ผู้เขียน หัวข้อ: แหล๋วๆ ปรับราคาน้ำมัน ถูกลง กว่า 10บาท  (อ่าน 18436 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: แหล๋วๆ ปรับราคาน้ำมัน ถูกลง กว่า 10บาท
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 20:19:58 »
น้ำมันแพงเพราะ ภาษีที่ซ้ำซ้อน และ เงินจัดเก็บเข้ากองทุน
แต่ผมอยากให้ปรับลดแต่ภาษีให้มาก ส่วนเงินกองทุนอยากให้มีแต่เก็บให้เหมาะสม

เก็บไว้สำหรับ ชดเชยให้พืชพลังงาน
และเก็บไว้ยามที่ราคาน้ำมันเป็นช่วงขาขึ้น ซึ่งคงมีแน่ในอนาคต เพราะตอนนี้มันนิ่งมานาน ไม่มีอะไรคงอยู่ได้ตลอดไป

ออฟไลน์ delete

Re: แหล๋วๆ ปรับราคาน้ำมัน ถูกลง กว่า 10บาท
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 20:30:15 »
ผมว่า ของขึ้นราคานะครับ ถ้าเอากองทุนน้ำมันออก
เพราะ
LPG ขึ้นราคาแน่นอน แก๊สหุงต้ม ปัจจุบันได้เงินสนับสนุนจาก กองทุนน้ำมันอยู่นะครับ

คิดแค่น้ำมันไม่ได้ครับ

E 85 ด้วยนะครับ เพราะตัวนี้กินเงินชดเชยพอสมควร

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 20:46:47 »
จะเป็นไปได้ถ้าใช้ต้นทุนราคาก๊าซตามจริงเบนซิลจะลดได้หลายบาท ประเทศนี้เป็นประเทศนำเข้าน้ำมันดิบ ไม่ใช่ส่งออกน้ำมันดิบ ที่จะเอากำไรมาโปะได้แบบมาเลเซีย

เป็นไปไม่ได้

อย่าไปเชื่ออะไรบนเฟสฯเลยครับ สร้างข่าวมั่วกันชิบตรงๆเลย

แล้วมาดูอะไรนิดนึงครับ

http://www.mcot.net/site/content?id=538ee2e3be04702b768b4572#.U48nAij3PQp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 21:07:49 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 21:30:08 »
ถึงจะชอบขับรถมาก แต่อยากให้เอาไปโปะระบบขนส่งมวลชนดีกว่า น่าจะเป็นการแก้ไขปัญหาจราจรได้ดีที่สุดในระยะยาว

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 21:53:41 »
ผมว่าอย่างดีเซลควรเลิกภาษีไปเลยเพราะกระทบกับระบบเศรษฐกิจในวงกว้าง ชาวบ้านรากหญ้า ตลาดล่างเขาใช้กัน ส่วนเบนซินเก็บนิดหน่อยก็พอดูตลาดเมกาเป็นตัวอย่างเขาใช้น้ำมันถูกกว่าเราตั้งเยอะ
ลดภาษีหรือเลิกเก็บไปเลยสำหรับกระบะหนึ่งตัน และ รถรยนต์นั่งขนาดเล็กไม่เกิน1500ccก็ลดหรือเลิกเก็บไปเลย แล้วหารายได้เพิ่มด้วยการขึ้นภาษีรถนั่งขนาดใหญ่ SUVและรถหรู เก็บภาษีถนน จิปาถะ เยอะไปมั้ยครับ :)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 21:59:34 »
ผมอยากให้เร่งพัฒนาระบบขนส่งสาธารณะให้สมบูรณ์และทั่วถึงมากกว่าการลดราคาน้ำมันง่ะ :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 22:52:02 »
ผมว่าอย่างดีเซลควรเลิกภาษีไปเลยเพราะกระทบกับระบบเศรษฐกิจในวงกว้าง ชาวบ้านรากหญ้า ตลาดล่างเขาใช้กัน ส่วนเบนซินเก็บนิดหน่อยก็พอดูตลาดเมกาเป็นตัวอย่างเขาใช้น้ำมันถูกกว่าเราตั้งเยอะ
ลดภาษีหรือเลิกเก็บไปเลยสำหรับกระบะหนึ่งตัน และ รถรยนต์นั่งขนาดเล็กไม่เกิน1500ccก็ลดหรือเลิกเก็บไปเลย แล้วหารายได้เพิ่มด้วยการขึ้นภาษีรถนั่งขนาดใหญ่ SUVและรถหรู เก็บภาษีถนน จิปาถะ เยอะไปมั้ยครับ :)

อเมริกาเค้ามีน้ำมันเอง เป็นคลังน้ำมันสำรองครับ เลยถูกได้ และนำเข้าเพื่อใช้รวมกับที่ขุดเอง

////

น้ำมันดีเซลจะพูดไป ควรลอยมากกว่าไปอุ้มมัน ควรแยกให้ภาคอุตสาหกรรม แยกกับครัวเรื่อน ถ้าแบบนี้รถหรู รถกระบะดันรางไม่ใช้ซัดเล่นกันตายหรอครับ ขนาดลิตรละ 29.99 อยู่ยังซัดเล่นกันขนาดนี้

////

ถ้าไปแยกรถเล็ก รถใหญ่แบบนี้โครตไม่ยุติธรรมครับ คนมีปัญญาซื้อรถแต่ไม่มีปัญญาเติมน้ำมันมันก็ไม่ใช่เรื่อง คนจ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อรถแพงกว่าเค้าผิดอะไรที่ต้องเสียเงินให้พวกที่ซื้อรถมาแล้วไม่มีปัญญาเติมน้ำมัน  (ถ้าในตรรกะนั้นนะครับ)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ งวดหน้าถูก30ล้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:23:39 »
ผมว่าน้ำมันราคานี้ก็เหมาะสมแล้วครับ
ถูกลงลิตรละ10บาท รัฐเก็บภาษีได้น้อยลง ก็มีเงินสร้างสารธารณูปโภคพื้นฐานน้อยลง
คนใช้น้ำมันแบบฟุ่มเฟือยมากขึ้น นำเข้ามากขึ้น เสียดุลการค้ามากขึ้น
ประเทศเราไม่ได้ขุดน้ำมันมาใช้ได้เพียงพอต่อความต้องการในประเทศโดยไม่ต้องนำเข้าเลยนะครับ
เห็นข้อมูลใส่ไข่กันในsocial network ว่าขุดได้เยอะแยะงู้นงี้ ส่งออกไปขายถูกๆ
ถ้าเป็นงั้นจริงนะ ไทยเราอยู่ในโอเปกไปละครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:26:34 »
ผมว่าน้ำมันราคานี้ก็เหมาะสมแล้วครับ
ถูกลงลิตรละ10บาท รัฐเก็บภาษีได้น้อยลง ก็มีเงินสร้างสารธารณูปโภคพื้นฐานน้อยลง
คนใช้น้ำมันแบบฟุ่มเฟือยมากขึ้น นำเข้ามากขึ้น เสียดุลการค้ามากขึ้น
ประเทศเราไม่ได้ขุดน้ำมันมาใช้ได้เพียงพอต่อความต้องการในประเทศโดยไม่ต้องนำเข้าเลยนะครับ
เห็นข้อมูลใส่ไข่กันในsocial network ว่าขุดได้เยอะแยะงู้นงี้ ส่งออกไปขายถูกๆ
ถ้าเป็นงั้นจริงนะ ไทยเราอยู่ในโอเปกไปละครับ

ถูกต้องที่สุดครับ เห็นด้วยมาก

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 00:56:13 »

ตามนี้เลยครับ อย่างอแงตามใจตัวเองให้มากนักเลย ภาระของชาติก็เยอะอยู่แล้ว จะให้อุดหนุนอุ้มทรัพยากรที่เราแทบจะผลิตเองไม่ได้ จะไปเอาเงินที่ไหนมาครับ ถามจริง? สุดท้ายก็ต้องเอาภาษีเราไปอุดหนุน แทนที่จะเอาไปพัฒนาประเทศด้านต่างๆ ได้อีกมากมาย ผมว่าอยู่ที่ตัวเราแล้วล่ะ เริ่มประหยัดน้ำมัน คนละนิดคนละหน่อย เราก็ไม่ต้องแบกรับการนำเข้าอย่างทุกวันนี้ อาจจะเห็นน้ำมันถูกลงโดยกลไกของมันเองก็ได้ ;)

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 02:46:55 »

ตามนี้เลยครับ อย่างอแงตามใจตัวเองให้มากนักเลย ภาระของชาติก็เยอะอยู่แล้ว จะให้อุดหนุนอุ้มทรัพยากรที่เราแทบจะผลิตเองไม่ได้ จะไปเอาเงินที่ไหนมาครับ ถามจริง? สุดท้ายก็ต้องเอาภาษีเราไปอุดหนุน แทนที่จะเอาไปพัฒนาประเทศด้านต่างๆ ได้อีกมากมาย ผมว่าอยู่ที่ตัวเราแล้วล่ะ เริ่มประหยัดน้ำมัน คนละนิดคนละหน่อย เราก็ไม่ต้องแบกรับการนำเข้าอย่างทุกวันนี้ อาจจะเห็นน้ำมันถูกลงโดยกลไกของมันเองก็ได้ ;)

เห็นด้วยครับ ผมจำได้ตอนรัฐบาลยิ่งลักษณ์เข้ามาใหม่ก็งดจับเก็บภาษี เบนซิน95เหลือลิตรละ30กว่าบาท สุดท้ายก็เด้งกลับมาแพงกว่าเดิม
ไอ้นโยบายแบบลดแลกแจกแถมขอเถอะครับ ว่าด้วยไม่การเมืองนะ ขอนโยบายพลังงานที่ชัดเจน และสะท้อนต้นทุนไม่ใช่อุดกันมั่วเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

เวลาน้ำมันขึ้นแก๊สขึ้นสินค้าขึ้น แต่เวลาน้ำมันแก๊สลงพ่อค้าแม่ค้าไม่มีใจดีมาลดราคาสินค้าให้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 03:30:22 »
อย่าดราม่านะครับ ทุกท่าน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 07:47:42 »
ยึด ปตท.คืน จบ

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:08:43 »
น้ำมันแพง ท่านต้องรู้ว่ามันแพงสมเหตุ สมผล หรือเปล่า

1. น้ำมันแพงมากแบบก้าวกระโดด หลัง ปตท เข้าตลาดหุ้นใช่หรือไม่(ลองเทียบบัญญัติไตรยางดู ว่าราคาในอดีต ในและนอกประเทศ กับปัจจุบันเป็นอย่างไร)
2. น้ำมันแพงมาก เพราะ รัฐ ต้องรีดภาษีมากขี้น เนื่องจากการบริหารงานผิดพลาดใช่หรือไม่
3. น้ำมันแพงมาก หลังจาก มีกองทุนน้ำมัน เพราะรัฐต้องการสับขาหลอก ให้ประชาชนงง และตามไม่ทันใช่หรือไม่

ทางออก ที่จะเลิกโต้แย้งทั้ง 2 กลุ่ม
1.  ถ้า ปตท. ออกจากตลาดหุ้นล่ะ กำไรจะตกเป็นของใคร แล้วน้ำมันน่าจะลดไหม
2. ถ้าพวกที่ว่าน้ำมันควรแพงต่อไป เพราะรถจะไม่ติด   มันเป็นไปไม่ได้ เพราะระบบขนส่งบ้านเราห่วย คนมีค่านิยมอยากมีรถเพื่อเป็นหน้าเป็นตาในสังคม รถก็ยังขายดีวันยังค่ำ(ถ้าเศรษฐกิจดี)
3. รัฐบาลทุกรัฐบาล (ไม่ว่าฝ่ายไหน)ไม่เคยจริงใจกับประชาชนเลย เห็น ปตท เป็นสมบัติผลัดกันชมทั้งนั้น

ลองเอาไปคิดดูนะครับ อย่าเอาการเมืองนำ จงใช้ความคิดวิเคราะห์ แล้วนึกถึงความถูกต้อง แล้วนึกถึงลูกหลานเราในอนาคต จะอยู่อย่างไรในภาวะ ของแพงแบบนี้
ปล. เห็นด้วยกับนโยบายพลังงาน เกี่ยวกับเรื่องราคา ลดลงมาเพื่อประชานิยม แต่สินค้าไม่ลดตาม พอหมดโปร ปรับราคาพลังงานขึ้น แต่สินค้าส่วนใหญ่ไม่ลดตามนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 08:12:09 โดย Poj »

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:12:01 »
ยาวไปเลยพี่.  งานนี้

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:15:45 »
อยากให้ราคาเป็นธรรมาชาติจริงๆของตลาดที่ไม่มีการเอาเปรียบใดๆ เพราะผลกระทบเยอะมากๆ
และหลายอย่างมักจะใช้เหตุผลด้านน้ำมันมาเป็นตัวทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรสักอย่าง
ซึ่ง ณ ปัจจุบัน ไม่รู้อะไรจริงไม่จริง สับสนกันไปหมด

บางทีน้ำมันขึ้น ของขึ้นราคา แต่ว่าน้ำมันลด ไม่เห็นลดราคาเลย

แต่ก็อยากให้ราคาถูกบนพื้นฐานของความเป็นจริงไร้ซึ่งเรื่องแอบแฝงต่างๆ ประชาชนจะได้ เรียนรู้ รับผิดชอบ ตัวเอง ให้ได้ จะได้เข้มแข็งครับ
 :)

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:27:46 »
ในกทม.และจังหวัดรอบๆ รถติดแน่นอนครับ และจะเป็นงานช้าง ขอให้เร่งสร้างถนนเพิ่มด่วน

นอกนั้นก็ดีใจด้วยค่าน้ำมันถูกลง 500-1,500 ต่อเดือน

ใครที่ทำงานกับการบริการขนส่งก็เหมือนถูกหวยก็ว่าได้ อาจจะประหยัดได้เกิน 10,000 ต่อเดือน ก็แล้วแต่จำนวนรถที่มีมีมากก็ประหยัดได้หลายหมื่น ดีใจด้วยครับ

ปกติค่าน้ำมันรถผม 3 คันราวๆ 25,000บาทต่อเดือน(เก๋ง1คัน , 6ล้อ2คัน) ต่อไปก็จะเหลือ ราวๆ20,000 ดีใจแซบอีหลี
ขอสอบถามว่า ถ้าน้ำมันลดราคาลงทำไม รถในกทม.และจังหวัดรอบๆรถติดแน่นอน และทำไมต้องเร่งสร้างถนนเพิ่ม

ผมไม่ใช่คน กทม แต่ผมส่งสัยว่า ทำไมรถจะติดเพิ่ม ในเมื่อรถมันก็ติดอยู่แล้วไปเมื่อไหร่ก็ติด หรือว่ายังมีรถจอดทิ้งไว้รอน้ำมันลดราคาแล้วจะได้ขับออกบ้านมาเติม มาใช้น้ำมันแบบรอมานานชีวิตนี้ เป็นแบบนี้ไหม
แล้วทำไมต้องสร้างถนนเพิ่ม เพราะผมเห็นว่าใน กทม ถนนเยอะมากซ้อนกัน2ชั้น 3 ชั้น น่าเวียนหัว จะสร้างอีกทำไม ไปเมื่อไหร่ก็หลง

ถ้าน้ำมันลดราคาแล้วคนจะขับรถมากขนาดนั้นแสดงว่าที่นั่นต้องมีปัญหาอื่นที่ไม่ใช่ปัญหาน้ำมันแพงแน่นอน

ออฟไลน์ littlepig1430

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:29:00 »
ไม่ต้องถูกมากก็ได้ ขอแค่ตัดเงินเก็บเข้ากองทุนกับภาษีออก แล้วใช้ภาษี 7% แบบที่เราเสียเวลาซื้อของก็พอ จะได้ไม่มีปัญหาในอนาคตที่ต้องมาเก็บชดเชย
ทุกวันนี้ดีเซลล์กับแกสใช้กันฟุ่มเฟือยมากๆ แล้วเก็บเงินคนใชเบนซิน/โซฮอลไปชดเชย มันถูกต้องรึเปล่า ทำไมไม่หาเงินอื่นมาชดเชย

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:42:11 »
ทุกวันนี้ลด 50 สต. ผมก็ดีใจแล้ว

ออฟไลน์ งวดหน้าถูก30ล้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:59:55 »

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:09:13 »
ยึด ปตท.คืน จบ

ไม่น่าเกี่ยวนะครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:18:33 »
รถมันติดมาตั้งแต่สมัยปู่แล้วครับ ไม่ใช่มาติดเอาตอนนี้ กทม ผังเมืองไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ไม่เคยแก้จริงจัง แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปวันๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:43:31 »
ในกทม.และจังหวัดรอบๆ รถติดแน่นอนครับ และจะเป็นงานช้าง ขอให้เร่งสร้างถนนเพิ่มด่วน

นอกนั้นก็ดีใจด้วยค่าน้ำมันถูกลง 500-1,500 ต่อเดือน

ใครที่ทำงานกับการบริการขนส่งก็เหมือนถูกหวยก็ว่าได้ อาจจะประหยัดได้เกิน 10,000 ต่อเดือน ก็แล้วแต่จำนวนรถที่มีมีมากก็ประหยัดได้หลายหมื่น ดีใจด้วยครับ

ปกติค่าน้ำมันรถผม 3 คันราวๆ 25,000บาทต่อเดือน(เก๋ง1คัน , 6ล้อ2คัน) ต่อไปก็จะเหลือ ราวๆ20,000 ดีใจแซบอีหลี
ขอสอบถามว่า ถ้าน้ำมันลดราคาลงทำไม รถในกทม.และจังหวัดรอบๆรถติดแน่นอน และทำไมต้องเร่งสร้างถนนเพิ่ม

ผมไม่ใช่คน กทม แต่ผมส่งสัยว่า ทำไมรถจะติดเพิ่ม ในเมื่อรถมันก็ติดอยู่แล้วไปเมื่อไหร่ก็ติด หรือว่ายังมีรถจอดทิ้งไว้รอน้ำมันลดราคาแล้วจะได้ขับออกบ้านมาเติม มาใช้น้ำมันแบบรอมานานชีวิตนี้ เป็นแบบนี้ไหม
แล้วทำไมต้องสร้างถนนเพิ่ม เพราะผมเห็นว่าใน กทม ถนนเยอะมากซ้อนกัน2ชั้น 3 ชั้น น่าเวียนหัว จะสร้างอีกทำไม ไปเมื่อไหร่ก็หลง

ถ้าน้ำมันลดราคาแล้วคนจะขับรถมากขนาดนั้นแสดงว่าที่นั่นต้องมีปัญหาอื่นที่ไม่ใช่ปัญหาน้ำมันแพงแน่นอน

ผมแค่อยากให้รถไม่ติด ด้วยความจำเป็นผมต้องทำงานในกทม. ทุกวันนี้พยามเช่าห้องพักให้ใกล้ที่ทำงานที่สุดแล้วก็ยังลำบาก เวลาจะไปเที่ยวเปลี่ยนบรรยากาศทานข้าวบ้างก็คิดแล้วคิดอีกรถมันติดมาก ส่วนตัวผมคิดว่าเวียนหัวกับถนนยังดีกว่ารถติดนะมันเครียด ส่วนเรื่องราคาน้ำมันมีผลไหม ลองคิดง่ายๆดูนะครับว่าถ้าน้ำมันลิตรละ50 กับลิตรละ20 คุณจะอยากพาแฟนไปเที่ยวแบบไหนมากกว่า ถ้าน้ำมันราคาถูกมากๆหลายคนคงไปพักที่บ้านแถวชานเมือง ไม่ต้องเช่าห้องพักใกล้ที่ทำงาน รถก็ต้องเยอะขึ้น ใช้เวลาในถนนมากขึ้น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:04:09 »
เตรียมตัวขับรถเดินทางท่องเที่ยว แบบยาว ๆ ซักทริปสองทริปล่ะครับผม
กระตุ้นเศรษฐกิจ...

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:20:53 »
ดูจากตารางโคงสร้างน้ำมันแล้ว แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะลดราคาขายปลีกลง 10 บาท

จะให้ลดภาษีต่างๆ ซึ่งเกรงว่าเงินส่วนนี้ จะกระทบกับงบประมานมากมายของประเทศ

หรือจะให้ลดราคาหน้าโรงกลั่น ก็คงต้องไปบีบคอ ปตท ซึ่งเป็น บริษัทมหาชน ถือหุ้นหลักๆ โดย กระทรวงการคลัง

การโฆษณาว่าจะปรับลดราคาน้ำมันครั้งใหญ่ ก็คงเป็น ยาหอม ขายฝัน ให้คนฟังได้รู้สึกชื่นใจเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:39:18 »
ได้ยินมานานแล้ว ว่า กทม ผังเมืองห่วย รถเลยติด
ห่วยยังไงเหรอครับ

หรือจริง ๆ เพราะว่า ไม่มีการกระจายตัวของเมือง อะไร ๆ ก็ต้องไปกระจุกอยู่แต่ กทม
กทม ก็เลยรถติดมาตั้งเป็น สิบ ๆ ปี แล้ว

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:53:46 »
ผมใช้ดีเซลครับ คิดว่าราคานี้เหมาะสมแล้วครับ ส่วนlpgอยากให้อุ้มเฉพาะภาคครัวเรือนพอ แล้วลดแก็สe20-e10 95,91ให้ได้ระหว่าง30-35กำลังดี lpg17-18ผมว่าก็ไม่แพงไปสำหรับเติมรถหรอกครับ เชื่อผมสิ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:52:43 »

เรื่องรถติดนี่ผังเมืองมีส่วนมากครับ ขนาดพื้นที่ของเราในเมืองไม่มากแต่ประชากร(จำนวนรถด้วย)หนาแน่นมากๆ อีกอย่างคือขนส่งมวลชนยังน้อยและไม่เชื่อมต่อ เรือที่จะไม่ติดเลยและลงทุนต่ำมากๆก็ถูกมองข้าม และที่สำคัญคือเราซื้อรถได้อย่างเสรีไม่มีการควบคุมจำนวน

เรื่องน้ำมันนี้มีความเป็นไปได้แต่มากน้อยถึง10บาทหรือป่าวนี่ไม่แน่ใจ แต่ที่ทราบคือเมื่อปีที่แล้วตอน สว.รสนายื่นฟ้อง ปตท.ศาลนัดครั้งแรกแม่ผมเป็นคนนึงที่นั่งฟังอยู่ในห้องพิจรณาคดี คนนั่งฝั่ง  สว มีอยู่ประมาณครึ่งห้องคือคนที่รู้ว่าจะมีการไต่สวน ส่วนปตท.เอาพนักงานมานั่งเต็มห้องและมีผู้ร่วมชี้แจงสิบกว่าคนเอาว่ามากันครบทุกฝ่าย ผลสรุปในประเด็นที่เรามักเห็น สว พูดและคนอื่นๆพูดในเว็บซึ่งสวนทางกับที่ปตทมักชี้แจงออกทุกช่องทางสื่อคือวันนั้นตัวแทนของปตทชี้แจงหักล้างไม่ได้ในหลายๆประเด็นโดยเฉพาะเรื่องการกลั่นและแก๊ส แต่พอจบวันนั้นสิ่งที่เห็นคือโฆษณาของปตทเรื่องพลังงานออกมามากมายก่ายกองอย่างที่เราเห็นๆกัน

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:32:09 »
รถติดเพราะผังเมือง กทม ห่วย จอบอ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 14:06:47 »
ไม่ขอออกความคิดเห็น แต่เอาเพลงมาไห้ฟังครับ