ผู้เขียน หัวข้อ: TAP (Timing Advance Processor) คุ้มค่าแก่การติดไหมครับ  (อ่าน 11170 ครั้ง)

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
พอดีกำลังศึกษาเรื่องการติดแก๊สอยู่ครับ
อ่านไปอ่านมา ก็ไปเจอกับเจ้าตัวนี้เข้า

เลยอยากเรียนถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ทุกท่านหน่อยครับ

(สำหรับผู้ที่ยังไม่รู้ว่า Tap คืออะไร ผมขออนุญาตก๊อปปี้ความเห็นของคุณไอซ์แห่งAc จากเว็บiwebgas เพื่อเป็นประโยชน์แก่พี่ๆน้องๆทุกท่านนะครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ)

การทำงานของกล่อง TAP ของ AC  จะเข้าไปปรับองศาจากเซนเซอร์แครงชาพ ของเครื่องยนต์เพื่อเข้าไปปรับให้องศาไฟจุดระเบิดจุดระเบิดก่อนที่ลูกสูบจะวิ่งถึงศูนย์ตายบนครับ
สาเหตุของการที่ TAP เข้ามาช่วยการทำงานให้ระบบแกสทำงานได้สมบูรณ์มากขึ้น คือ แกสไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ CNG มีความสามารถการลามไฟช้ากว่าน้ำมันครับ และมีการต้านทานการชิงจุดระเบิด หรือ Octane สูงกว่าน้ำมันเบนซิน 95 อันนี้ตัวเลขประมาณนะครับว่า LPG อยู่ประมาณ 105 ส่วนของ CNG อยู่ประมาณ 120-130 ครับ
 เราต้องการเพิ่มเวลาที่จะให้แกสเผาไหม้นานขึ้น จึงใช้วิธีการให้ TAP เข้าไปปรับการจุดระเบิดให้จุดล่วงหน้าไปตามองศาที่เราตั้งให้กล่อง ก่อนที่จะถึงจังหวะจุดตอนที่เป็นน้ำมันครับ สำหรับ LPG ปกติจะปรับไฟให้จุดล่วงหน้าซัก 5-6 องศาให้จุดก่อนตอนที่เป็นน้ำมัน คือให้ไฟแก่ขึ้นกว่าตอนที่เป็นน้ำมัน 5-6 องศาครับ ผลที่จะได้ออกมาคือ เราสามารถเผาไหม้แกสได้หมดเกือบจะ 100 % ของแกสที่เราใส่เข้าไปในจังหวะที่ลูกสูบเริ่มลงไปแล้วครับ ทำให้สิ่งที่จะได้ออกมาคือ
1. กำลังของเครื่องยนต์ที่เพิ่มขึ้นจากการที่เผาไหม้ได้สมบูรณ์มากขึ้นมาอีก 3-5 % อาจจะทำให้รถบางคันแรงกว่าน้ำมันได้โดยไม่ยากครับ
2 ประหยัดเชื้อเพลิงแกสมากขึ้นเนื่องจากไม่มีเหลือทิ้งออกไปที่ท่อไอเสีย
3 อุณหภูมิของไอเสียที่วิ่งผ่านวาร์วไอเสียจะลดลงครับ เนื่องจากไม่มีแกสที่เหลือจากการเผาไหม้ออกไปเผาต่อที่หน้าวาร์วไอเสีย ก้อจะทำให้วาร์วไอเสีย ยันช้าลงนั่นเองครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก้อต้องขึ้นอยู่กับประสบการณืการจูนด้วยนะครับ และที่สำคัญที่สุด คือการปรับเชื้อเพลิงแกสให้เหมาะสมตามไปด้วยครับ ถ้ากล่องแกสของ AC เองเราดูได้ไม่ยากคือกราฟออกมาให้กราฟทับกันก็จบ แต่การที่เราปรับไฟให้แก่ขึ้น แต่ เราจูนส่วนผสมบางเกินไป อันนี้ล่ะครับหายนะมาเยือนเร็วแน่นอนครับ
ทีนี้ถ้าเรามีกล่อง แกสปรับเชื้อเพลิง กล่อง TAP ปรับไฟ ก็เท่ากับเราใส่กล่องแต่งรถดีดี 1 ใบครับเหมือพวก E manege หรือ กล่องซิ่งทั้งหลาย อยู่ที่การติดตั้งและคนจูนแล้วล่ะคร้าบบบบ

*ข้อมูลเพิ่มเติม http://www.rodtidgas.com/?p=1122

จากที่ผมอ่านศึกษามา(นิดหน่อย)
จะบอกว่าการติด Tap เหมาะแก่ผู้ที่ติด NGV มากกว่า หากเป็น LPG จะไม่ค่อยเห็นผลนัก
แต่หลายๆความเห็น ของผู้ที่ใช้ LPG และติด TAP นั้น
ต่างก็บอกว่าอัตราเร่งดีขึ้นมาก ช่วยในการประหยัดแก๊สขึ้นด้วย

จึงขอเรียนถามพี่ๆน้าๆน้องๆทุกท่านว่า สำหรับ LPG

การติด TAP มันเห็นผลลัพธ์ที่ดีขึ้นแค่ไหน 
และคุ้มค่าพอแก่การติดไหมครับ (ค่าติดตั้ง 3,000บาท โดยประมาณ)

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
Re: TAP (Timing Advance Processor) คุ้มค่าแก่การติดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 02:53:22 »
รอผู้รู้ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: TAP (Timing Advance Processor) คุ้มค่าแก่การติดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 12:00:00 »
อ่านดูแล้ว มีข้อดีหลายอย่างนะครับ  ::)
เห็นเค้าว่าดี กับLPG ก็เห็นผลดี
ติดเลยครับ ผมก็จะไปติดเช่นกัน  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 19:30:48 »
อันนี้ดีครับ แต่ระวังดาบสองคม

จุดระเบิดล่วงหน้านานมากๆ อาจทำให้เครื่องยนต์น้อคได้ เพราะการจุดระเบิดล่วงหน้านานๆทำให้แรงดันและความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้น ทำให้ได้พลังงานจากการจุดระเบิดแต่ละครั้งมากขึ้น

แต่ แต่ แต่ หากทำไม่เหมาะสม เช่นจุดล่วงหน้านานเกินไป อาจมีผลให้เครื่องยนต์น้อคอันเกิดจากส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศในส่วนที่ยังไม่ได้เผาไหม้เกิดอาการระเบิดตัวเอง (Detonation) ทำให้ลูกสูบโดนแรงระเบิดแบบที่ไม่เป็นระเบียบและเกิดอาการเขก ทำให้ลูกสูบ แหวน และชิ้นส่วนอื่นๆเสียหายได้

การ advance ignition timing ควรทำร่วมกับเครื่องมือที่ถูกต้องนั่นคือ  Knock Sensor และ Wideband Air-To-Fuel ratio meter  ไม่ใช่ Advance ไฟกันสุ่มสี่สุ่มห้า โดยไม่ได้ดูว่าเครื่องยนต์น้อคหรือไม่ อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 20:02:58 »
รอเก็บความรู้ด้วยครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 23:54:35 »
อันนี้ดีครับ แต่ระวังดาบสองคม

จุดระเบิดล่วงหน้านานมากๆ อาจทำให้เครื่องยนต์น้อคได้ เพราะการจุดระเบิดล่วงหน้านานๆทำให้แรงดันและความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้น ทำให้ได้พลังงานจากการจุดระเบิดแต่ละครั้งมากขึ้น

แต่ แต่ แต่ หากทำไม่เหมาะสม เช่นจุดล่วงหน้านานเกินไป อาจมีผลให้เครื่องยนต์น้อคอันเกิดจากส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศในส่วนที่ยังไม่ได้เผาไหม้เกิดอาการระเบิดตัวเอง (Detonation) ทำให้ลูกสูบโดนแรงระเบิดแบบที่ไม่เป็นระเบียบและเกิดอาการเขก ทำให้ลูกสูบ แหวน และชิ้นส่วนอื่นๆเสียหายได้

การ advance ignition timing ควรทำร่วมกับเครื่องมือที่ถูกต้องนั่นคือ  Knock Sensor และ Wideband Air-To-Fuel ratio meter  ไม่ใช่ Advance ไฟกันสุ่มสี่สุ่มห้า โดยไม่ได้ดูว่าเครื่องยนต์น้อคหรือไม่ อันตรายมากๆ

แล้วพอจะมีที่ไหนมีเครื่องมือที่ว่านี้บ้างครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 00:56:36 »
ส.สิริแสง ครับ เจ้านี้ติดให้กับรถหลายรุ่นในท้องตลาด(ซึ่งบอกว่า NGV ศูนย์) TAP ของเค้าจะเรียกว่ากล่อง Landi100 ราคาเฉพาะกล่อง 4,800 บาท
รถผม Optra ติด NGV มาจากโรงงาน(ก็ร้านนี้แหละติดให้) พอดีกล่องนี้เสีย ทำให้อัตราเร่งลดลงและกินแก๊สเิ่พิ่มขึ้น(ปกติ1ถังวิ่งได้190กมจะเหลือ160กม)
ปล. TAP หรือ Landi100 จะทำงานเมื่อใช้แก๊สเท่านั้นนะครับ ถ้าใช้น้ำมันองศาการจุดระเบิดจะมาจากกล่องเดิมติดรถ