ผู้เขียน หัวข้อ: รถประมูลกับรถบ้านต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 3124 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinken

• Newbie
  • *
รถประมูลกับรถบ้านต่างกันมากไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:25:38 »
จะหากระบะมาใช้งานที่บ้านสักคัน เห็นราคาถูกว่ารถบ้านหลายเลย แต่ไม่รู้รถประมูลคุณภาพจะเป็นไงบ้างอะครับ เห็นว่าห้ามลองขับ ให้สตาร์ทฟังเสียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: รถประมูลกับรถบ้านต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:38:09 »
ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ ของดีๆเค้าก็บอกพรรคพวกกันถ้าโชคร้ายก็อาจโดนเปลี่ยนอะไหล่ดีๆไปแล้ว พ่อผมเคยไปมาคันที่คิดว่าสวยๆเล็งๆไว้ไม่ทันเค้าเลย สุดท้ายลองเสี่ยงเอาคันที่ดูไม่ดีที่สุดไม่มีใครเอาราคาถูกมากๆกะว่าต่อให้มีปัญหาก็น่าคุมค่าใช้จ่ายได้ สรุปแค่ดูโทรมแต่ซ่อมนิดเดียว

ลองดูครับไม่เสียหายอะไร ประสบการณ์ใหม่ๆผมเองก็อยากลองไปดูแต่เค้าจัดวันธรรมดากันเลยไปไม่ได้

ป.ล. อย่าลืมบวกค่าธรรมเนียมและภาษีนะครับสิ่งที่จ่ายไปทุกอย่างคือราคารถทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: รถประมูลกับรถบ้านต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 13:44:17 »
มีครั้งนึงรถมอไซโดนชน ตำรวจเอาไว้ที่โรงพัก ปรากฎว่าอะไหล่หายบานเลยครับ พวกที่เอารถออกมาประมูล ระวังด้วยนะ มันจะถอดอะไหล่แพงๆออกไป เพื่อให้ซื้อไปใช้ต่อไม่ได้ ต้องมาติดต่อขอซื้ออะไหล่จากคนที่อาจจะขึ้นชื่อว่ามีสินบนรู้เห็นกับคนประมูล

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:11:04 »
รถประมูล หรือ รถยึดแล้วเอามาประมูล ส่วนใหญ่ จอดมาแล้ว 3เดือน อย่างน้อย บางคัน6- 12 เดือน

รถจอดนาน ๆ ก็อย่างที่ทราบ ๆ กันครับ ซีลแข็งน้ำมันซึม วาล์ซน้ำตาย ปั๊มน้ำกุด สูบสนิมกิน วาล์วขี้โคลนเกาะ ยางเคยแบนเอามาเติมลม สีตากแดดตากฝนตากลมมานาน ช่วงล่างเจ้าของเก่าไม่มีตังซ่อม

ตาดีได้ ตาร้ายหนักครับ ถ้าซื้อมาไม่ถูก อย่าซื้อ

ออฟไลน์ minion_dave

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 14:33:20 »
ตามสภาพครับ มีหลายสภาพตั้งแต่ป้ายแดงไปจนถึงแบบที่ต้องเอามาซ่อมก่อนครับ แนะนำประมูลกับบริษัทที่ไว้ใจได้ อย่างแถวบ้านผมมี แมนไฮม อันนี้เป็นเจ้าใหญ่ จากต่างประเทศมาเปิดในไทย เชื่อใจได้ มีตรวจสภาพก่อนครับ ที่เชียงใหม่ก็มีเปิดแล้ว ยังไงก็หาคนเซียนๆ รถไปดูด้วย ไปลองฟังเสียงเครื่อง ดูห้องเครื่องครับ เพราะเค้าห้ามลองขับ

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 12:21:25 »
ผมเคยประมูลได้มา 2 คันแล้วคับ ส่วนต่างของราคาประมูลกับราคาข้างนอกมันช่างเย้ายวนใจเหลือเกิน
แต่ก็ต้องระวังอย่างที่หลายๆคนบอกคับ คือถ้าดีก็ดีไปเลย ถ้าแย่ละก็......  :o
บัญเอิญผมโชคดีทั้ง2คันคับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย เพราะไปดูรถหลายครั้งมาก(ๆๆ)
แต่เพื่อความมั่นใจหลังจากรับรถมาแล้ว ก็พาเข้าศูนย์ไล่เช็คทุกระบบ
เปลี่ยนถ่ายของเหลว+แบต+ยาง หมดเลยคับ เท่านี้ก็ใช้ได้ยาวๆแล้ว  ;)
'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV