ผู้เขียน หัวข้อ: CRV 96-00 ตัวแรก อยากถามว่าจะเปลี่ยนเครื่อง 2.0 ของ Honda ตัวไหนได้บ้าง???  (อ่าน 5450 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
ผมมี Honda CRV ปี 2000 ตัวที่มีโอเวอร์ไดร์ฟแล้ว ไม่ได้ขับมานานอยากเปลี่ยนเป็นเครื่อง 2000 CC ในตระกูล Honda
ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ...หรือว่าควรจะหาเครื่องตัวเดิมของมันมาใส่...แล้วเปลี่ยนเครื่องนี่มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ใจดีที่เข้ามาตอบนะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ที่เหมาะสมที่สุดก็คงเป็นเครื่องเดิมตัว B20 นั่นละครับ

ออฟไลน์ 0%

เคยมีโจทย์นี้เหมือนกัน

เพราะตอนนั้นเครื่องพังต้องหาเครื่องใหม่

จะลงเครื่องเก่าเลย กับ b20b ก็กะไรอยุ่

พยายามดิ้นรนหาอะไรแรงๆมาใส่

แต่ดูแล้วมืดมน สุดท้ายขายรถทิ้ง เอาคันใหม่ แหะๆ

b20b มันเป็นทางเลือกที่ปลอดภัยและจบที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าจะเอาระบบขับสี่เดิมไว้ก็ต้องใช้เครื่องที่เข้ากับเกียร์เดิมได้ ไม่งั้นแปลงกันบานครับ
ถ้าจะเอาระบบทั้งระบบของ K20 ลงผมว่าไม่ถูกกะตังค์นัก และ K20 ถ้าเป็นตัวธรรมดา
แรงไม่ได้ต่างจาก B20 เลยถ้ากดกันจริงๆ

ถ้าเป็นผม ผมขอยืนอยู่กับ B20 ของเดิมนี่ล่ะครับ แต่อาจจะหาฝา B16 มาแล้วทำ
"รถครอบครัวอเนกประสงค์ 8500 รอบ" เล่นสักคัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
8500 RPM กับเกียร์อัตโนมัติ
มันจะไหวหรอครับ
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เอาเครื่องเดิมใส่ฝาB16Aครับ

แน่นอนสุด

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
8500 RPM กับเกียร์อัตโนมัติ
มันจะไหวหรอครับ
ไหวครับ

แต่ก็สุดแค่แถวๆนั้นพอดีแหละ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
ฝา B16A, B16B, B18C ดำ/แดง ใส่ได้หมดเลยป่าวครับ
มันต่างกันแค่องศาเปิดปิดวาล์วหรือป่าว ช่วยแนะนำด้วย
If God did not build it, an Engineer did.