ผู้เขียน หัวข้อ: ผมยังงงกับตลาดของ Macan คับ  (อ่าน 5247 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมยังงงกับตลาดของ Macan คับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:32:17 »
คือตอน motorshow เห็น AAS เอาตัว Turbo มาโชว์คับ ราคาแรงอยุ่แต่ผมคิดว่าถ้าเอาตัว diesel หรือ เบนซิน ธรรมดาเข้ามาน่าจะถูกลงหน่อย

แต่ผมมานั่งลองคำนวณราคาเอาเองจากภาษีไทยแล้วราคาก้ยังสูงอยุ่ ตัว diesel น่าจะมีถึงเกือบๆ 6 ล้านเลยสงสัยว่าดูแล้วก้ไม่ได้ถูกกว่า Cayenne

ไรมาก สรุปว่า porches เอามาแข่งกับใครหรือไม่มีคู่แข่งคับ แล้วอยากทราบว่าตอนนี้ในไทยมีใครจองไปรึยังคับ รับรถได้เมื่อไหร่คับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ prai

Re: ผมยังงงกับตลาดของ Macan คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:50:08 »
ถ้ามาแคนดีเซล 6 ล้าน ก็ถูกกว่า คาเยน ดีเซล ประมาณ 2 ล้านนะครับ
ก็ถือว่าราคาต่ำกว่าพอประมาณ

ส่วนทาเก็ตของ Porsche ผมคิดว่าอยู่ระหว่าง พรีเมี่ยมคาร์ กับ ไฮเฮนคาร์ ครับ

Volkswagen > Audi > Porsche > Benltley, Lamborghini > Bugatti

ออฟไลน์ Highway Star

Re: ผมยังงงกับตลาดของ Macan คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:58:24 »
น่าจะเพราะภาษีหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราะรถเกิน220ม้าเหมือนกันภาษีเลยมากพอกันราคาเลยต่ำกว่าไม่มาก คู่แข่งอย่างx3.q5,evoqueไม่ได้เอาเครื่องตัวแรงมาทำตลาดราคาเลยต่ำกว่ามาก ราคานี้เลยน่าไปหาคาเยนมากกว่าแถมตัวs hybridได้ภาษีถูกกว่าราคา6650000ผิดกับมาคันไม่มาก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:49:59 »
Position ทางการตลาดของ Macan จัดอยู่ด้านล่าง Cayenne นิดหน่อย สังเกตได้จากบอดี้ที่เล็กกว่า และตัวเครื่องที่มีแต่แบบ V6 เท่านั้น (อนาคตมี 4 สูบ) แต่ Cayenne จะมี V8 ให้เลือก แต่ทั้งนี้ Porsche พยายามจะชูจุดเด่นตรงที่น้ำหนักเบากว่า Cayenne และมีบุคลิกการขับขี่ที่ใกล้เคียงรถเก๋งมากกว่า เป็นรถที่พยายามจะมองดูกลุ่มคนที่ไม่ซื้อ Cayenne นั้นไม่ซื้อเพราะอะไร แล้วก็พยายามทำรถที่ตอบโจทย์คนกลุ่มนั้นมากขึ้นและในขณะเดียวกันก็พยายามทำตัวเป็นรถที่จะเข้ามาดึงดูดตลาดที่เคยเล่น Audi/Mercedes ให้มีกำลังใจเก็บเงินสู้ทีเดียวเอา Porsche ไปเลยมากขึ้น

รุ่น 4 สูบ 2.0 เทอร์โบมาเมื่อไหร่ คงต้องดูราคากันอีกที
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 13:01:31 »
หลายรีวิว บอกคล้ายๆกันคือ ฟิลลิ่งการขับเหมือนรถเก๋งมากกว่า suv ครับ เพราะฉะนั้นเอามาเจาะกลุ่นลูกค้าที่ อยากได้การขับแบบเก๋งแต่ตัว.ช้ประโยชน์ได้แบบ suv ส่วนเรื่องราคานี่ ไม่พูดถึงครับ เพราะ งงๆ กะราคาบางรุ่นอยู่ แหะๆ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 13:09:25 »
macan 4 สูบเทอร์โบมีขายที่ UK แล้วครับ เครื่อง 2.0 TFSI
ราคาเริ่มต้น ประมาณ 40000 ปอนด์
ที่เยอรมันไม่มีรุ่นนี้ขาย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:09:52 »
macan 4 สูบเทอร์โบมีขายที่ UK แล้วครับ เครื่อง 2.0 TFSI
ราคาเริ่มต้น ประมาณ 40000 ปอนด์

2.0 TFSI นี้มาจาก Audi ใช่ไหม

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:28:56 »
อ้างถึง
Porsche released a base Macan for select Asian markets and the United Kingdom. Using a reworked version of the Volkswagen Group's popular 2.0L inline-four engine used in multiple applications such as the Audi Q5, the Macan is the first Porsche to be powered by four cylinders since the Porsche 968. A 204 PS (150 kW; 201 bhp) 2.0L four-cylinder diesel is due to join the range at a later date

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:34:06 »
รู้สึกรุ่นนี้ จะมาแนวเดียวกะ 316i ในไทยนะคับแบบผลิตน้อยๆใช่ปะคับ ผมรู้สึกอย่างนั้นนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 21:18:09 »
ประมาณ 911 = (Cayenne) กับ Cayman = (Macan)  น่าจะการตลาดแบบนี้นะครับ รถแนวเดียวกัน แต่มันก็ใกล้กันในราคา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย