ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการต่ออายุใบขับขี่หน่อยครับ  (อ่าน 3374 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
สอบถามเรื่องการต่ออายุใบขับขี่หน่อยครับ คือเห็นประกาศที่ว่าต่อไปต้องสอบสองวัน

เลยสงสัยว่าแล้วต่อ 5 ปี เป็น 5 ปี ยังใช้ระเบียบเดิมไหมครับ หรือต้องอบรมสองวันเช่นกัน รบกวนด้วยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการต่ออายุใบขับขี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:21:39 »
คนละส่วนกันครับ ต่ออายุส่วนต่ออายุ ทำใหม่ส่วนทำใหม่ ที่เห็นคนเขาตื่นตูมไปแห่กันสอบใบขับขี่ใหม่กันช่วงที่ผ่านมาก่อนเปลี่ยนกฎ คือในส่วนของทำใบขับขี่ใหม่ครับ ส่วนที่คุณไปต่ออายุมันอีกส่วนหนึ่งแยกห้องจากกันครับ เวลาการทำเหมือนเดิมคืออบรม 1 ชั่วโมง ทดสอบสมรรถภาพ ละก็ทำเรื่องขอใบขับขี่ใหม่ ทุกขั้นตอนถ้าคุณไปเช้าเสร็จก่อนเที่ยงแน่นอนครับ หรือคุณจะไปเปนรอบๆก็ได้ รู้สึกว่าจะมีรอบ 8.30 น., 10.30 น., 13.30 น., 15.30 น.และนอกรอบเวลา 18.00 น. ก็มีครับ

คนยังเข้าใจผิดอีกเยอะเกี่ยวกับต่ออายุใบขับขี่ที่มักจะสับสนว่าต้องใช้เวลาเยอะสองสามวันครับ ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่อย่างที่ผมกล่าวไปข้างต้น

Re: สอบถามเรื่องการต่ออายุใบขับขี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:44:18 »
คนละส่วนกันครับ ต่ออายุส่วนต่ออายุ ทำใหม่ส่วนทำใหม่ ที่เห็นคนเขาตื่นตูมไปแห่กันสอบใบขับขี่ใหม่กันช่วงที่ผ่านมาก่อนเปลี่ยนกฎ คือในส่วนของทำใบขับขี่ใหม่ครับ ส่วนที่คุณไปต่ออายุมันอีกส่วนหนึ่งแยกห้องจากกันครับ เวลาการทำเหมือนเดิมคืออบรม 1 ชั่วโมง ทดสอบสมรรถภาพ ละก็ทำเรื่องขอใบขับขี่ใหม่ ทุกขั้นตอนถ้าคุณไปเช้าเสร็จก่อนเที่ยงแน่นอนครับ หรือคุณจะไปเปนรอบๆก็ได้ รู้สึกว่าจะมีรอบ 8.30 น., 10.30 น., 13.30 น., 15.30 น.และนอกรอบเวลา 18.00 น. ก็มีครับ

คนยังเข้าใจผิดอีกเยอะเกี่ยวกับต่ออายุใบขับขี่ที่มักจะสับสนว่าต้องใช้เวลาเยอะสองสามวันครับ ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่อย่างที่ผมกล่าวไปข้างต้น

ขอบคุณครับ แสดงว่ายังใช้ระเบียบเดิม เพระาผมเข้าไปอ่านในเว็บของขอนส่ง ก็ตามที่คุณ Duey ว่ามา แต่พอดีเห็นข่าวลือมาว่าสองวันผมเลยสับสน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 01:35:04 »
แฟนผมทำใบขับขี่หาย(กระเป๋าตังค์หาย)  ไปทำใหม่ก็คล้ายต่อแหละครับ  ต้องนั่งอบรมอีกอ่ะ

ออฟไลน์ salamander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:58:25 »
ผมพึ่งไปต่อใบขับขี่ 5ปี 5ปี เมื่อวันจันทร์    อมรมดูหนังซักครึ่งชม  เทสตาอะไรก็สบายๆครับ ไม่ผ่านเค้าให้ทำใหม่จนผ่าน

ไม่กี่ชม.ก็เสร็จแล้ว  รอคิวทำบัตรยังนานกว่าอบรม+เทสสายตาซะอีก

อ้อ  หลักฐานในการต่ออายุใบขับขี่  ใช้แค่ใบขับขี่ ,บัตรประชาชน เท่านั้นเองครับ          (ใบรับรองแพทย์ไม่ต้องใช้ครับ)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 09:24:55 »
ดีที่ผมได้ใบขับขี่แบบตลอดชีพมา

เก็บรักษาดียิ่งกว่าอะไร หากหายคงเสียดายแย่ แหะแหะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:04:24 »
ดีที่ผมได้ใบขับขี่แบบตลอดชีพมา

เก็บรักษาดียิ่งกว่าอะไร หากหายคงเสียดายแย่ แหะแหะ

ถ้าหายก็ทำใหม่เปนแบบสมาทการ์ดได้ครับ ได้เปนตลอดชีพเหมือนกัน พี่ชายผมเพิ่งไปทำมา ในใบแจ้งความให้เจ้าหน้าที่ตำรวจระบุว่าเปนใบขับขี่ตลอดชีพด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:34:52 »

อิจฉาครับผมบอกตรงๆเลย  ;D ;D ;D  ถ้าผมเกิดเร็วกว่านี้ซํกสองสามปีก็คงได้มา ฮ่าๆ... 

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:28:06 »
ได้ความรู้เพิ่มแฮะ ขอบคุณครับ
เดี๋ยวนี้เหมือนว่ายุ่งยากขึ้นแฮะ ต้องไปอบรม ทดสอบโน้นนี่นั่นอีก

ว่าแต่มีใครรู้บ้างว่า ถ้าผมจะเอาใบขับขี่ตลอดชีพแบบเก่า ไปทำเป็น Smart card ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ และสามารถขอเก็บบัตรเก่าไว้เป็นที่ระลึกด้วยได้ไหมครับ

ออนไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:36:18 »
เดี๋ยวนี้เหมือนว่ายุ่งยากขึ้นแฮะ ต้องไปอบรม ทดสอบโน้นนี่นั่นอีก

ว่าแต่มีใครรู้บ้างว่า ถ้าผมจะเอาใบขับขี่ตลอดชีพแบบเก่า ไปทำเป็น Smart card ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ และสามารถขอเก็บบัตรเก่าไว้เป็นที่ระลึกด้วยได้ไหมครับ

กระทู้เช็คอายุ...

ของผมใช้วิธีแจ้งความว่าหาย แล้วไปทำใหม่ครับ เอาบัตรประชาชนใบเดียวไป กับใบแจ้งความ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:37:18 »

ขั้นตอนยุ่งยากขึ้นเพื่อให้คนมีความรู้กับกฎจราจรและมีระเบียบขึ้น ผมว่าทางขนส่งทำถูกต้องแล้วนะครับ คุ้มค่าทีเดียว

อยากทำใบขับขี่ตลอดชีพเปนสมาทการ์ด ทำได้ครับ แต่อยากเก็บใบเดิมไว้คงต้องไปแจ้งความหายหล่ะครับ (อันนี้ไม่แนะนำเพราะถ้าตรวจสอบได้ว่าแจ้งความเท็จขึ้นมาจะซวยเอาครับ) หลักฐานเอาไปที่ขนส่งก็ทั่วๆไปครับ สำเนาบัตรปชช. สำเนาทะเบียนบ้าน ใบแจ้งความ ประมาณนี้ครับ อาจได้นั่งอบรมด้วยไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ golf4651

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:24:35 »

ได้ครับ เอาใบขับขี่เก่าไปยื่นขอทำใหม่ แต่เสียเท่าไหร่ ลืมราคาครับ แปปเดียวครับ ใบเก่าให้คืนแต่เขาจะเจาะรูครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 07:44:00 »
พอดีว่าผมกำลังไปต่อใบขับขีใหม่ครับแต่ผมไม่ต่อมา4ปีเพราะผมไม่ว่างต่อแล้วไม่ขับรถครับแล้วตอนนี้จำเปนต้องใช้หละครับแล้วต้องสอบใหม่หมดครับแต่ว่ามันต้องอบรมนาน4ชัวโมงหรีอเปล่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:25:10 »
พอดีว่าผมกำลังไปต่อใบขับขีใหม่ครับแต่ผมไม่ต่อมา4ปีเพราะผมไม่ว่างต่อแล้วไม่ขับรถครับแล้วตอนนี้จำเปนต้องใช้หละครับแล้วต้องสอบใหม่หมดครับแต่ว่ามันต้องอบรมนาน4ชัวโมงหรีอเปล่าครับ

ผมจำไม่ได้ว่าขาดต่ออายุเกิน 3 หรือ 5 ปีนี่แหละ ต้องสอบใหม่หมดนะครับ