ผู้เขียน หัวข้อ: แหล๋วๆ ปรับราคาน้ำมัน ถูกลง กว่า 10บาท  (อ่าน 18439 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member

จากผลการประชุมของคณะทำงานด้านพลังงานที่มีท่านปลัดฯกระทรวงพลังงานเป็นหัวหน้าคณะ ตามคำสั่งของท่านพล.อ.อ ประจิน จั่นตอง เมื่อให้สรุปราคาพื้นฐาน ของน้ำมันเชื้อเพลิงและแก๊สหุงต้ม ซึ่งเป็นราคาก่อนบวกภาษีต่างๆและเงินเพิ่มเข้าสู่กองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง เพื่อนำไปสู่การปรับลดราคาเพื่อให้ประชาชนได้ใช้เชื้อเพลิงในราคาที่ยุติธรรมนั้น
ผลการประชุมเมื่อตอนเย็นวันนี้ได้ขอสรุปที่จะนำเรียนต่อท่านประจิน ดังนี้ค่ะ
ดีเซล 24-25 บาท
แก๊ส 91 27 -28 บาท แก๊ส 95 29-30 บาท อี 85 19 บาท ส่วนแก๊สหุงต้มในชั้นนี้ยังไม่ได้ข้อสรุป
ข่าวจากผู้ใกล้ชิดท่านปลัดสุเทพ เปิดเผยว่าเป็นไปได้สูงที่ท่านจะเสนอให้ใช้ราคาพื้นฐานนี้โดยงดเว้นภาษีต่างๆและเงินกองทุนน้ำมัน เพื่อเป็นการพยุงเศรษฐกิจของประเทศแม้ว่าจะสูญเสียรายได้เข้ารัฐเป็นจำนวนมากแต่ก็ถือว่าคุ้มค่าเพราะจะสามารถเก็บภาษีเพื่มเติมจากส่วนอื่นๆได้มากกว่า อีกทั้งยังมีความเป็นไปได๋ที่จะเพิ่มเงินอุดหนุนอีกส่วนหนึ่งให้กับน้ำมันดีเซล เพื่อให้ราคาต่ำลงกว่าราคาพื้นฐาน ตามแบบอย่างของประเทศมาเลเซีย
ทั้งนี้จะเสนอให้มีผลในทางปฏิบัติให้เร็วที่สุดอย่างช้าต้องไม่เกินวันที่ 5 ซึ่งจะมีผลให้ราคาต่อลิตรลดลงทันทีลิตรละเกือบ 10 บาท ถือเป็นของขวัญชิ้นแรกที่ให้กับประชาชนค่ะ
(จิงแท้แน่นอนหรือป่าวต้องรอดูคับ)

พี่น้องชาว HLM คิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
รถจะติดขึ้น หรือ ส่งผลอะไร ในแง่ไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
Re: แหล๋วๆ ปรับราคาน้ำมัน ถูกลง กว่า 10บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:32:29 »
ดีใจจนน้ำตาจะไหลอยู่แล้ว

ออฟไลน์ AT

Re: แหล๋วๆ ปรับราคาน้ำมัน ถูกลง กว่า 10บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:33:24 »
ขอให้ข่าวนี้เป็นจริงจะดีใจมากๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:34:11 »
ในกทม.และจังหวัดรอบๆ รถติดแน่นอนครับ และจะเป็นงานช้าง ขอให้เร่งสร้างถนนเพิ่มด่วน

นอกนั้นก็ดีใจด้วยค่าน้ำมันถูกลง 500-1,500 ต่อเดือน

ใครที่ทำงานกับการบริการขนส่งก็เหมือนถูกหวยก็ว่าได้ อาจจะประหยัดได้เกิน 10,000 ต่อเดือน ก็แล้วแต่จำนวนรถที่มีมีมากก็ประหยัดได้หลายหมื่น ดีใจด้วยครับ

ปกติค่าน้ำมันรถผม 3 คันราวๆ 25,000บาทต่อเดือน(เก๋ง1คัน , 6ล้อ2คัน) ต่อไปก็จะเหลือ ราวๆ20,000 ดีใจแซบอีหลี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 16:40:10 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:35:38 »
คำถามของผมคือ
1.น้ำมันถูกลงข้าวของจะลดลงด้วยไหม(ตลอดชีวิตที่ผ่านมาเห็นขึ้นไม่เห็นลง)
2.พอหมดโปรโมชั่นนี้แล้วน้ำมันกลับไปแพงตามราคาตลาด ตามกลไกของมันอาจจะเท่าตอนนี้แล้ว
ข้าวของจะแพงขึ้นอีกไหม เพราะจะอ้างว่าน้ำมันขึ้น(อีกครั้ง)

คหสต. ผมว่าเลิกเถอะนโยบายบิดเบือนราคาต่างๆเนี่ย
ควรให้ประชาชนได้ใช้น้ำมันตามราคาที่มันควรจะเป็นดีกว่าไหม แบบนี้คนไทยติดนิสัยกันหมด
อะไรๆก็จะคอยแต่คนมาช่วยอุดช่วยค้ำช่วยดัน แต่ไม่ยอมรับราคาจริงที่มันควรจะเป็นกัน
ของแพงก็หันมาประหยัดดีกว่าไหม ให้เค้าได้ใช้ของที่มันราคาจริงบ้าง ไม่ใช่ไปบิดเบือน หลอกลวงจนเค้าติดนิสัย
แกส น้ำมัน ผมว่ากลับมาใช้ราคาต้นทุนที่แท้จริงๆดีกว่าไหม

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:35:54 »
น้ำมันลดแล้ว ของใน 7 ช่วยลดตามด้วยนะครับ

ขนมปังไส้กรอกห่อละ 20 บ. ปีนึงขึ้นทีบาทสองบาท ถือว่าเร็วมาก

ปล.แต่เชื่อได้ ไม่มีเจ้าไหนลดหรอก

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:37:43 »
ต้องรอดูต่อไปครับ

ใจจริงผมอยากให้เลิกกองทุนน้ำมัน และให้ราคาพลังงานเป็นราคาตามจริง จะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:39:36 »
จัดไปคับ ขอให้จิงๆ ขับไปจีนซักรอบ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 16:55:52 โดย AkE »

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:40:30 »
ถ้าเป็นจริง  เหมือนได้ขึ้นสวรรค์เลยครับ  :D

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:40:59 »
ผมว่าปริมาณก็คงไม่แตกต่างจากเดิมมาก เดิมทีเรากลัวว่าพอขึ้นราคาน้ำมันแล้ว คนจะใช้น้อยลง แต่เปล่า ยอดการใช้ยังคงสูงขึ้นต่อเนื่อง คนบ่นแต่ใช้ น้ำมันกลายเป็นปัจจยที่ 5 ไปแล้ว
ผมมองว่าหากปรับเช่นนี้จริง รัฐคงมองว่าประชาชนจะเอาเงินส่วนต่างไปใช้จ่ายอย่างอื่นมากขึ้น รัฐก็จะได้ภาษีจากทางอื่นมากขึ้น โดยรวมแล้วอาจได้มากกว่าเดิมด้วยซ้ำ ทั้งคนใช้ก็แฮปปี้ สรรพากรก็แฮปปี้ แต่อนาคตของแก๊สอาจจะไม่สดใสนัก ต้องดูว่ารัฐจะช่วยต่อหรือไม่
แต่อย่างไรซะ แก๊สเองก็เป็นทางเลือกพลังงานที่ไม่ดีนัก เพราะมีไม่เยอะ การผลิตยังไม่เพียงพอ และหมดไปได้เหมือนน้ำมัน

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:55:51 »
ปัญหารถติดของไทยไม่ใช่ว่าประเทศไทยมีถนนน้อยต้องไปสร้างเพิ่มเสมอไป

มันเกิดจากการวางผังเมืองห่วยๆ  อย่างใน กทม เป็นเพราะถนนสายรองน้อยไป

แล้วพอจะสร้างเพิ่มทีก็พากันมาต่อต้าน  ที่นี่ประเทศไทย

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:00:58 »
ดีใจจนน้ำตาจะไหลเลยครับ  แต่ผมกลัวว่าพอน้ำมันถูกแล้วรถจะเยอะมากขึ้นอีก

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:04:47 »
สาธุ  ขอให้เป็นจริงทีเหอะ....

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:08:13 »
ใจก็อยาก แต่ผมเชื่อว่ายาก

เราเอางบตรงนั้น อุดหนุนตรงนี้ จนมั่วไปหมดนะครับ

กลัวว่าน้ำมันลด แล้วบอกก๊าซต้องขึ้น เอากันไหม แล้วของก็ขึ้นเพราะที่อุดหนุนไม่มีแล้ว

ดีเซล อาจจะต้องขึ้นเพราะเบนซินอุดอยู่ ดีเซลขึ้น ต้องปรับราคาสินค้าเพราะขนส่ง เดี๋ยวกลัวจะออกแนวนี้แทน หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:13:50 »
ราคาน้ำมันมันไม่ได้แพงหรอกครับ ก็ขายราคาเท่าๆกับประเทศอื่นนั่นแหละ
แต่ที่ทำให้ราคามันแพง คือ ภาษีต่างๆ ที่เข้ามาบวกเพิ่ม
ถ้าบอกจะลดลงได้ 10 บาท ผมว่าคงลดภาษีพวกนี้แน่ๆ

ปัญหาก็จะมีต่อไปว่า ภาษีเหล่านี้ จะเปลี่ยนรูปแบบไปจัดเก็บในรูปแบบใด
จะยกเลิกไปเลย คงยาก ไม่มีทางหรอก

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:14:30 »
คำถามของผมคือ
1.น้ำมันถูกลงข้าวของจะลดลงด้วยไหม(ตลอดชีวิตที่ผ่านมาเห็นขึ้นไม่เห็นลง)
2.พอหมดโปรโมชั่นนี้แล้วน้ำมันกลับไปแพงตามราคาตลาด ตามกลไกของมันอาจจะเท่าตอนนี้แล้ว
ข้าวของจะแพงขึ้นอีกไหม เพราะจะอ้างว่าน้ำมันขึ้น(อีกครั้ง)

คหสต. ผมว่าเลิกเถอะนโยบายบิดเบือนราคาต่างๆเนี่ย
ควรให้ประชาชนได้ใช้น้ำมันตามราคาที่มันควรจะเป็นดีกว่าไหม แบบนี้คนไทยติดนิสัยกันหมด
อะไรๆก็จะคอยแต่คนมาช่วยอุดช่วยค้ำช่วยดัน แต่ไม่ยอมรับราคาจริงที่มันควรจะเป็นกัน
ของแพงก็หันมาประหยัดดีกว่าไหม ให้เค้าได้ใช้ของที่มันราคาจริงบ้าง ไม่ใช่ไปบิดเบือน หลอกลวงจนเค้าติดนิสัย
แกส น้ำมัน ผมว่ากลับมาใช้ราคาต้นทุนที่แท้จริงๆดีกว่าไหม

จุดนี้แหละครับน่าเป็นห่วงที่สุด จะไปเอาเงินส่วนไหนมาอุดช่องว่างตรงนี้ล่ะ ?
ถ้าสมมติเกิดมันอุดไม่อยู่ขึ้นมา มันก็ไม่ต่างอะไรจากช่วงน้ำมันเบนซินลิตรละ 50 เลยนะ
ถ้าเป็นไปได้ ผมว่า รื้อโครงสร้างเดิมทิ้งให้หมด จากนั้นลองพิจารณาปรับหาโครงสร้างที่ไม่กระทบทุกส่วนดีกว่ามานั่งอุดไปวัน ๆ
ผมล่ะเบื่อกับนโยบายขอไปที กับการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุกันจนเคยตัว
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:21:18 »
ผมเดาว่าข่าวลือ

ปล.เห็นระบุไม่เกินวันที่ 5 ถ้าเป็นจริงก็พรุ่งนี้
ซึ่งผมว่า อภิมหายาก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 17:23:26 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:22:29 »
ลองเข้าไปตามหาต้นตอข่าวนี้ มาจากเวบต้องห้ามนี่ครับ
และกระทู้นั้น ก็โดนลบไปแล้ว (เนื่องจากขัดศีลธรรมอันดี)
ใครจะเชื่อข่าว ก็ใช้จักรยานในการรับชมด้วยนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:25:49 »
ผมว่าราคาแบบนี้ก็ดีแล้วนะครับ

กลัวว่าไม่เก็บภาษีอันนี้ก็ต้องหาเรื่องไปเก็บอันอื่นอีก

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:28:56 »
ภาษี + กองทุน ของเบนซิน 95 ปาไป 21บาท
ของ แกสโซฮอล 95 ก้อ 13บาท
91 ก้อโดน 11 บาท
เอาไปอุดหนุน E85 11บาท
ส่วนดีเซล ยังโดนเก็บเกือบ สองบาทครึ่ง
ดูแล้วที่บอกว่ากองทุนเอาไปอุดหนุน จริงๆแล้วเอาไปซ้ำเติมประชาชนกันเเน่

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:48:30 »
น่าจะมีการกำหนดไปเลยว่าให้มีเงินสำรองในกองทุนแค่ 5 หมื่นล้านบาทสำหรับกรณีที่ราคาน้ำมันเกิดการผันผวนอย่างรวดเร็วจะได้ชลอการขึ้นราคาน้ำมันให้ค่อยๆ ขึ้นตามอย่างช้าๆ ครับ

ส่วนภาษีน้ำมันควรจะเก็บต่อไปครับและให้นำภาษีส่วนนี้ไปใช้กับการพัฒนาระบบขนส่งมวลชนโดยเฉพาะครับ

สุดท้ายผมว่าข่าวนี้ไม่น่าจะเป็นจริงได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 17:50:55 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:51:20 »
ถ้าวิจารณ์แล้วจะโดนเรียกไปรายงานตัวมั้ยครับเนี่ย?

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณสิทธิ์นะ เราควรจะใช้น้ำมันที่ราคาความเป็นจริง ดีกว่าโปะนู่นอุดนี่จนมั่วไปหมด
หรือให้ภาคส่วนหนึ่งต้องไปอุ้มอีกภาคส่วนหนึ่งแบบทุกวันนี้เสียทีครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:58:07 »
เห้นด้วยเรื่อง ควรได้ใช้น้ำมันในราคาตามความเป็นจริง
แต่ปัญหาคือ ภาษี ที่ถูกยกเลิกไป
จะผลักภาระนี้ไปให้ใครน่ะสิครับ
คิดเป็นเงินก็เยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 18:16:51 »
ขอออกความเห็นบ้างก็แล้วกัน...

ผมอยากให้ราคาน้ำมันเมืองไทย = Ex-Refinery + ภาษี + กองทุน เท่านั้นพอครับ ไม่ใช่โปะโน่นอุดนี่จนมั่ว

ซึ่งรวมๆ แล้วมันก็จะลงมาประมาณ G91 ลิตรละ 30 บาท และ E85 แพงกว่านิดนึง (ฮา)

;D ;D ;D

ราคามันบิดเบือนมาเยอะ และก็ไม่รู้ว่าการผลักดัน Renewable Energy ของประเทศเราไปในทิศทางใด

ถ้ามันเป็นผลดีกับเกษตรกรจริงๆ ก็ควรจะอุดหนุนโดยนำส่วนต่างจากพวกเบนซิน (ที่ต้องนำเข้าวัตถุดิบเกือบๆ 100%) มาใส่นั่นแหละ

แต่.. ไม่ใช่ ณ ลิตรละ 11.30 อย่างที่เป็นตอนนี้ครับ อนาคตมันเป็นไปไม่ได้แน่ๆ เพราะคนใช้ E85 จะเพิ่มขึ้นๆ

Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 19:30:00 »
พุ่งนี้ลด 40ตังเอง ไคบอก10บาท  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 19:34:00 »
ใจนึงก็ดีใจมากกกกนะครับที่จะลดราคาแล้วขอให้ข้าวของต่างๆลดราคาลงด้วย(แต่ขึ้นแล้วจะลงมั้ยหว่า)ซึ่งก็น่าจะดีกับระชาชนอย่างเรา แต่อีกใจก็ไม่เห็นด้วยกลัวว่าน้ำมันถูกจะทำให้ประเทศเราใช้กันฟุ่มเฟือยอีกนั่นแหละ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 19:50:16 »
คงต้องไปถาม คุณ รสนา ผู้เชียวชาญทางพลังงาน ปตท

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 19:50:36 »
ผมว่า ของขึ้นราคานะครับ ถ้าเอากองทุนน้ำมันออก
เพราะ
LPG ขึ้นราคาแน่นอน แก๊สหุงต้ม ปัจจุบันได้เงินสนับสนุนจาก กองทุนน้ำมันอยู่นะครับ

คิดแค่น้ำมันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 19:52:33 »
จริงๆเห็นด้วยนะครับราคาน้ำมันทีมันแพงอยู่ทุกวันนี้มันเปนเพราะภาษีน้ำมันกับกองทุนอนุรักษ์พลังงานหละครับถ้าจัดเก็บอย่างสมเหตุสมผลหน่อยมันก็ดีครับถ้าปรับราคาน้ำมัน ถูกลง กว่า 10บาท นันผมว่าครวญทำหละครับทุกวันนี้ทีใช้ราคาน้ำมันแพงจนต้นทุนแพงขึ่นตามหละครับยังไงผมติดตามข่าวนี้แน่นอนครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ arzulga

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 20:11:36 »
ผมว่าถ้าจะลดได้ 10 บาท..ก็ลดจัดเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน
อยากทำ ก็ทำได้

แต่เมื่อหมดโปรโมชั่นแล้ว ราคาจะเป็นยังไงต่อ

แต่ปัญหาที่ตามมาคือ..แล้วกองทุนที่มันติดลบอยู่ตอนนี้จะเอาเงินที่ไหนไปโป๊ะ

อย่างที่หลายๆท่านว่า..เอาเงินตรงนี้ไปอุดตรงนั้น โป๊ะโน่น นี่ มั่วไปหมด

จริงๆก็ไม่ต้องไรมากหรอก..อาจปรับลดเก็บภาษีลงหน่อย (รัฐก็จะได้เงินเข้าคลังลดลง)
ปรับลดเก็บเข้ากองทุนลงหน่อยๆ น้ำมันก็ลดลงได้บ้างแล้วละ

แล้วค่อยๆบริหารให้กลับมาสู่ราคาที่เป็นจริงๆ

อุดหนุนนั่นนี่ ลดภาษีมากๆนานๆ..สุดท้าย เดี่ยวจะเหมือนอินโด
พอรู้สึกว่าน้ำมันใกล้หมด รัฐไม่อุดหนุน น้ำมันแพงขึ้นรับไม่ได้ก็ออกมาประท้วงกัน

(คหสต. น่ะครับ)