ได้คับ)  ทน ถึก
ลดแลกแจกแถมกันจ้าละหวั่น  ;D พอๆกับ triton เลยคับ

แต่ราคาจะโดดขึ้นมาสูงกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ swiich

• Full Member

แต่ราคาจะโดดขึ้นมาสูงกว่ามั้งครับ

ใช่ครับ vigo ราคาห่างกว่า 2 ตัวนั้นเยอะเลยครับ ผมเลยไม่ได้เอามาเทียบ

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
แนะนำ VIGO 2.7 ครับ เครื่องตัวนี้ ออกแบบมาให้ทนแก๊สสุดๆเลยครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ rut191

อยากให้ลองนาวาร่าน่ะครับ ที่ทำงานมีไทรทันแสนโลโดนสายพานไทม์มิ่งไป13k อีกอย่างนาวาร่าน่าจะแรงกว่าด้วย
ส่วนvigoอึด ถึกทนดี คันที่วิ่งมากสุดวิ่งไป490000kmแล้วยังไม่เป็นอะไรดูแลรักษาปกติ

ออฟไลน์ noosweetswine

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ไทรทัน เบนซินติด lpg ใต้ท้อง แทนยางอะไหร่ ติดตั้งแต่ 10000 โล ตอนแสนโลเข้าศูนย์โดนค่าสายพานไป1.2 k  พอสองแสนอู่นอกเปลี่ยนสายพานทุกเส้นแค่ 5000 (เปลี่ยนประเกนเครื่องด้วยเพราะมีนำ้มันเครื่องซึมที่หัวเทียน) ผมว่าไททันก็ไม่ค่อยจุกจิกนะ

ออฟไลน์ kris-lack

ขอฝากคำถาม จขกท ด้วยซักคำถามค่ะ
คือ แล้วตัวฟอร์ทูนเนอร์ 2.7 มือสองปีปรระมาณ 2007 ขึ้นมา เครื่องทนแก๊สมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มีเรนเจอรือีกคันครับ 2.5

ออฟไลน์ JeansZ

ที่บ้านมี Triton CNG ตัวแค็บยกสูง เรื่องความแรงก็ถือว่าพอใช้ได้นะครับ บรรทุกหนักแต่ก็ยังไม่อืดจนเกินไป แต่อย่าหวังว่าจะเอาไปอัดกับใครครับยกเว้นรถกระบะรุ่นเก่าที่มีแรงม้าไม่ถึงร้อยหรืออีโคคา​ร์

เคยเอาไปออกทริปที่ อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว เพชรบูรณ์ ตอน​ขึ้น​ทาง​ชัน​มาก​ครับ บรรทุกของเต็มกระบะแต่ก็ยังตามคันหน้าไปได้เรื่อยๆ ตอนเย็น​ก็​ขับ​ไป​ยัง​จุดชมวิวพระอาทิตย์ตก ที่ต้องขึ้นทางชันขึ้นไปอีก ก็​ไม่​เป็นปัญหาครับ

แต่ถ้าจะซื้อกระบะเบนซิน ณ เวลานี้ ควรมอง Ford Ranger เครื่องเบนซิน 2.5 ครับ ด้วย​เหตุผล​ที่ว่า ทั้ง Triton,  Navara และ Vigo ล้วนอยู่​ใน​ช่วงปลาย​อายุตลาดและ​กำลังจะ​ตกรุ่น​แล้ว ตัว​นี้อึดนะครับ เครื่อง​แรง​กว่า Triton 2.4 ชัดเจน ขนาด​ตัวถังใหญ่​กว่าเพื่อน

แต่​ถ้า​จะ​เอา​โปรโมชั่น​ตกรุ่น ไป Navara เลย​ครับ (Triton CNG ของ​ผม​ซื้อ​ตอน​ที่ Navara CNG ยัง​ไม่​ออก)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ CNX

เรนเจอร์ เครื่องยนต์เบนซิน ดูราเทค 2.5 ลิตร  E20
กำลังสูงสุด 166 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 226 นิวตัน-เมตร
เกียร์ธรรมดา 5 สปีด
ราคา 609,000 บาท  ;D

แรงบิดเรนเจอร์ แพ้Navara ครับ 226<250  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2014, 12:41:13 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Vigo อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ขอฝากคำถาม จขกท ด้วยซักคำถามค่ะ
คือ แล้วตัวฟอร์ทูนเนอร์ 2.7 มือสองปีปรระมาณ 2007 ขึ้นมา เครื่องทนแก๊สมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

ทนครับ ผมเคยใช้ วีโก้2.7 4*4 ขายไปตอน260,000โล ไม่เคยสร้างปัญหากวนใจเลย วาล์วก็ไม่ต้องตั้ง บาวาล์วก็ไม่เคยทรุด

ออฟไลน์ johnlee

ผมไม่มั่นใจว่า QR25 มันจะโครงสร้างเหมือน SR20 มั้ยนะ

แต่ SR20 ท่อนบนทนมาก โซ่ไทมิ่ง ใช้งานได้ตลอดอายุ วาล์วไฮดรอลิคไม่ต้องปรับตั้ง

ผมใช้ SR20 แก๊สดูด จูนบางๆ ร้อนจนฝากระโปรงสีลอกอ่ะ สามปี สองแสนกว่าโล ไม่เคยซ่อมอะไรเลย ถ่ายน้ำมันเครื่องเปลี่ยนกรอง เปลี่ยนหัวเทียนอย่างเดียวเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t