ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำกรอบป้ายทะเบียนรถให้หน่อยครับ ที่มันเป็นแบบกันน้ำดีไหมครับ  (อ่าน 39910 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
แนะนำกรอบป้ายทะเบียนรถให้หน่อยครับ ที่มันเป็นแบบกันน้ำดีไหมครับ

เห็นที่ขายอยู่ตาม Lotus, Big c ราคาอันละประมาณ 900-1,000 บาท ราวๆนี้ดีไหมกลัวมันกันน้ำได้ไม่จริง

แล้วส่วนใหญ่หาซื้อกันที่ไหน หรือว่าติดมันเดิมๆนี่แหละ 55

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
ป้ายทะเบียนโดนน้ำแล้วจะเป็นอะไรเหรอครับ

ไม่ได้กวนนะครับ  ไม่ทราบจริงๆ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
สงสัยว่าจะกันน้ำเพื่ออะไร?
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ cherubian

• **
ไม่น่าเป็นอะไรนะครับ
เว้นแต่ใส่พวกกรอบเหล็กกรอบแถมศูนย์
ฝุ่นมันจะเข้าไปอยู่ตามขอบ พอโดนน้ำแล้วแห้งก็จะเป็นคราบครับ

จริงๆ มันก็กันได้ระดับนึงแต่ผมว่าที่เห็นชัดๆ คือช่วยกันแมลงครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เพื่อความสวยงาม และเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ

ที่ขายตามด้านล่างห้างต่างๆ พอจะกันได้ครับ
แต่หากเจอฝนหนักๆ เจอวันที่ฝนเป็นละอองฝอยเยอะๆหน่อยก็มีหลุดรอดเข้าได้บ้างครับครับ
อยากกันสนิทต้องไปทำเอา ตามร้านรับทำกรอบกันน้ำ ราคาก็แพงกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ popo

เเบบสำเร็จรูปไม่เคยใช้ครับ
   F Y I
    กรอบป้ายเเบบกันนำ้ เเบบประกอบ  ปัญหาที่พบ

1  ด้านหน้านำ้เข้าเนี่องจากมีรอยเเตกจจากการเข็นชนกับสิ่งใดๆ
   นำ้มาจากฝนเเละการล้างรถ พอทิ้งไว้ตะไคร่น้ำมา
 2  บางชิ้นนำ้เข้าเมี่อใช้ไปนานๆๆ สังเกตุบ้่งก็ดีครับ
   ผมติดเฉพาะด้านหลังเพราะโอกาสโดนกระเเทกน้อยกว่า
   ข้อดี
    ป้ายสวยเรียบร้อยดี ถ้ากรอบอยู่ในสภาพสมบูรณ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2014, 09:33:50 โดย popo »

แล้วถ้าป้ายมันสึกหรอจากการใช้งาน เอาไปเปลี่ยนที่ขนส่งฟรีไหมครับ

เพื่อรักษาป้ายทะเบียนให้ใหม่ ไม่ซีดจาง แตกรายงาเร็วครับ หรือว่าป้ายสมัยนี้มันก็ทนทานอยู่แล้ว

แล้วถ้าป้ายสึกหรอจากการใช้งานนี่เอาไปเปลี่ยนที่ขนส่งฟรีไหมครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• **

เพื่อรักษาป้ายทะเบียนให้ใหม่ ไม่ซีดจาง แตกรายงาเร็วครับ หรือว่าป้ายสมัยนี้มันก็ทนทานอยู่แล้ว

แล้วถ้าป้ายสึกหรอจากการใช้งานนี่เอาไปเปลี่ยนที่ขนส่งฟรีไหมครับ
แผ่นละ100ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

ตรงวรจักรมีร้านรับทำ กันน้ำได้100% แข็งแรงและทนกว่าที่ซื้อตามห้างแล้วมาใส่เอง  มีหลายแบบให้เลือก 2แผ่น900บาท ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ TimorLee

• Newbie
  • *
  • รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง
สนใจเหมือนกันครับ

เห็นมีแบบ อะคริลิค กันน้ำ ด้วย

แต่เห็นราคาเริ่มต้นคู่ละ 1800

เลยอยากฟังความคิดเห็นคนเคยใช้หน่อยอะครับ

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ของผมใช้แบบในรูป(รูปตัวอย่าง)ครับ คู่ละ 1,800 บาท ไม่มีการตัดป้ายครับ ยึดติดกับตัวรถด้วยกาว 3M

ใช้งานมา 6ปีแล้วครับ ปกติดีไม่มีน้ำเข้าหรือขึ้นฝ้าเลยครับ สวยแบบเรียบๆ

ส่วนรถที่บ้านอีกคันใช้กรอบป้ายทะเบียนแถมศูนย์ สภาพป้ายตอนนี้ค่อนข้างแย่ครับ เป็นคราบเลอะจากกรอบป้ายเช็ดไม่ออก คราบแมลงฝังลึกเช็ดยาก บางทีเช็ดด้วยน้ำยาคราบออกแต่ตัวหนังสือของป้ายก็ออกไปด้วยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ส่วนตัวชอบกรอบดำบางๆหรือไม่ใส่กรอบเลย ติดมันดิบๆนี่แหละสวยสุดและ
ทะเบียนรุ่นใหม่ๆถ้าไม่ใชัlotที่มีปัญหามันก็ทนนะครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมทำที่วรจักรครับ หน้าหลัง 900
ที่ทำเพราะ ป้ายรุ่นตัวใหญ่ไม่มีแล้ว แล้วก็เป็นป้ายประมูลด้วย สีจะได้ไม่ซีด ไม่หมอง
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ dazetos

ส่วนตัวชอบกรอบดำบางๆหรือไม่ใส่กรอบเลย ติดมันดิบๆนี่แหละสวยสุดและ
ทะเบียนรุ่นใหม่ๆถ้าไม่ใชัlotที่มีปัญหามันก็ทนนะครับ

เหมือนกันครับ ชอบแปะมันลงบนตัวถังตรงๆนี้ล่ะครับ ทั้งหน้าหลัง แต่คันใหม่นี้ยังไม่มีเวลา ถอดกรอบป้ายที่แถมมาจากศูนย์ออก

ออฟไลน์ aobness

กันน้ำครับดูเรียบๆ สะอาดตาดี

ผมทำที่วรจักรครับ หน้าหลัง 900
ที่ทำเพราะ ป้ายรุ่นตัวใหญ่ไม่มีแล้ว แล้วก็เป็นป้ายประมูลด้วย สีจะได้ไม่ซีด ไม่หมอง

วรจักรอยู่แถวไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วรจักร 400 ก็กันได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ TUN69

• **
เห็นมาจากในเน็ต ผมลองดูแล้วเยี่ยมมาก

ใช้กรอบป้ายสแตนเลสเดิมที่แถมมานะครับ

ใช่แผ่นอคริลิคใส1-2 มม.(ชนิดเดียวกับที่ใช้เลี่ยมพระ)ตัดเท่ากับแผ่นป้ายทะเบียน 34 x 15 cm.ลบมุมให้เรียบร้อย

ประกบเฉพาะด้านหน้าป้ายหาเทปกาวดีๆบ้างๆ 3m ก็ได้แปะขอบรอบป้ายให้ดีใช้ที่หนีบด้านที่ยังไม่แปะเพื่อไม่ให้เขยื้อน

เอาไปใส่กับกรอบสแตนเลสได้เลย กันน้ำ(ขึ้นอยู่กับการติดเทป) กันแมลง ราคาประหยัด

ของผม ฝนตก ล้างรถ น้ำไม่เข้า งบประมาณ ไม่เกิน150บาท  :o

แผ่นอคริลิคตัดยาก จ้างไปเลย อย่าตัดเอง ของผมเขาตัดมาให้เลย 2 แผ่น 90 บาท
เทปติดประมาณขอบสีดำของป้าย อย่าติดออกมามากเวลาใส่กรอบจะโผล่ ของผมติดเทปดำแต่ไม่โผล่เลย

ประมาณนี้ ขอบคุณเจ้าของบลอค
http://diy-thailand.blogspot.com/2010/12/blog-post.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2014, 23:11:36 โดย TUN69 »

ออฟไลน์ TorTy

เป็นงานฝีมือครับอย่าไปซื้อพวกสำเร็จรูปนะเพราะเดี่ยวก็จะมีพวกฝุ่นและพวกเขม่าเข้าไป
แถมมองเห็นชัดเจนไม่เปื่อนเลยติดแล้วรถดูสวยขึ้นนะครับไม่ต้องห่วงเรื่องสนิมด้วย

ข้อดีอีกอย่างก็ล้างง่ายด้วยป้ายก็ไม่เก่าครับผมติดทุกคันนะผมว่าคุ้มกะเงินที่จ่ายไปครับ
หาร้านดีๆครับรับประกันว่าถูกใจ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
กรอบป้ายกันน้ำผมว่ามันใช้ได้ดีมากเลยครับในเรื่องกันน้ำออก พอน้ำเข้าไปในกรอบป้ายมันกันน้ำไม่ให้ออกมาได้จริงๆครับ

ส่วนตัวคิดว่า ใช้เป็นแบบกรอบป้ายญี่ปุ่นดีกว่าไหมครับ ดูเรียบง่ายและถูกด้วย แปะ 3M ก็อยู่แล้ว

ปกติป้ายทะเบียนผลิตโดยใช้โลหะที่ไม่เป็นสนิมอยู่แล้วนะครับ ไม่จำเป็นต้องกันน้ำ เปลีืองเงินเปล่าๆ

แต่ถ้าเป็นกรอบป้ายโลหะที่แถมจาก 0 เขาใช้โลหะที่เป็นกึ่งเหล็กกึ่งสแตนเลส ซึ่งสามารถขึ้นสนิมได้แต่ขึ้นยากหน่อย แต่ใช้นานๆเข้าก็เป็นสนิมและเมื่อกรอบป้ายเป็นสนิมเวลาฝนตกมันก็จะสร้างคราบสนิมแก่ป้ายทะเบียนของเราได้ ขัดไม่ค่อยออกด้วย  :-\ (ปกติเพื่อนหรือญาติออกรถผมจะให้ตัดของแถมเป็นกรอบป้ายทิ้งและเอาเป็นอย่างอื่น เพราะเป็นของแถมที่ไร้สาระมาก)

ออฟไลน์ Ongszaa

วรจักรอยู่แถวไหนอ่ะครับ

ใกล้ๆคลองถมครับ เส้นโรงพยาบาลกลาง แถวๆนั้น
กรอบที่ผมบอกเป็นอคลีริค งานฝีมือ ใช้เวลาประมาณ 1-1.30 ในการทำนะครับ ระหว่างทำก็เดินคลองถมรอได้ จอดหน้าร้านเค้าแล้วให้คนมาถอด
แล้วเอารถไปจอด ตึกศรีวรจักร(แคบหน่อย) หรือ ตึกคลองถมเซ็นเตอร์ อันนี้กว้างกว่า แต่เดินไกลกว่านิดนึง เดินทะลุกันได้

ตั้งแต่ผมทำมา คันนี้คันที่ 8 ไม่มีคนไหนน้ำเข้าเลย สภาพยังเหมือนเดิมเกือบทุกคัน มีคันเดียว เป็นรอยหินกระแทก เพราะ ซัดไป 200 กว่าๆ แล้วหินดีดใส่กรอบ
ส่วนคันอื่นอื่นไม่มีอะไรนะคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

เห็นมาจากในเน็ต ผมลองดูแล้วเยี่ยมมาก

ใช้กรอบป้ายสแตนเลสเดิมที่แถมมานะครับ

ใช่แผ่นอคริลิคใส1-2 มม.(ชนิดเดียวกับที่ใช้เลี่ยมพระ)ตัดเท่ากับแผ่นป้ายทะเบียน 34 x 15 cm.ลบมุมให้เรียบร้อย

ประกบเฉพาะด้านหน้าป้ายหาเทปกาวดีๆบ้างๆ 3m ก็ได้แปะขอบรอบป้ายให้ดีใช้ที่หนีบด้านที่ยังไม่แปะเพื่อไม่ให้เขยื้อน

เอาไปใส่กับกรอบสแตนเลสได้เลย กันน้ำ(ขึ้นอยู่กับการติดเทป) กันแมลง ราคาประหยัด

ของผม ฝนตก ล้างรถ น้ำไม่เข้า งบประมาณ ไม่เกิน150บาท  :o

แผ่นอคริลิคตัดยาก จ้างไปเลย อย่าตัดเอง ของผมเขาตัดมาให้เลย 2 แผ่น 90 บาท
เทปติดประมาณขอบสีดำของป้าย อย่าติดออกมามากเวลาใส่กรอบจะโผล่ ของผมติดเทปดำแต่ไม่โผล่เลย

http://diy-thailand.blogspot.com/2010/12/blog-post.html

โอ้ววิธีนี้ยอดเยี่ยมมากเลย ถูกและดี

ขอบคุณครับ

โอ้ววิธีนี้ยอดเยี่ยมมากเลย ถูกและดี

ขอบคุณครับ

แต่จะว่าไปประกบแต่ด้านหน้าน้ำมันก็เข้าไปขังอ่ะสิ

มีวิธีประกบด้านหลังด้วยไหม

ออฟไลน์ HYDE--

กันได้จริงครับ แต่ถ้าน้ำเกิดหลุดเข้าไป หรือ มีรอยแตก ก็จะทำให้เป็นฝ้าครับ
ของผมใช้อยู่ ซื้อจากตลาดพูนทรัพย์ คู่ละ 200 บาท สั้น-สั้น พอดีขับผ่านไปแถวนั้น

ส่วนของที่แถมมากับรถ เดี๋ยวนี้ศูนย์หลายๆที่ ก็ให้เป็น กรอบป้ายพลาสติกสีดำ ซึ่งผมว่ามันก็สวยอยู่แล้ว
แต่ถ้าเป็นกรอบป้ายแสตนเลส มันดูไม่ค่อยสวย ก็เปลี่ยนดีกว่า

หรือถ้าเป็นรถสีขาว ใช้กรอบป้ายแบบญี่ปุ่น ที่เป็นขอบสีดำบางๆก็สวยดีครับ

ออฟไลน์ TUN69

• **

ขอบคุณครับ

แต่จะว่าไปประกบแต่ด้านหน้าน้ำมันก็เข้าไปขังอ่ะสิ

มีวิธีประกบด้านหลังด้วยไหม

ด้านหลังไม่ต้องประกบครับ ป้ายไม่ขึ้นสนิมอยู่แล้ว น้ำจะไหลออกตามปกติ ของกรอบสแตนเลส
ประกบแผ่นอคริใสเฉพาะด้านหน้า ป้องกัน สี และตัวอักษรของป้ายทะเบียน จากกรวด แมลง และมลภาวะ
น้ำจะไม่เข้าด้านหน้าเพราะเราติดเทปโดยรอบไว้ (เลือกชนิดเทปดีๆหน่อย)จะให้มั่นใจยิงซิลิโคนรอบก็ได้
แต่มันจะเยอะไป ผมติดเทปอย่างเดียวเอาอยู่

ทำป้ายแบบนี้จะกันน้ำเฉพาะด้านหน้าของป้าย ด้านหลังอย่าได้แคร์
หากใส่แผ่นอคริลิคทั้งหน้าและหลังมันจะหนาไป กรอบสแตนเลสอาจใส่ไม่เข้า
หากหิน กรวดกระเดนใส่แตก เราก็เปลี่ยนใหม่ เฉพาะแผ่นหน้า ถูกจะตาย

ลองประยุกต์ดูนะครับ 

ออฟไลน์ maytus

• Newbie
  • *

แผ่นอะคริลิคช่วยป้องกันป้ายทะเบียนไม่ให้เกิดความเสียหาย ลองชมดูตามลิงค์นั้ครับ https://www.facebook.com/1559227004307337
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 10:06:07 โดย maytus »