ผู้เขียน หัวข้อ: Juke กับ EcoSport เพื่อนมีคำถามฝากผมมา 2 คำถามครับ  (อ่าน 6458 ครั้ง)

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
พอดีเพื่อนผมไปดู Juke กับ EcoSport ที่ศูนย์ไม่ได้ลองขับ แต่เบื้องต้นชอบทั้งคู่พอๆกัน แต่มีคำถามฝากผมมา 2 คำถามครับ

1. การติดแก๊ส: Juke น่าจะติดได้ที่ใส่ล้ออะไหล่ท้ายรถ แต่ EcosSport จะติดตรงไหนอ่ะครับ เพราะล้ออะไหล่มันแขวนอยู่หลังรถเลย
2. เครื่อง 2 ตัวนี้ ถ้าออกทริปต่างจังหวัดบ่อยๆ ตัวไหนกำลังดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. รถคันเก่าขับ Jazz' 09 ครับ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: Juke กับ EcoSport เพื่อนมีคำถามฝากผมมา 2 คำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 21:47:58 »
1. ecosport ก็ติดแก๊สไว้ตรงที่เก็บของนั่นแหละครับ แบบถังแคปซูล ต้องยอมเสียพื้นที่หน่อย
2. กำลังเครื่อง juke ดีกว่าเล็กน้อย

ออฟไลน์ Highway Star

Re: Juke กับ EcoSport เพื่อนมีคำถามฝากผมมา 2 คำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 22:16:31 »
ติดตรงที่วางของ จุคแรงดีกว่าเล็กน้อย

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 22:22:51 »
1. ecosport ก็ติดแก๊สไว้ตรงที่เก็บของนั่นแหละครับ แบบถังแคปซูล ต้องยอมเสียพื้นที่หน่อย
2. กำลังเครื่อง juke ดีกว่าเล็กน้อย

ติดตรงที่วางของ จุคแรงดีกว่าเล็กน้อย

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:05:42 »
ถ้าได้เครื่อง1.6 ของJuke มาวางบนEcoSport จะดีมากเลยครับ  :P
และมียางอะไหล่แบบJuke ด้วยนะ  ;D ติดถังโดนัทเลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:30:14 »
ขออนุญาตแก้ไขครับ ecosport ไม่ได้ฉีดตรงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 23:54:07 โดย petchjaa »

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:31:55 »
ฉีดตรงติดแก๊สได้ครับ

แต่ผมว่า อย่าไป Modify อะไรเถอะนะ ถ้าเป็น Ford

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:35:47 »
ecosport ฉีดตรงนะครับ อย่าลืม

Ecosport เครื่องเดียวกับ Fiesta 1.5 ยังไม่ใช่Ecoboost และไม่ได้ฉีดตรง ไม่ใช่หรอครับ

หรือมีรุ่นใหม่ออกมาแล้ว???
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:43:28 »
ตอบ จขกท เท่าที่ผมลองขับมาแล้วทั้งคู่

Juke กำลังเครื่องดีกว่า เทียบกับJazzตัวใหม่แล้วสูสี แต่Jukeให้ความหนักแน่นได้มากกว่า ขับสบายกว่า แต่ด้านหลังคับแคบมากกกกไปนิดนึง แต่ตัวเบาะกลับนั่งสบาย

Ecosport กำลังเครื่องยังเป็นรองอยู่เยอะครับ ช่วงล่างใกล้เคียงแต่ด้อยกว่าJukeนิดนึง ด้านหลังไม่คับแคบ แต่ ตำแหน่งของเบาะยังนั่งสบายสู้Jukeไม่ได้ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:45:16 »
ecosport ฉีดตรงนะครับ อย่าลืม

Ecosport เครื่องเดียวกับ Fiesta 1.5 ยังไม่ใช่Ecoboost และไม่ได้ฉีดตรง ไม่ใช่หรอครับ

หรือมีรุ่นใหม่ออกมาแล้ว???

EcoSport1.5 ไม่ใช่เครื่องฉีดตรง ตามที่คุณ petchjaa กล่าวไว้รับ
ยังไม่มีการวางเครื่องฉีดตรง EcoBoost1.0 สำหรับเมืองไทยครับ
ฉีดตรงก็ติดLPGได้ครับ ทั้งแบบผสม(น้ำมัน+LPG) และฉีดแก๊สโดยใช้หัวฉีดน้ำมันร่วมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 23:51:58 โดย toast »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:25:29 »
JUKE มันแคบเลยนะติดแก๊สโอ๊ย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:35:14 »
จุกติดแก๊สใช้ถังโดนัด 52 ลิตร  ยางอะไหล่วางบนถังแก๊สได้แต่ถอดถาดเก็บของทิ้งไป  ....คุณจะได้ทั้งคู่ซึ่งไม่มีในรถอื่น ๆ  แต่บ่าวาวล์ติดรถไม่ใช่บ่าแข็ง  แสนโลเศษต้องทำบ่าใหม่  ทีนี้ใช้หายห่วง....แต่กลัวเกียร์ cvt......

jaesz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:51:28 »
ผมเคยรอJuke นานมาก พอมันมาจริง ๆ ผมรู้สึกไม่ถูกใจราคา เพราะเทียบกับ ECOSPORT ที่เป็นรถระดับเดียวกัน ราคาไม่คุ้มเอาเลย

ผมก็เลยแอบไปดู FORD เห็นศูนย์บริการทำงาน ฝ่ายอะไหล่ก็ด้วย เหนื่อยใจ ศูนย์ต่างจังหวัดไม่เก็บอะไหล่กันเลยโทรไปถามโน่นถามนี่ ตอบคำเดียว ทางเราไม่เก็บอะไหล่ค่ะ

ถ้าหลับตาเลือก งบไม่สน คงเอา Juke ครับ ฝาสูบรุ่นนี้เขาทำใหม่ ติดแก๊ซได้ทนทาน(ติ๊ต่างเอาจาก SYLPHY CNG) หัวฉีดคู่อาจจะต้องหาช่างที่รู้จักการตัดวงจรหัวฉีดที่เข้าใจจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:08:49 »
juke น่าใช้กว่าครับ กำลังเครื่องดีกว่า ford แน่นอน ไม่ต้องกังวลเรื่องอะไหล่ด้วย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:28:28 »
ecosport จุดเด่นอย่างหนึ่งคือเรื่องพับเบาะ มันทำได้หลายหลาย
แต่ถ้าวางถังแคบซูล มันจะเสียประโยชน์ด้านนี้ไปเลยนะครับ

ปอลิง เท่าที่ตามอ่านมาก็ยังไม่เห็น ecosport ติดแก๊ส โชว์เลยสักคันเดียว
แต่ juke เห็น สองสามยี่ห้อแล้วที่ติดโชว์

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 21:15:58 »
Juke ต้องลองหาในคลับครับเรื่องชนมาแล้วซ่อมนานมั้ย  อย่าลืมว่ามันมาจากอินโดฯ นะ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Elestra

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:54:23 »
ใช้ EcoSport ตัวท็ปอยู่

ข้อดี - ข้างหลังไม่แคบ - ด้านหลังเปิดเหมือนตู้เย็น - อุปกรให้มาครบเทียบกับราคามีซันรูฟ

ข้อเสีย - เครื่องอืดมาก แต่พ้น 1500 โลมาได้ก็จะไม่ค่อยอืดมาก แต่เครื่องนี้เดิมเปนเครื่อง 1600 แล้วมาโมให้เปน 1500 ผลคือ จะมีแรงกระตุกให้เหนเปนพักๆ ทุก 40-60 นาที จากความไม่สมดุลย์ของ cc เครื่องที่ออกแบบมาแต่ทีแรก  ช่วงล่างพอใช้ได้เกาะ แต่ก็ไม่เด่นมากนัก

ถ้าขับแค่ 1-2 คนไป Juke ดีกว่านะ

ถ้ามีคนนั่งข้างหลังเอา EcoSport หรือรอ Honda Vezel

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 16:15:09 »

ข้อดี - ข้างหลังไม่แคบ - ด้านหลังเปิดเหมือนตู้เย็น - อุปกรให้มาครบเทียบกับราคามีซันรูฟ

ข้อเสีย - เครื่องอืดมาก แต่พ้น 1500 โลมาได้ก็จะไม่ค่อยอืดมาก แต่เครื่องนี้เดิมเปนเครื่อง 1600 แล้วมาโมให้เปน 1500 ผลคือ จะมีแรงกระตุกให้เหนเปนพักๆ ทุก 40-60 นาที จากความไม่สมดุลย์ของ cc เครื่องที่ออกแบบมาแต่ทีแรก  ช่วงล่างพอใช้ได้เกาะ แต่ก็ไม่เด่นมากนัก

ถ้าขับแค่ 1-2 คนไป Juke ดีกว่านะ

ถ้ามีคนนั่งข้างหลังเอา EcoSport หรือรอ Honda Vezel

ผมเปิดดูในห้องเครื่อง ใหญ่มากกกกกกก เครื่องนี่โหวงๆเลย
ทั้งที่มันเป็นตัวเดียวดับเฟียสต้า แต่ห้องเครื่องเฟียสต้า แน่นจนไม่รู้จะแน่นยังไง
เพราะนโยบายรถคันแรกนั่นแหละครับ ทำให้ต้องตอนจาก 1.6 เหลือ 1.5 แล้ว 1.6 ก็หายไปจากเฟียสต้าเลย
แล้วถ้าในอนาคต จับยัด 1.0 ecoboost ห้องเครื่องคงจะว่างโล่งจนเอาถังแก๊สใสได้เลย 555

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 19:22:06 »

ผมเปิดดูในห้องเครื่อง ใหญ่มากกกกกกก เครื่องนี่โหวงๆเลย
ทั้งที่มันเป็นตัวเดียวดับเฟียสต้า แต่ห้องเครื่องเฟียสต้า แน่นจนไม่รู้จะแน่นยังไง
เพราะนโยบายรถคันแรกนั่นแหละครับ ทำให้ต้องตอนจาก 1.6 เหลือ 1.5 แล้ว 1.6 ก็หายไปจากเฟียสต้าเลย
แล้วถ้าในอนาคต จับยัด 1.0 ecoboost ห้องเครื่องคงจะว่างโล่งจนเอาถังแก๊สใสได้เลย 555

อยากให้ วางEcoboost1.0 บน EcoSport
แล้วทำที่เก็บล้ออะไหล่ ไว้ในห้องโดยสารครับ
จะได้ติดแก็สได้ไม่เสียพื้นที่

jomyoot

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 00:52:14 »

อยากให้ วางEcoboost1.0 บน EcoSport
แล้วทำที่เก็บล้ออะไหล่ ไว้ในห้องโดยสารครับ
จะได้ติดแก็สได้ไม่เสียพื้นที่

ถ้ามันไม่กั๊กเครื่องอีโคบูตส์ ป่านนี้ยอดขายไม่น้อยหน้าจู๊คหรอกครับ แต่นี่มากั๊กเครื่องยนต์ใช้เครื่องเดิมเฟียสต้า1500cc.
กระแสการตอบรับจากผู้บริโภค ก็เลยออกมาอย่างที่เห็น ยี้กันเป็นแถวกับอัตราเร่งที่อืดซะ แถมคิดหนักที่จะเอาไปติดแก๊ส
อีกต่างหาก จะรอดูว่า ระหว่าง อเมริกัน มอเตอร์ (ฟอร์ด) กับ เชฟโรเลต (GM) ใครจะเดี้ยงก่อนกัน

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 13:47:32 »
เมื่อวานตอนเช้าแถวพระราม 9 เจอ juke ป้ายแดงสีดำ สองคันรวด โดดเด่นมาก... ส่วน eco เห็นบ้างนานๆที แต่รู้สึกไม่เด่งเกท่าไหร่

มองจากภายนอกล้วนๆ ซื้อ juke เถอะครับ แนวมากๆเลย
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'