ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับผม ระหว่างซื้อรถใหม่กับใช้คันเก่าต่อไป  (อ่าน 10775 ครั้ง)

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านมี Teana J31 ติดแก๊ส LPG ใช้มาประมาณ 10 ปี (ปี 04) ซึ่งเป็นรถของคุณแม่ ผมได้รับตกทอดมาอีกที ซึ่งปีนี้ผมกำลังจะเรียนจบป.ตรี กำลังเข้าทำงาน เลยอยากได้รถใหม่ จึงกะจะขายคันเก่าเอาไปดาวน์รถใหม่ แต่ราคาขายต่อน่าจะเหลือประมาณ 4 แสน+-นิดหน่อย (เทียบจากราคาในเวป) อยากทราบว่าราคานี้โอเคไหมครับ
ส่วนรถใหม่ที่ตั้งไว้ ราคาไม่เกิน 1 ล้าน เป็นคนชอบรถ Hatchback ตัวเลือกก็มี... (เรียงลำดับตามความชอบส่วนตัว)

1.Mazda 3 รุ่น S Sport Hatchback 974,000 บาท (รู้สึกชอบภาพลักษณ์โดยรวม ยกเว้นคอนโซลแอร์  :-\ กับรุ่นท็อปที่ไม่มีเบาะดำให้เลือก)

2.Ford Focus Hatchback 2.0 AT 969,000 บาท (ตัวหน้า Aston Martin) ไม่ทราบว่ามาเมื่อไหร่หรอครับ

3.Honda Jazz  SV+ 754,000 บาท สดๆร้อนๆเลยทีเดียว

4.Mazda 2 ตัวใหม่ น่าจะรอนานเลย  :-\

ส่วนใหญ่จะขับรถไปทำงานระยะทางไป-กลับต่อวันประมาณ 40-50 ก.ม. ใช้ทางด่วนเป็นส่วนใหญ่ ใช้วิ่งแต่ในเมืองและปริมณฑต ไม่ใช้ออกต่างจังหวัดไกลๆครับ
คำถามที่อยากให้ช่วยแนะนำคือ
- ถ้าขายคันเก่ามาซื้อคันใหม่ กับ ใช้คันเก่าต่อไป ซ่อมเป็นระยะๆ (รถโดนน้ำท่วมด้วยครับ เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว น้ำท่วมถึงประมาณพวงมาลัยอยู่เกือบอาทิตย์ แต่เอาเข้าศูนย์แล้ว ก็ใช้มาจนปัจจุบัน ) รถคันนึงเค้าใช้กันประมาณกี่ปีหรอครับ แล้วมันถึงเวลาของมันหรือยัง  :-\
- ถ้าขายแล้วซื้อคันใหม่ คันไหนน่าจะเหมาะสมที่สุด
- Ford Focus กับ Mazda 2 รุ่นใหม่จะมาเมื่อไหร่หรอครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นผม ผมคงใช้คันเก่าไปก่อนเพราะ
- งานยังไม่ได้เริ่มทำเลย มันจะดีหรือไม่ดียังไม่รู้ จะมาเริ่มก่อหนี้ ก่อนจะได้เงินเดือนเดือนแรกซะอีก
ถ้าเกิด accident ว่าไม่ผ่านโปร งานไม่ถูกใจ ฯลฯ การไม่มีหนี้ จะทำให้ตัดสินใจอะไรได้โดยไม่มีความกดดัน
- รถก็ติดแกสอยู่แล้ว + ซื้อเองตั้งแต่ป้ายแดง ประวัติการซ่อมบำรุงก็มีหมดแล้ว
ถึงจะเคยจมน้ำมา แต่ก็ซ่อมใช้มาได้ตั้ง 2 ปีไม่เห็นเป็นไร
ยังไงค่าใช้จ่าย ก็คงถูกกว่า ค่าน้ำมันรถคันใหม่ด้วยซ้ำ
- ถ้าอยากได้รถใหม่จริง
             รอ Mazda3 ให้มัน minorchange เผื่อ option บางอย่างที่กั๊กๆไว้ จะเอามาใส่ให้
             รอ Focus โฉม Minor มา
             รอดู Mazda 2
- ใช้คันเก่าไปอีกซักปีสองปี ค่อยซื้อใหม่ก็ไม่ได้ช้าเกินไป

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ผมใช้กิเลสตลอด นี่ก็ผ่อนFocus 2012 ได้ครึ่งทางเอง แอบเล็งรุ่นใหม่ๆอีกแล้ว

รถ10ปี ซื้อใหม่ได้แล้วครับ ถ้าปัจจัยอื่นๆพร้อมแก่เวลา

แนะนำซื้อที่ชอบ และผ่อนสบายๆ

ออฟไลน์ suksan4

• **
ขณะนี้ไม่มีหนี้ ถ้าขายรถเก่า จะต้องผ่อนรถคันใหม่เป็นระยะเวลานาน
รถเก่าส่วนใหญ่ใช้ได้นาน ขึ้นกับการดูแล บางคนเบื่อเร็วก็เปลี่ยนบ่อย

ระหว่างใช้รถคันเก่า กับซื้อรถใหม่ ตัดสินใจเมื่ออยากได้สุดๆ หรือรถที่รอมานานเปิดตัว...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าคันเก่ายังไม่มีปัญหาอะไรก็ใช้ไปก่อนครับช่วงแรกๆงานยังไม่นิ่งแล้วยังไม่เห็นว่าคุณจะชอบคันไหนเป็นพิเศษจริงๆ รอให้เจอคันที่โดนใจก่อนดีกว่าครับซื้อทีเดียวจบๆไปเลยช่วงปี-สองปีนี้จะมีรถรุ่นใหม่ๆและเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามาเยอะเลยด่วนซื้อตอนนี้จะเสียดายเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผม ผมคงใช้คันเก่าไปก่อนเพราะ
- งานยังไม่ได้เริ่มทำเลย มันจะดีหรือไม่ดียังไม่รู้ จะมาเริ่มก่อหนี้ ก่อนจะได้เงินเดือนเดือนแรกซะอีก
ถ้าเกิด accident ว่าไม่ผ่านโปร งานไม่ถูกใจ ฯลฯ การไม่มีหนี้ จะทำให้ตัดสินใจอะไรได้โดยไม่มีความกดดัน
- รถก็ติดแกสอยู่แล้ว + ซื้อเองตั้งแต่ป้ายแดง ประวัติการซ่อมบำรุงก็มีหมดแล้ว
ถึงจะเคยจมน้ำมา แต่ก็ซ่อมใช้มาได้ตั้ง 2 ปีไม่เห็นเป็นไร
ยังไงค่าใช้จ่าย ก็คงถูกกว่า ค่าน้ำมันรถคันใหม่ด้วยซ้ำ
- ถ้าอยากได้รถใหม่จริง
             รอ Mazda3 ให้มัน minorchange เผื่อ option บางอย่างที่กั๊กๆไว้ จะเอามาใส่ให้
             รอ Focus โฉม Minor มา
             รอดู Mazda 2
- ใช้คันเก่าไปอีกซักปีสองปี ค่อยซื้อใหม่ก็ไม่ได้ช้าเกินไป

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม  :D
เห็นด้วยกับคำที่ว่าจะเป็นหนี้ตั้งแต่ยังไม่เริ่มทำงานเลย 555 ที่อยากได้รถใหม่เกิดจากกิเลสล้วนๆเลยครับ >< แต่ในใจที่คิดไว้เล่นๆคือ ถ้าสมมุติขายรถได้ประมาณ 4 แสน กะเอาไปดาวน์คันใหม่ซัก 20-30 % ก็น่าจะเหลือตังสำรองอีกประมาณ1-2แสน เอาไว้ช่วยผ่อนหรือเผื่อในกรณีฉุกเฉินอีกที
สำหรับรถใหม่ ใจนึงก็อยากรอ แต่ใจนึงก็อยากได้รถใหม่แล้ว ตัดสินใจลำบากจริงๆ :-\
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับผม  :)

• Newbie
  • *
ผมใช้กิเลสตลอด นี่ก็ผ่อนFocus 2012 ได้ครึ่งทางเอง แอบเล็งรุ่นใหม่ๆอีกแล้ว

รถ10ปี ซื้อใหม่ได้แล้วครับ ถ้าปัจจัยอื่นๆพร้อมแก่เวลา

กิเลสนี่ตัวดีเลย 555 ตอนที่ Mazda 3 ยังไม่มา Ford Focus คือรถที่ผมชอบมากที่สุดคันหนึ่งในพวก Hatchback เลยครับ รู้สึกทุกส่วนดูลงตัวดี  :D
รุ่นใหม่ที่สวยๆออกมาทีไร กิเลสถามหาตลอดเลย  ;D
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

• Newbie
  • *
ขณะนี้ไม่มีหนี้ ถ้าขายรถเก่า จะต้องผ่อนรถคันใหม่เป็นระยะเวลานาน
รถเก่าส่วนใหญ่ใช้ได้นาน ขึ้นกับการดูแล บางคนเบื่อเร็วก็เปลี่ยนบ่อย

ระหว่างใช้รถคันเก่า กับซื้อรถใหม่ ตัดสินใจเมื่ออยากได้สุดๆ หรือรถที่รอมานานเปิดตัว...

เห็นด้วยทุกประการครับผม การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ รถคันเก่าช่วงแรกๆที่คุณแม่ใช้ จะใช้งานไม่หนักมาก เพราะคุณแม่ขับรถไม่เร็ว เข้าเช็คศูนย์ตลอดในช่วง 5-6 ปี แรก แต่หลังจากที่ผมรับช่วงต่อมาใช้ก็ใช้งานหนักขึ้นมาพอสมควร ขับเร็ว+เพื่อนเยอะ ทำให้รถเสื่อมสภาพเร็วขึ้น ช่วงหลังๆมานี่อาการเริ่มออก เริ่มเข้าอู่บ่อย เลยมีความคิดที่จะขายครับ  :-\

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ  :D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
จขกท. มี เทียน่า แต่เป็นรถเก่าไม่ต้องผ่อน เป็นผมเลือกทางนี้ดีกว่าครัช เก็บเงินเอาไว้ไปลงทุน เอาไปเที่ยว กิน ดีกว่า

ยังไงซ่อมมันไม่เสียทุกเดือน แถมได้ความรู้กับการซ่อม และการบำรุงรักษา เวลาเราใช้รถเก่าๆด้วย ถ้ามองในแง่ดี

เวลางัด เวลาถอดนั่นนู่นนี่ มันสนุกนะครับ ผมกลับมองว่าการซ่อมการบำรุงรักษา ดูแลรถ มันเป็นสเนห์อย่างหนึ่งของรถเก่าครับ

ซึ่งแน่นอนรถใหม่ มันให้ความรู้เราได้เหมือนกัน แต่มันก็ไม่ได้ลึกถึงขั้นเครื่องยนต์ กลไล อะไหล่ ตัวถังเท่ารถเก่า

ผมก็มีรถคันนึงอายุ 20 ปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังซ่อมนั่นนู้นนี่เรื่อยๆ มีความสุขดี ไม่คิดจะขาย  ;D

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
รถ 10 ปี ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่เดือดร้อน ก็เปลี่ยนเลยครับ

แต่ถ้าอยากชิวๆ มีเงินกินเที่ยวบ้าง คันเก่าก็เป็นทางเลือกที่ดี

แต่เข้าใจนะ เวลาเจอรถที่อยากได้ มักจะหาเรื่องเปลี่ยนซะให้ได้ทุกที

• Newbie
  • *
ถ้าคันเก่ายังไม่มีปัญหาอะไรก็ใช้ไปก่อนครับช่วงแรกๆงานยังไม่นิ่งแล้วยังไม่เห็นว่าคุณจะชอบคันไหนเป็นพิเศษจริงๆ รอให้เจอคันที่โดนใจก่อนดีกว่าครับซื้อทีเดียวจบๆไปเลยช่วงปี-สองปีนี้จะมีรถรุ่นใหม่ๆและเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามาเยอะเลยด่วนซื้อตอนนี้จะเสียดายเอา

คันเก่าก็ยังถือว่าโอเคอยู่ แต่ก็มีปัญหามาเป็นระยะๆ ในใจที่ชอบจริงๆเอนไปทาง Mazda 3 เพราะรู้สึกถูกชะตา ตั้งแต่ที่เปิดตัวในต่างประเทศก็เฝ้าติดตามข่าวตลอด จนเปิดตัวในไทย แต่ไม่ค่อยพอใจ Option ที่ให้เท่าไหร่ เลยกะจะรอ Minor Change อีกที ประกอบกับรุ่นใหม่ๆที่กำลังเข้ามา ใจนึงก็อยากรอ แต่ใจนึงก็อยากได้รถเลย เป็นเรื่องของกิเลสล้วนๆเลยครับ :'( แต่กำลังพยายามใช้เหตุผลในการตัดสินใจครับ 555

ออฟไลน์ prai

รอไปก่อนครับ เทียน่าก็ดูดีนะครับ นั่งก็สบายเพราะคันใหญ่ รถก็บำรุงรักษาเรื่อยมาอย่างดี

การก่อหนี้มาใช้จ่ายแบบนี้ ถือว่าไม่ใช่เรื่องที่ดีนัก
และมันอาจจะติดเป็นนิสัยในการใช้บัตรเครดิตได้ครับ เห็นอะไรอยากได้ก็รูดๆ ไปก่อน จนลืมคิดหน้าคิดหลังให้ดี

ยอดหนี้ที่ชำระรวมทุกเดือน(เผื่อผ่อนบ้านด้วย)ต้องไม่เกิน 1 ใน 3-4 ของรายได้ที่มั่นคงครับ ถึงจะอยู่สบายๆ

ลองทำงานสักพักก่อนครับ ศึกษาเรื่องการเงินการลงทุนควบคู่กันไป

ที่เศรษฐกิจมันไม่โอเคทุกวันนี้ ผมว่าหนี้ครัวเรือนนี่แหล่ะตัวปัญหา มันฉุดกำลังซื้อไปหมด ประชากรต้องเอาเงินไปใช้จ่ายหนี้ที่กู้มาซื้อบ้านซื้อรถ อุปโภคบริโภค บางครอบครัวน่าสงสารมาก เหลือเงินต่อเดือนแทบไม่มีกิน เพราะมัวแต่หลงไหลในวัตถุนิยม

• Newbie
  • *
จขกท. มี เทียน่า แต่เป็นรถเก่าไม่ต้องผ่อน เป็นผมเลือกทางนี้ดีกว่าครัช เก็บเงินเอาไว้ไปลงทุน เอาไปเที่ยว กิน ดีกว่า

ยังไงซ่อมมันไม่เสียทุกเดือน แถมได้ความรู้กับการซ่อม และการบำรุงรักษา เวลาเราใช้รถเก่าๆด้วย ถ้ามองในแง่ดี

เวลางัด เวลาถอดนั่นนู่นนี่ มันสนุกนะครับ ผมกลับมองว่าการซ่อมการบำรุงรักษา ดูแลรถ มันเป็นสเนห์อย่างหนึ่งของรถเก่าครับ

ซึ่งแน่นอนรถใหม่ มันให้ความรู้เราได้เหมือนกัน แต่มันก็ไม่ได้ลึกถึงขั้นเครื่องยนต์ กลไล อะไหล่ ตัวถังเท่ารถเก่า

ผมก็มีรถคันนึงอายุ 20 ปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังซ่อมนั่นนู้นนี่เรื่อยๆ มีความสุขดี ไม่คิดจะขาย  ;D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับผม
แต่ผมว่าผมมีความรู้ค่อนข้างน้อยในการซ่อมรถยนต์ เพราะเวลาเกิดปัญหาที ต้องพาเข้าอู่อย่างเดียวเลย ;D แล้วคันนี้เคยมีประวัติขับๆอยู่บนทางด่วน 140+ อยู่ดีๆ เครื่องยนต์ดับดื้อๆ ยังดีที่ไม่มีรถตามมา เพราะดึกมากแล้ว เหตุการณ์ครั้งนั้นทำให้ฝังใจจนถึงทุกวันนี้เลยครับ 555 แต่คันนี้มีข้อดีอยู่อย่างคือไม่ต้องผ่อน ไม่เป็นหนี้ คิดหนัก  :-\

• Newbie
  • *
รถ 10 ปี ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่เดือดร้อน ก็เปลี่ยนเลยครับ

แต่ถ้าอยากชิวๆ มีเงินกินเที่ยวบ้าง คันเก่าก็เป็นทางเลือกที่ดี

แต่เข้าใจนะ เวลาเจอรถที่อยากได้ มักจะหาเรื่องเปลี่ยนซะให้ได้ทุกที

ตอนนี้อยู่ตรงกลางระหว่าง กิเลส กับ เหตุผล ครับ 555
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม  ;D

ออฟไลน์ Chayanin

• **
รอไปก่อนครับ เทียน่าก็ดูดีนะครับ นั่งก็สบายเพราะคันใหญ่ รถก็บำรุงรักษาเรื่อยมาอย่างดี

การก่อหนี้มาใช้จ่ายแบบนี้ ถือว่าไม่ใช่เรื่องที่ดีนัก
และมันอาจจะติดเป็นนิสัยในการใช้บัตรเครดิตได้ครับ เห็นอะไรอยากได้ก็รูดๆ ไปก่อน จนลืมคิดหน้าคิดหลังให้ดี

ยอดหนี้ที่ชำระรวมทุกเดือน(เผื่อผ่อนบ้านด้วย)ต้องไม่เกิน 1 ใน 3-4 ของรายได้ที่มั่นคงครับ ถึงจะอยู่สบายๆ

ลองทำงานสักพักก่อนครับ ศึกษาเรื่องการเงินการลงทุนควบคู่กันไป

ที่เศรษฐกิจมันไม่โอเคทุกวันนี้ ผมว่าหนี้ครัวเรือนนี่แหล่ะตัวปัญหา มันฉุดกำลังซื้อไปหมด ประชากรต้องเอาเงินไปใช้จ่ายหนี้ที่กู้มาซื้อบ้านซื้อรถ อุปโภคบริโภค บางครอบครัวน่าสงสารมาก เหลือเงินต่อเดือนแทบไม่มีกิน เพราะมัวแต่หลงไหลในวัตถุนิยม

เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

• Newbie
  • *

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและข้อคิดดีๆครับผม เห็นด้วยทุกประการกับคำแนะนำโดยเฉพาะ ที่ใช้เงินไปกับคำว่า ค่านิยม โดยซื้อวัตถุนิยมมากจนเกินไป โดยไม่คำนึงถึงรายได้ มีตัวอย่างให้เห็นเยอะเลยครับในสังคม โชคดีที่ผมไม่ได้ใช้บัตรเครดิต เพราะเห็นบทเรียนจากคนใกล้ตัวหลายๆคนเลยครับ  :)

ออฟไลน์ Jim lover

เปลี่ยนรถใช้ตังเยอะ แต่ใช้สบาย 4-5 ปี
รถเก่าใช้ตังเยอะ แต่ใช้ได้อีก 3-4 ปี
รถเก่ามากๆ 15 ปี+ ใช้ตังเยอะมาก แต่ใช้จนลืมถึงความคุ้มไม่คุ้ม  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 18:11:01 โดย Jim lover »

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ก่อนก่อหนี้คิดให้ดี
หนี้นี้เราสร้าง ทุกข์ข้างหน้าอาจจะหนักหนาสาหัสครับ
ก่อนตัดสินใจ ให้ถามตัวเองด้วยเหตุผลบ่อยๆว่า "จำเป็นหรือไม่" ถ้าไม่ได้เปลี่ยนรถถึงกับต้องตายไหม ไม่มีใครตอบได้นอกจากตัวคุณเอง

ออฟไลน์ prysakol

• **
ถามก่อน

ได้งานหรือยังครับ ทำที่ไหน รายได้เท่าไร จำเป็นต้องใช้รถไหม

ดูเรื่องพวกนี้ก่อนดีกว่าครับ

เกิดที่ทำงานติดรถไฟฟ้าเนี่ย. นั่งไปทำงานอาจจะสะดวกกว่าด้วยซ้ำครับ

อนะนำนะครับ

เงินเดือนเดือนแรก พาคุณพ่อคุณแม่ไปเทึ่ยวก่อนดีกว่า

แล้วลองเก็บดูให้ได้สักเท่าที่จะผ่อน+5000(คิดว่าเป็นค่าน้ำมัน บำรุงรักษา) ให้ได้นิ่งๆสักปีถ้าได้ลุยเลยครับ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ Kubota

• .
ต้องถามความพร้อม+สถาณะครอบครัวของท่านก่อนอะครับ
ถ้าบ้านรวยมาก หรือ เราหาเงินเองได้เยอะมากๆ ก็จัดเลยครับ

แต่ถ้าเป็นลูกคนชั้นกลางทั่วไป เด็กจบใหม่เพิ่ง ยังไม่เคยหาเงินได้เองมาก่อน
ผมมองว่าการสร้างภาระ สร้างหนี้ มันทำให้เราติดกับดักหนูได้ง่าย
วันนึงที่คุณอาจจะเบื่องานที่ทำ อยากทำธุรกิจส่วนตัว อยากเปลี่ยนงาน อยากทำตามความฝัน ก็ต้องคิถึงงวดรถ ทำให้ขยับตัวลำบาก

สมัยผมทำงานประจำเงินเดือน 20k ผมต้องเช่าหอเอง ไม่ต้องส่งเงินให้พ่อแม่ ผมยังแทบไม่เหลือเก็บเลยครับ
แบบผมเน้นกินอยู่สบาย ไม่ต้องมีออพชั่นไรมาก

แต่พอเจอสิ่งที่ใช่ ผมคิดอยากลาออก ผมมีเงินเก็บแค่ไม่กี่หมื่น ผมก็ลาออกแบบไม่คิดมากเลย(ช่วงนั้นพ่อผมป่วยด้วย ไปดูแลแกที่บ้านพอดี)
พอไปอยู่กับพ่อแม่ ผมก็พยายามรบกวนท่านให้น้อยที่สุด แกจะออกรถให้ก็ไม่เอา แกจะหางานให้ก็เออออไปก่อน
จนวันที่เราทำสำเร็จ ผ่านไปประมาณ6เดือน ผมหาเงินได้มากกว่างานประจำไม่ต่ำกว่าสองเท่าติดกันประมาณ3เดือน ผมเลยบอกท่าน แล้วก็เอาเงินให้
หลังๆมาผมก็เอาเงินให้พ่อแม่เรื่อยๆ

ผมว่าช่วงเริ่มทำงานใหม่ๆอิสรภาพเป็นสิ่งสำคัญมาก เราต้องรับผิดชอบตัวเอง(บางคนรับผิดชอบพ่อแม่ด้วย)
หนี้สินอาจจะทำให้เราไม่กล้าเปลี่ยนแปลง ถ้าวันที่เรายังไม่ประสบความสำเร็จ เสียงขงคนรอบข้างมันจะดังมาก โดยเฉพาะถ้าเรายังอาศัยความช่วยเหลือจากเขาอยู่

ออฟไลน์ Kubota

• .
ถ้ามองในแง่ของการเงินส่วนบุคคล
รถคันละ1ล้าน ดาวน์ 2.5 แสน แผ่น 60 เดือน ตกเดือนละ 1.4หมื่น
ค่าน้ำมัน เดือนละ 3000-5000
ค่าซ่อมบำรุง+อื่นๆ ตีไว้ เดือนละ 2000-3000
รวมๆค่าใช้จ่ายเกียวกับรถก็เฉลี่ยเดือนละประมาณ 20,000 ละครับ
เป็นผมคงต้องหาให้ได้เดือนละ 5หมื่น ถึงจะเลือกทางนี้แบบสบายใจระดับนึง
แต่เอาเข้าจริงๆถ้าผมหาได้ซักเดือนละ 3-5 หมือน ผมจะออก ฟอร์ด เฟี้ยสต้า ไม่ก็ มาสด้า2 พอ

กิเลสคนเรามันมีแต่จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆอะครับ
วันนี้ โฟกัส วันหน้า แอคคอร์ด วันถัดไป เบนซ์
พอวันนึงรายได้ตกลงมา นิสัยติดหรูแก้ยากจริงๆ

ผมกำลังเป็นเลยตอนนี้ 55

ออฟไลน์ tvm

ผมว่าอยู่ที่รายได้และพื้นฐานทางการเงินของคุณเท่านั้นเลยครับ
ถ้าคุณสามารถจ่ายได้ และอยากได้ ก็สมควรซื้อ แต่ถ้าไม่ก็ต้องคิดให้ดี ใช้ของเก่าไปก่อน
ทางที่ดีถ้าจะปรึกษาพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ก็แนะนำให้บอกรายได้เบื้องต้น ภาระรายจ่าย ต่างๆ พื้นฐานทางบ้าน ฯลฯ เพื่อจะได้แนะนำกันได้ตรงประเด็นนะครับ

เพราะคนจบใหม่ ผมเห็นมีเงินเดือนเริ่มหมื่นห้า ก็มี เริ่มแสนห้าก็มี ถ้าอย่างหลัง คุณรอพ้นโปรฯ จัดอะไรก็จัดเลยครับ 555

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นด้วยกับความเห็นส่วนมาก

รถไม่ใช่สิ่งที่สำคัญที่สุด
รถถ้าไม่พร้อม ไม่มีเงินเดือน ไม่มีเงินเหลือ อย่าซื้อ

น้องยังไม่จบ อย่าเพิ่งครับ ลำบากผู้ปกครองเปล่าๆ

จบแล้วมีงานเป็นหลักแหล่ง ไม่มีภาระก็เต็มที่กับชีวิตเลยครับ

ขับรุ่นนี้ก็ไม่เลวร้ายอะไรเลยครับ
ขับไป maintenance ไป มันเป็นเรื่องปกติ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ จากทุกๆคนเลยครับ
จะเก็บทุกคำแนะนำไปพิจารณา ไตร่ตรอง และก็ปรึกษากับครอบครัวอีกทีครับผม
ขอบคุณครับ  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 :D

รถเก่าพอแระครับ บอกตรงๆ

ออฟไลน์ Deaw

j31 10 ปี ติดแก๊ส เหลือถึง 4 แสนหรอครับ
ลองเช็คราคาเต๊นท์ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Volta

ลองใช้คันเก่าไปก่อนครับ ถ้าได้งานที่ดี ตอนนั้นค่อยคิดเรื่องมีรถก็ได้

น้องสาวของผมเพิ่งจบใหม่ ได้งานทำปุ๊บก็อยากได้รถขึ้นมา
พ่อผมก็ออกเงินดาวน์ให้ โชคดีที่ดาวน์เยอะ เลยส่งไม่หนัก
ต่อมาน้องสาวเกิดเบื่องาน ก็เลยลาออก เคว้งอยู่ 3-4 เดือน ช่วงนั้นต้องขอเงินพ่อแม่จ่ายค่ารถให้

หรือถ้า จขกท. อยากได้รถใหม่ ก็เลือกคันที่ไม่แพง และค่างวดไม่หนักจนเกินไปนะครับ
ส่งเบาๆ ไม่หนัก จะได้ไม่เครียดครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member

กิเลสนี่ตัวดีเลย 555 ตอนที่ Mazda 3 ยังไม่มา Ford Focus คือรถที่ผมชอบมากที่สุดคันหนึ่งในพวก Hatchback เลยครับ รู้สึกทุกส่วนดูลงตัวดี  :D
รุ่นใหม่ที่สวยๆออกมาทีไร กิเลสถามหาตลอดเลย  ;D
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ผมเองจบแล้วก็ซื้อเหมือนกัน รู้สึกดีที่ได้ผ่อนเอง ทำอย่างไรก็ได้ที่เราสามารถอยู่ได้โดยไม่ลำบาก(มองแบบ medium-term หรือ long-term) ทำไปเถอะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ลองทำงานไปสักพักก่อน แล้วแบ่งเงินเดือนแต่ละเดือนใส่บัญชี ให้เหมือนกับกำลังผ่อนรถอยู่ ดีกว่าไหมครับ

ถ้าทำไปสักครึ่งปีแล้วคิดว่าตัวเองไหว ค่อยออกรถตอนนั้นก็ไม่สายครับ
รถที่คุณจขกทว่ามาก็มีแต่รุ่นใหม่ๆทั้งนั้นด้วย ถึงตอนนั้น ปัญหาอะไรก็น่าจะลงตัวขึ้นแล้วด้วย
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ JeansZ

ผมว่าใช้รถคันเก่าต่อไปดีกว่าครับ แล้วเก็บเงินรอซื้อรถใหม่ไปด้วย อีก​สัก 2 ปี ค่อยซื้อครับ เอาตัวใหม่ๆ ดีๆ ไป​เลย เงินที่เก็บไว้รวมกับเงินที่ได้จากการขายรถเก่าจะช่วยผ่อนภาระหนี้ให้เบาลงได้ ถึง​ตอนนั้น Ford Focus Ecoboost คง​ขาย​ใน​ไทย​แล้ว​ครับ ไม่แน่​อาจจะ​ได้​เจอ Eco car phrase 2 ซึ่ง​อาจจะ​มี Volkswagen Polo ด้วย​ก็ได้​ครับ

หรือใช้รถคันเก่าต่อไปจนกลายเป็น "รถ​คลาสสิค" ก็ดี​ครับ เพื่อนผมขับ Cefiro A31 ไปเรียนมหาลัย ก็ยังดูดีครับ เดิมๆ ทั้งคัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2