ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถตลาดทั่วไปชอบทำท่อไอเสียมีข้างเดียว  (อ่าน 7531 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
อาจจะดูเป็นคำถามที่ไม่น่าถามนะครับ แต่... มันติดในใจผมจริงๆ ว่าทำไมรถญี่ปุ่นตลาดๆบ้านเราถึงมีท่อไอเสียไปอยู่ข้างใดข้างหนึ่ง

คือว่า ผมเห็นรถระดับหรู หรือรถสปอร์ทส่วนใหญ่นั้นทำท่อไอเสีย 2 ท่อ(สองข้าง) ด้วยกันทั้งนั้น หรือไม่งั้นก็ทำท่อเดียวออกมาตรงกลางเลย

ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ว่ามีกี่ท่อ แต่ประเด็นของมันคือ...มันทำให้ตัวรถเวลามองมาจากด้านหลังมันไม่สมมาตร... มันไม่สมดุลย์ทางภาพที่ออกมา แล้วมันทำให้ภาพมาขาดๆเกินๆน่ะครับ(ในสายตาผม) นี่มันเป็นเรื่องของศิลปะนะผมว่า เพราะภาพทุกภาพถ้าหากขากความสมดุลย์ของภาพ ภาพนั้นๆก็จะไม่สวย หรือสวยไม่สุดแน่ๆ

ในรถระดับตลาดๆก็เห็นจะมีแต่ Mazda 3 ตัวใหม่เท่านั้นล่ะมั้งครับที่มี 2 ท่อซึ่งก็ทำให้สวยมาก และตอน Proton Neo มีท่อเดียวตรงกลาง... มองทีไรหลงทุกที สวยลงตัว แต่ติดที่มันเป็น Proton เนี่ยแหละครับ ที่เหลือผมก็ยังนึกไม่ออก....

เวลาผมจะซื้อรถใหม่ทีไร ผมจะต้องไปทำ Skirt หลังให้ดูสมมาตรทุกครั้งสิน่า... และตอนนี้ก็มีแผนจะไปต่อท่อออกสองหัวเลย เหตุผลเพราะความสวยล้วนๆ

ก็อยากถามด้วยว่า... มันมีข้อเสียอะไรไหมครับไอ้ท่อ 2 หัว 2 ข้างเนี่ย หรือไม่ก็ ท่อเดียวตรงกลาง ทำไมเขาไม่ทำออกมากันครับ แล้วถ้าเราไปทำ มันจะมีข้อเสียอะไรไหมครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: ทำไมรถตลาดทั่วไปชอบทำท่อไอเสียมีข้างเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 15:57:12 »
เหตุผลหลักคงจะเป็น ต้นทุนครับ

อาจจะไม่กี่ร้อย แต่ทั่วโลกขายได้กี่คันกี่คูณเข้าไป

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมรถตลาดทั่วไปชอบทำท่อไอเสียมีข้างเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 16:16:16 »
ท่อเดียวตรงกลางรถเมื่อก่อนมีครับ แต่ไม่สวย

ทำ2ท่อมันไม่ได้แพงขึ้นแค่ตัวท่อ แต่ยังต้องคำนวณท่อไอเสียใหม่และต้องทำจุดยึดเพิ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 16:57:15 »
ผมก็แปลกใจเหมือนกันครับ แต่รถหลายๆยี้ห้อ หลายๆรุ่นก็ทำท่อไอเสียแบบซ๋อนไปเลยครับก็มีครับ

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 17:02:49 »
ผมว่าคนซื้อรถทั่วไปเค้าไม่ค่อยสนใจหรอกจะกี่ข้าง ขอแค่มีที่ระบายควันเสียออกมาก้อพอ แต่ส่วนที่ทำ 2 ข้าง คิดว่าน่าจะเพื่อความสวยงามเป็นหลัก (คหสต)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 17:22:35 »
ควันจะได้พุ่งเข้าไปในถนนครับ  :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 17:33:52 »
ควันจะได้พุ่งเข้าไปในถนนครับ  :)

อันนี้ไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะแต่ละยี่ห้อก็มีอยู่ไม่ซ้ำข้างกัน

ส่วนเรื่องท่อตรงกลาง ถ้าทำดีๆ สวย...

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 18:36:47 »
ถ้าทำออก 2ท่อ คงต้องทำให้แต่ละท่อเล็กลง ไม่งั้นวิ่งไม่ออก เปลืองน้ำมัน เสียเวลาคำนวนเพิ่มว่าใช้ขนาดไหน พักกลางควรวางตรงตำแหน่งไหน ดูง่ายๆ แต่วุ่นวายนะครับ ระบบไอเสียเนี่ย ไหนจะทำให้ต้นทุนเพิ่มอีก ส่วนที่บางรุ่นเขายอมทำคิดว่ามีจำนวนรุ่นไม่มากนัก (เฉพาะรถราคาไม่ถึง 2 ล้าน) ส่วนรถหรู เครื่องแรง อันนี้มีผลดีเรื่องช่วยคายไอเสีย  แต่ผมสังเกตุอย่างนึงว่า ปลายท่อไอเสียที่ออกมา ส่วนมากจะออกคนละฝั่งกับหัวเติมน้ำมัน คงห่วงเรื่องความร้อนท่อไอเสียจะอยู่ใกล้ถังน้ำมัน/ท่อน้ำมัน มันอันตราย ไม่รู้คิดไปเองเปล่า  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 19:13:18 »
พวกรถหรูส่วนใหญ่มันเครื่อง Turbo ด้วยมั้งครับ  รถทั่วไปมันเครื่องธรรมดา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 19:16:00 »
พวกรถหรูส่วนใหญ่มันเครื่อง Turbo ด้วยมั้งครับ  รถทั่วไปมันเครื่องธรรมดา

แปลว่ารถที่เครื่องไม่แรง ถ้าไปใส่ 2 ท่อ มันจะมีผลเสียมากกว่าผลดีเหรอครับ???

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 19:16:45 »
งั้นผมขออนุญาติถามต่อ

แล้วถ้ารถธรรมดานำมาแยกเป็นท่อคู่ แบบท่อคู่ที่ระบายไอเสียได้จริงๆ
มันจะมีผลอะไรบ้างมั้ยครับ (ไม่นับเรื่องสวยงาม)
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ TUN69

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 20:14:19 »
ผมว่ารถทั่วไปส่วนใหญ่ วิศวกรคงคำนวนแล้วว่ามีท่อเพียงข้างเดียวคงพอจึงไม่จำเป็นต้องมี2ข้าง
ขนาดเครื่องคงไม่ใช้ปัญหาเครื่องเรือประมง หรือเครื่องดีเซลใหญ่ยังมีท่อเดียวเลย ก็เพิ่มขนาดท่อกันไป

ส่วนรถที่มี 2ท่อ ผมว่า มาจาก
1.ดีไซน์
2.ความจำเป็นสำหรับบางประเภทรถที่มีต้องมีหม้อพักไอเสีย 2ลูก เพื่อลดขนาดหม้อพัก
  เพื่อความสมดุล หม้อเดียวอาจใหญ่เกิน

สำหรับรถยนต์นั่งความเงียบเป็นสิ่งสำคัญ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 20:45:51 »

แปลว่ารถที่เครื่องไม่แรง ถ้าไปใส่ 2 ท่อ มันจะมีผลเสียมากกว่าผลดีเหรอครับ???

ถูกต้องครับ....ต้องคำนวณการไหลของไอเสียด้วยครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 21:45:45 »
รถบ้านส่วนใหญ่ก็เครื่องแถวเรียงพอร์ตไอเสียก็อยู่ฝั่งเดียวกัน ดังนั้นการรวมท่อไอเสียไปด้านใดด้านหนึ่งมันก็ง่ายดี
แต่ก็มีรถที่เป็นเครื่อง V แต่ก็รวมท่อไปด้านเดียวก็มีนะครับ แต่พวกนั้นมีก็แค่รถบ้านๆ ไม่ใช่ High Performance
เพราะการวนท่อไอเสียมารวมกัน คงจะไม่ดีในแง่การระบายไอเสีย เพราะท่อมันต้องวิ่งอ้อม

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 22:14:59 »
.
.
.
ถ้าอยากได้รถที่มีสองท่อ แนะนำให้ซื้อรถที่มีสองท่อไปเลยครับ
เพื่อนผมขับ lancer EX ไปทำท่อออกสองข้าง แต่เวลาวิ่งตามก็ดูรู้
เพราะท่อมันดำข้างเดียว อีกข้างใสกริ๊ง ดูแล้วเป็นพวก wanna be มากๆ
หรือถ้าอยากทำให้มันออกทั้งสองข้าง ผมว่ามันจะวิ่งไม่ออกครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 22:20:55 »
อาจจะดูเป็นคำถามที่ไม่น่าถามนะครับ แต่... มันติดในใจผมจริงๆ ว่าทำไมรถญี่ปุ่นตลาดๆบ้านเราถึงมีท่อไอเสียไปอยู่ข้างใดข้างหนึ่ง

คือว่า ผมเห็นรถระดับหรู หรือรถสปอร์ทส่วนใหญ่นั้นทำท่อไอเสีย 2 ท่อ(สองข้าง) ด้วยกันทั้งนั้น หรือไม่งั้นก็ทำท่อเดียวออกมาตรงกลางเลย

ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ว่ามีกี่ท่อ แต่ประเด็นของมันคือ...มันทำให้ตัวรถเวลามองมาจากด้านหลังมันไม่สมมาตร... มันไม่สมดุลย์ทางภาพที่ออกมา แล้วมันทำให้ภาพมาขาดๆเกินๆน่ะครับ(ในสายตาผม) นี่มันเป็นเรื่องของศิลปะนะผมว่า เพราะภาพทุกภาพถ้าหากขากความสมดุลย์ของภาพ ภาพนั้นๆก็จะไม่สวย หรือสวยไม่สุดแน่ๆ

ในรถระดับตลาดๆก็เห็นจะมีแต่ Mazda 3 ตัวใหม่เท่านั้นล่ะมั้งครับที่มี 2 ท่อซึ่งก็ทำให้สวยมาก และตอน Proton Neo มีท่อเดียวตรงกลาง... มองทีไรหลงทุกที สวยลงตัว แต่ติดที่มันเป็น Proton เนี่ยแหละครับ ที่เหลือผมก็ยังนึกไม่ออก....

เวลาผมจะซื้อรถใหม่ทีไร ผมจะต้องไปทำ Skirt หลังให้ดูสมมาตรทุกครั้งสิน่า... และตอนนี้ก็มีแผนจะไปต่อท่อออกสองหัวเลย เหตุผลเพราะความสวยล้วนๆ

ก็อยากถามด้วยว่า... มันมีข้อเสียอะไรไหมครับไอ้ท่อ 2 หัว 2 ข้างเนี่ย หรือไม่ก็ ท่อเดียวตรงกลาง ทำไมเขาไม่ทำออกมากันครับ แล้วถ้าเราไปทำ มันจะมีข้อเสียอะไรไหมครับผม

ขอบคุณครับ

นึกว่ามีผมคนเดียวที่ว่าท่อข้างเดียวไม่ สมมาตร  ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 23:03:05 »
จริงๆ ข้างเดียวมันก็พอทั้งนั้นแหละครับ เหมือนตรงกลางของรถสปอรท

2 ข้างเพื่อความสวยเท่านั้นเอง ไม่มีอะไรมากกว่านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 23:29:55 »
มันไม่ได้มีความจำเป็นสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ เปลืองต้นทุนด้วย

ถ้าพวก V6+ ก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 23:47:17 »
เคยลองสังเกตุดูว่าถ้าท่อไอเสียอยู่ด้านซ้าย ฝาถังเติมน้ำมันจะอยู่ขวา
สลับกัน ไม่แน่ใจว่าออกแบบเพื่อ ป้องกันไฟไหม้หรือเปล่า
และการทำท่อไอเสีย2ด้าน ต้องคำนวนการไหลออกของไอเสียใหัสมมาตร
กันอีกด้วย ไม่งั้น มันคงอั้น ไหลไม่ออก

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 07:20:10 »
เคยลองสังเกตุดูว่าถ้าท่อไอเสียอยู่ด้านซ้าย ฝาถังเติมน้ำมันจะอยู่ขวา
สลับกัน ไม่แน่ใจว่าออกแบบเพื่อ ป้องกันไฟไหม้หรือเปล่า
และการทำท่อไอเสีย2ด้าน ต้องคำนวนการไหลออกของไอเสียใหัสมมาตร
กันอีกด้วย ไม่งั้น มันคงอั้น ไหลไม่ออก

ของโฟกัสท่ออยู่ขวา ฝาถังก็อยู่ขวานะครับ น่าจะอยู่ที่การออกแบบมากกว่า ตอนถอดสเกิร์ตหลังไปซ่อม เห็นว่าที่หม้อพักมีช่องสำหรับต่อท่อออกด้านซ้าย และมีขายึดยืื่นออกมาด้วยครับ รุ่นนี้น่าจะรอรับต่อ 2 ท่อได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 10:31:12 »
เป็นเรื่องของดีไซน์เสียส่วนมาก เพราะถ้าว่ากันเรื่องสมรรถณะในรถที่มี 4 สูบหากจะทำสองท่อ ก็ไม่ได้ส่วนเพิ่มในเรื่องสมรรถณะมาก และโดยความจริงอาจจะมีข้อเสียด้วย

สมมติว่าใช้รถ 1.6 ลิตร 4 สูบ หากเดินเฮดเดอร์ 4-2-1 แล้วทำท่อ ก็ใช้ท่อเส้นผ่านศูนย์กลางขนาด 1.6-1.7นิ้วก็เหลือพอแล้ว ใหญ่กว่านั้นแรงตก (ไม่นับพวก1.6รอบจัดเกิน 7,000กับรถเทอร์โบนะ)

ถ้าจะเดินแยกสองท่อ มีได้สามอย่างคือ
1. เดินท่อเดี่ยวมาตลอด ถึงกลายคันหรือปลายคันค่อยแยกเป็นสองท่อ แบบนี้ ไม่ได้เรื่อง performance แถมอาจจะลดเพราะทางแยกของไอเสียตรงกลางมันทำให้ flow ไอเสียมีสปีดที่ลดลงตอนปลาย
2. ใช้หม้อพักปลายเดี่ยว แล้วแยกปลายออกสองอัน ก็ต้องใช้หม้อพักทรงพิเศษ กินเนื้อที่ยางอะไหล่ แล้วอะไรสำคัญกับคนทั่วไปมากกว่ากันระหว่างยางอะไหล่กับการมีท่อออกสองข้าง ถ้าดันยางอะไหล่ขึ้นบน ที่เก็บของก็น้อยลง น้อยบริษัทคงอยากจะทำ ยกเว้นว่าเป็นรถสปอร์ต
3. เดินแยกกันตั้งแต่เฮดเดอร์มา ก็คำนวณไม่ยาก เดินท่อแต่ละข้าง รถ1.6 ท่อแต่ละข้างก็รับภาระไอเสีย 800 ซี.ซี. ถามว่าจะใช้ท่อขนาดไหนมาทำ เล็กมาก เดินตามร้านท่อสมัยนี้ไม่มีใครทำ diameterเล็กๆขายเพราะรถที่ใช้ก็มีแต่มิร่า

ดังนั้นถ้าใช้ท่อเดียวแล้วให้ประสิทธิภาพดีกว่า ต้นทุนถูกกว่า ซ่อมง่ายกว่า ทำไมต้องทำสองท่อในรถตลาด? แบบนี้ล่ะครับ

พวกรถ Boxer หรือ V6 นี่นิยมทำกันเพราะช่วยให้ออกแบบเฮดเดอร์ได้โดยไม่ซับซ้อนมาก ใช้เฮดเดอร์เหล็กหล่อก็ได้ ในขณะที่ถ้าจะรวบท่อเดียว ก็จะมีเฮดเดอร์ที่ซับซ้อน (เช่น Impreza STi JDM ที่ท่อจะขดม้วนไม่เหมือนกัน และต้องยาวเท่ากัน)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 12:08:08 »
รถบ้านเครื่องไม่ถึง 2 ลิตร ไม่มีเทอร์โบ ทำท่อโตหรือท่อออกสองข้าง เกรงว่ามันจะโล่งเกินไป เสียกำลังอัดครับ

ส่วนพวกรถแรงทั้งหลายรวมถึง supercar ที่ทำหลายท่อ บางคันอาจจะไปถึง 4 ท่อเพราะปริมาณไอเสียที่ต้องการระบายออกไปให้เร็วที่สุดมันมีเยอะ แล้วบางคันเป็นตามที่ Cmd Cheng ว่าไว้คือมันเป็นการออกแบบให้สอดคล้องกับลักษณะเครื่องยนต์ที่มีลูกสูบเยอะ หรือแต่ละสูบอยู่ห่างกัน เดินท่อไม่เท่ากัน ถ้าจับรวบๆไปอาจจะไม่ได้ประสิทธิภาพสูงสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2014, 12:11:22 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 12:23:41 »
ส่วนมากจะเป็นดีไซน์นะครับ รถบางรุ่นผมเห็นเครื่องใหญ่แต่เป็นเครื่อง6สูบเรียง ทำท่อออกมาข้างเดียวใต้รถแล้วมาแยกที่หม้อพักเป็นท่อคู่ออกสองข้างครับ
ส่วนรถหรูหรือรถซุปเปอร์คาร์นี่ก็หลายรุ่นเหมือนกันที่เป็นปลายท่อหลอกๆ บางรุ่นปลายท่อติดอยู่ที่กันชนครับ ไม่ได้ติดกับหม้อพักไอเสียเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R