ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ว่าใน C-Segment ตัวไหนเก็บเสียงดีที่สุดครับ  (อ่าน 8148 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
เนื่องจากเคยลองครับทุกตัวยกเว้น ซิลฟี่ กับ โฟกัส เลยมาสอบถามเพื่อนๆครับว่าตัวไหนน่าจะเก้บเสียงได้ดีกว่ากัน

จากที่ผมลอง ซีวิค สามตัวใหม่ อัสติส เหมือนจะเก็บเสียงได้พอๆกันเลยครับ....เลยอยากทราบความเห็นครับ

ออฟไลน์ carpenter

ผมว่า Focus ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Focus  นะครับ   เก็บเสียงยางและลมดีจริงๆ 
ปล.ยังไม่เคยขับนะ  แต่ส่วนมากพูดแบบนั้นกัน

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
เคยลอง Focus sedan ตัว Top ครับ แล้วเทียบกับ Altis 1.8 CVT โฉมก่อนนี้ กับ Civic FB 1.8 ล้อ 16" ทั้งสามคัน ผมว่า Focus ดีสุดเก็บเสียงช่วงล่างล้อยางลม ต่างๆดีกว่า สองเจ้าที่เหลือ + ฟิลลิ่งช่วงล่างที่นุ่มแน่นเลยทำให้รู้สึกว่ามันดีขึ้นไปอีก  ;D แต่สองเจ้าที่เหลือก็ไม่แย่อะไรนะครับใช้ได้แต่แค่ Focus มันดีกว่าอย่างรู้สึกได้ 555

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
เพิ่งออก mazda 3 sedan มา ไป test ทางไกลมาทั้ง altis focus  ส่วนตัวเรื่องเก็บเสียงดีสุดน่าจะ focus ครับ แต่ Focusด้านในบรรยากาศห้องโดยสารก็แคบและอึดอัดที่สุดเช่นกัน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Focus ใส่ยางแก้มบาง 225 45 R18 ยังเงียบเลยครับ

ออฟไลน์ kitakita

โฟกัส นี่รถดีแต่ ยอมเสี่ยงเรื่องศูนย์จริงๆนะสิครับ

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
เคยลองขับ focus ครับ เก็บเสียงดีใช้ได้เลย แต่ดูเหมือนว่าเคยมีการเอ่ยจากพี่จิมมี่ไว้ในคลิปเทสต์ cruze ว่าเก็บเสียงดีมากครับ

ออฟไลน์ vigger

เท่าที่ลองมา โฟกัสครับ เงียบกริบ ครูซก็เงียบพอกันนะ รองมาอัลติสเงียบมาตั้งแต่ตัวที่แล้ว

ดังสุดนี่ซิวิคละมั้ง ดังตั้งแต่โฉมที่แล้วยันโฉมนี้ เจ้าของรถยันบ่นเลย

ออฟไลน์ focus2012

โฟกัสครับ เงียบมากครับ

ออฟไลน์ aobness

Re: สอบถามครับ ว่าใน C-Segment ตัวไหนเก็บเสียงดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 08:59:23 »
มายืนยันว่าไม่ใช่ Civic ครับ อิๆ

ออฟไลน์ demo2

Re: สอบถามครับ ว่าใน C-Segment ตัวไหนเก็บเสียงดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:05:28 »
ผมมีประสบการณ์ตรงครับ  lancer ex  ครับ

นับจากแย่สุดนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:12:35 »
Focus, Cruze, Sylphy, Altis ประมาณนี้ครับ
ส่วน Civic, Lancer EX นี่ยอดแย่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:56:58 »
เท่าที่เคยนั่ง/เคยลองมาก็FocusกับAltisครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 11:07:39 »
การเก็บเสียงจะแบ่งออกเป็น 3 ส่วน คือ
เสียง ลม ที่ปะทะตัวรถหรือเสียงจากภายนอก
เสียง ช่วงล่าง พวกล้อและยาง
เสียง เครื่องยนต์ ที่ลอดเข้ามาในห้องโดยสาร

เป็นผมผมให้ Focus ดีที่สุด เพราะเก็บเสียงทั้ง 3 ได้อยู่หมัด และผมให้ Sylphy เป็นรองเพราะเก็บเสียง เครื่องได้ดีน้อยกว่า ส่วน Cruze เคยขับไม่กี่ครั้ง เลยจำไม่ได้ครับ

อ้อ แถมให้อีก 1 รุ่นกกับรถผมเอง Preve เก็บ เสียงลม เสียงช่วงล่าง ได้ดีไม่แพ้ Focus แต่มาแพ้ที่เสียงเครื่องยนต์ ซึ่งเสียงดังไม่ต่างจาก EX เลย ฮาๆๆ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 17:40:23 »
w204 ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 19:29:44 »
จากที่ลองนั่งมา รถเพื่อน รถเทสต์ไดร์ฟ

ความเงียบอย่างเดียว รถเดิมๆ ยังไม่ได้แดมป์

ครูซ=โฟกัส>FB>sylphy>อัสติส(ตัวเก่า)>lancer ex

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 19:33:59 »
แต่ผมชอบเสียงเครื่องเบนซินที่ลอดเข้ามานะ ฟิน

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 23:46:15 »
เคยขับ Civic FB 2.0 มา 1 ปีครับ

เสียงลมมาตั้งแต่ความเร็ว 100 ต้นๆ และดังมากยิ่งขึ้นไม่ใช่แค่ยิ่งขับเร็วขึ้นนะครับ แต่ยิ่งเลขไมล์มากขึ้นมันยิ่งดังขึ้น
เสียงล้อ (17") ดังมาก ได้ยินเสียงชัดเจน แต่อันนี้จะเบาลง เมื่อเลขไมล์มากขึ้น
เสียงเครื่อง ข้างในห้องโดยสารเบากว่า Jazz ครับ พอๆ กับ Altis โฉมปีแถวๆ 2003 ครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 15:14:11 »
มายืนยันว่าไม่ใช่ Mazda 3 แน่นอนเหมือนกัน. เวลาวิ่งผ่านสีทาถนน ที่เปนแถบๆขาวๆ

เสียงจะดังพรืดๆๆ ดังพอควรเลยให้สองดาว. รอยต่อถนนนี่ให้สามดาว. ตึ๊กๆ แน่นๆ

เสียงเครื่องหวานดีถ้าเหยียบ. แต่ตัวเครื่องเสียงจะดังกว่าชาวบ้านนะผมว่า เวลาอยู่เฉยๆมันจะดังแก๊กๆๆๆๆๆๆ เห็นเค้าว่าเสียงปั๊มรางหัวฉีด

เสียงลมเอาไปสามดาวละกัน. ไม่เงียบแต่ก็ไม่ได้รำคาญ.

ผมว่าfocusเงียบสุด