ผู้เขียน หัวข้อ: ดราม่าจอดรถในห้าง เล่าสู่กันฟัง ขำๆ  (อ่าน 10983 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
ดราม่าจอดรถในห้าง เล่าสู่กันฟัง ขำๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:30:59 »
ไม่ได้บ่นนะครับ เล่าสู่กันฟัง แฟนผมทำงานในห้างสรรพสินค้าชื่อดังแห่งนึง (ไม่ใช่ห้างค้าส่งนะครับ ห้างชื่อดังออกไฮโซนิดนึง) อยู่แผนกเกี่ยวกับบริการลูกค้า
รถที่มาใช้บริการที่นี่ มีตั้งแต่รถบ้านๆ ยัน รถหรูราคาแพง
แฟนผมมาเล่าcaseที่ลูกค้าร้องเรียน บ่น ด่า เกี่ยวกับเรื่องการจอดรถและสัญจรในที่จอดรถของทางห้าง ทำให้ผมมีความรู้สึกว่า เออเว้ย คนสมัยนี้มันแบบว่า มักง่าย เห็นแก่ตัว แล้วมันชักจะมากขึ้นทุกวัน แล้วอยากจะบอกว่าผมรู้สึกเห็นใจรปภ.ที่คอยดูแลลานจอดจริงๆ
ยกตัวอย่างนะครับ

- เรื่องจอดซ้อนคัน อันนี้เป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นในลานจอดของห้าง คือที่จอดในช่องจอดถ้าวนหาซักหน่อยก็มีครับ แต่มักง่ายจะจอดใกล้ทางเข้าห้าง จอดซ้อนมันซะเลย คันไหนจอดซ้อนคันแล้วใส่เกียร์ว่างไว้ให้เข็นได้ พอโดนเข็นปุ๊บ บางครั้งเป็นรอยครับ ทีนี้พอเป็นรอยลูกค้าที่จอดซ้อนคันก็โวยวายกับทางห้าง และรปภ.คือจำเลยคนแรก (ซวย) ว่าทำไมไม่ดูแลรถให้ดี ดูซืรถเป็นรอย บลาๆๆ คือ ถ้าท่านจอดซ้อนคันเมื่อไหร่ท่านต้องยอมรับว่ารถท่านต้องถูกเข็นแน่ๆ ต้องเผื่อใจไว้แล้วครับว่ารถอาจจะเป็นรอย เผลอๆได้รอยบุบบนฝากระโปรงแถม ถ้าคนเข็นใช้พลังฝ่ามืออรหันต์
แล้วถ้าจอดซ้อมคันแบบใส่เบรคมือหรือเข้าPไว้ ลูกค้าที่ถูกจอดขวางออกไม่ได้ เจ้าหน้าที่จะใช้ตัวลากช่วยครับ รถท่านจะถูกลากไปลากมาถ้าเกิดท่านจอดน๊านนาน บางครั้งถ้าเจ้าหน้าที่เห็นว่ามีช่องจอดว่างรถท่านจะถูกลากเข้าไปในช่องจอด เพื่อที่รถท่านจะได้ไม่ต้องถูกลากบ่อยๆ ทีนี้พอลูกค้ามาเห็นว่ารถถูกเคลื่อนย้าย เอ๊ะ รถชั้นใส่Pไว้นะจะเข็นได้ไง(คือพี่แกกะไม่ให้ใครเข็นเลยแม้กระทั่งรถที่ไปจอดขวางเค้า สุดยอดอะ  ;D) ก็โวยวายมาลากรถชั้นได้ไง แถมลากไปเข้าช่องอีก รถชั้นจอดนอกช่องดีๆเอาไปจอดในช่องทำไม  ;D นี่คือคำพูดของลูกค้าจริงๆที่แฟนผมได้รับมาต็มๆ แฟนผมเล่าไปก็ขำไป

จอดรถในห้าง ไม่ควรจอดซ้อนคันนะครับ ขับวนหน่อยครับ แต่ถ้าหากท่านจะจอดซ้อนคัน ทำใจกับร่องรอยที่มันจะเกิดขึ้นด้วยครับ บางครั้งรปภ.ไม่ได้มาเข็นให้ อาจจะเป็นรอยได้ ลานจอดชั้นนึงรถเป็นร้อยคัน รปภ.อาจดูแลไม่ทั่วถึงครับ

- จอดในที่ห้ามจอด ที่ห้ามจอดส่วนใหญ่ทางห้างจะเอากรวยมากั้น ห้ามจอดเพราะเค้ามีเหตุผลครับ เช่น เป็นทางแคบ ช่วงหัวโค้ง เป็นจุดจอดรถดับเพลิง จุดลงอุปกรณ์ จุดที่ทางห้างพิจารณาแล้วว่าจอดแล้วไม่ปลอดภัย ลูกค้ามักง่ายเอากรวยกั้นออกแล้วจอดหน้าตาเฉย คนแบบนี้มีจริงๆ แล้วพอรถเกิดอุบัติเหตุ เช่น ถูกเฉี่ยว ถูกชน ก็มาโวยวายกับทางห้าง ต้องรับผิดชอบค่าเสียหายนั่นนี่
บางจุดที่มีกรวยกั้น ผมก็ไม่รู้ว่าลูกค้าคิดได้ไงถึงเอากรวยออกแล้วจอด คือเป็นที่ๆไม่น่าจอดเลย อย่างทางเลี้ยว ทางแคบ หน้าตู้เก็บสายดับเพลิง ไม่เข้าใจจริงๆว่าจะมักง่ายไปถึงไหน ผมเห็นแล้วเพลียแทน พอรถถูกเฉี่ยวมาโวยวาย โทษรปภ. (ซวยทุกครั้ง)  ;D
ทางที่ดีตรงไหนตั้งกรวยไว้อย่าจอดเลยครับ เค้าตั้งกรวยเพราะเค้ามีเหตุผลครับ ในมุมมองเราดูแล้วมันจอดได้นี่หว่า แต่เชื่อเหอะครับตั้งกรวยแบบนั้นไม่ควรจอดครับ วนหาที่จอดเถอะ

- วิ่งรถในที่ไม่ควรวิ่ง คือ ไม่ขับตามที่ลูกศรบอก นอกจากจะทำให้การจราจรติดขัดมากขึ้นแล้ว ยังอาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุกับผู้สัญจรท่านอื่นด้วย
มีกรณีนึง น่าตกใจมาก ไม่รู้ลูกค้าท่านนั้นคิดได้ไง ปกติทางขึ้น/ลงลานจอดในบางห้างเค้าจะแยก"ทางชึ้น"กับ"ทางลง"ชัดเจนใช่มั้ยครับ (เช่น เดอะมอลล์ เซ็นทรัล) ลูกค้าท่านนึงขับวน"ขึ้น"ใน"ทางลง"ครับ เกิดอะไรขึ้นครับ ไปจ๊ะเอ๋กับรถที่ขับวนลงมาไงครับ จ๊ะเอ๋กันตรงกลางพอดี แล้วไอทางวนนี่มันกว้างขนาดพอรถคันเดียวครับ ผลคือลูกค้า2ท่านนี้บีบแตรใส่กันสนั่นลานจอด ไอคุณลูกค้าที่สวนขึ้นในทางลงแกไม่ยอมด้วยครับ จะให้คันที่ลงมาถูกทางถอยขึ้นไป รปภ.ได้ยินเสียงแตรรีบวิ่งมาเคลียร์ น่าตกใจคือลูกค้าท่านนั้นรู้ว่ามันคือทางลงแต่ตัวเองจะสวนขึ้น เพราะทางวนขึ้นมันอยู่อีกฝั่งไม่อยากขับวนไป พระเจ้า คุณคิดได้ไง เกิดเบรคไม่ทันมาประสานงากัน แล้วไอทางวนขึ้นลงมันอยู่สุดขอบอาคารลานจอดด้วย เกิดชนกันรถกระเด็นตกลงไป ไม่อยากคิด สรุปลูกค้าที่สวนผิดทางยอมถอยลงครับ แต่มีมาต่อว่ารปภ.ว่าทำไมไม่ให้คันนั้นถอยขึ้น เฮ้ย คุณสวนผิดทางนะเว้ยเฮ้ย เมาป่าว  ;D (รปภ.ซวยอีกแล้ว)
ขับรถในลานจอดห้างสรรพสินค้า ขับตามที่ลูกศรบอกดีที่สุดครับ ไอลูกศรที่ติดๆนี่เค้าไม่มั่วนะครับ ทางห้างเค้าคิดมาแล้วว่าวนไปทางนั้นทางนี้จะปลอดภัย ไม่ก่อให้เกิดปัญหาจราจรภายในห้าง เว้นแต่วันหยุด รถเยอะ จะวนกันยังไงก็ติดครับ

จริงๆมีcaseตลกๆอีกเยอะเลยครับ เอามาเล่าเท่าที่จได้ครับ ยังไงขับรถถึงแม้จะเป็นแค่ลานจอดในห้าง ปฎิบัติตามป้าย ตามลูกศรที่ทางห้างระบุไว้จะดีที่สุดครับ ไม่เดือดร้อนผู้สัญจรท่านอื่นด้วย
 ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 23:37:17 โดย golf8023 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ดราม่าจอดรถในห้าง เล่าสู่กันฟัง ขำๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:35:42 »
ปัญหาน้ำเน่ามากครับ

ผมเองเป็น จป.วิชาชีพ เคยเจอเหมือนกัน ที่จอดรถ บางทีพนักงานมักง่ายครับ จอดเข็น ทั้งที่ที่มันก็มีจอดนะ คือ เพื่อที่จะออกง่ายๆ เซ็งเลย :'(

ออฟไลน์ simcity

Re: ดราม่าจอดรถในห้าง เล่าสู่กันฟัง ขำๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:36:13 »
แบบนี้ใช่มั้ย ที่เค้าเรียกกันว่ามนุษย์ป้า

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:59:32 »
แบบนี้ใช่มั้ย ที่เค้าเรียกกันว่ามนุษย์ป้า
โอ้เห็นด้วย ยิ่งกรณีที่สวนทางขึ้นแล้วยังกล้าบีบแตรว่า รปภ. นี้มันสุดยอดเลยครับนี่ถ้า รปภ. ว่ากลับคงร้องเรียนต่อว่า รปภ. พูดจาหยาบคายครับ บุคคลประเภทนี้เห็นแล้วเพลียจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 00:47:10 »

5555 ;D

เจอบ่อยจนชักจะชินล่ะครับ ป้าพวกนี้ เค้ามีจุดยืน ในทางตรงข้ามกับวิถีสังคมอย่างแข็งแรง เถียงกี่พันปีเราก็แพ้ครับ

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 02:39:47 »
สุดยอดอะ วนขึ้นในทางลง เพราะขี้เกียจ มันโตมาจนป่านนี้ได้ยังไงกัน  :o

ออฟไลน์ PEAY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 03:29:12 »
   วินัยจราจร สะท้อนความคิดของคนในสังคมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 03:35:30 »
พวกมนุษย์ป้าป่าวครับ จอดซ้อนคันพอเป็นรอยแล้วมาโวย

ผมหละไม่คิดจะซ้อนเลย วนดีกว่า เพราะกลัวรถเป็นรอย

แต่พวกขับย้อนศร ขับผิดเลน ผมแทบไม่เคยเจอเลยนะ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 07:36:25 »
ผมเคยเข็น crv g3 ฝาท้ายบุบคามือเลยครับ เอามือดันตรงแถวๆโลโก้

Crv ไม่ได้ใช้ฝ่ามืออรหันต์ครับก็เข็นธรรมดามันดังปุ๊กแล้วบุบไปเลยครับ

ไม่คืนตัวออกมา สงสัยตรงนั้นมันคงไม่ได้ออกแบบมารับแรง

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 07:39:42 »

ใช่เลยครับ มนุษย์ลุงด้วยนะครับ
ผมเจอบ่อยไม่ว่าจะจอดรถราวกับว่าที่นี่คือบ้านฉัน หรือจะเป็นการต่อแถวเข้าคิว และก็อดที่จะเข้าไปเตือนไม่ได้ แต่กับโดนด่าซะงั้น ว่าฉันจะทำแบบนี่จะทำไม
เงิบเลยครับ
ผู้ใหญ่หลายท่านก็ดีนะครับ ผมอาจจะเจอพวกที่มีแต่ความเห็นแก่ตัวเยอะ ไม่มีระเบียบและอื่นๆ อีกมากมาย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:01:12 »
อยู่ในสังคมที่มีคนขับรถกันแบบนี้ถึงเป็นเหตุผลที่ผมอยากได้ฮัมวี่ทหารแท้ๆมาขับสักคัน
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:14:11 »
ผม​เคย​เจอ​ครับ ที่​ห้างฟิวเจอร์พาร์ครังสิต ผมเอา E39 คันคู่ใจไปจอดแต่เช้าเลยมีที่จอดว่างเยอะหน่อย เข้าไปเดินช็อปสักพักใหญ่ ตอน​กลับ​ก็​บ่าย​สามกว่าๆ แล้วก็เจอรถจอดขวางหน้ารถผมเลย เป็น Toyota Prius ตัว​ท็อป​ป้าย​แดง ก็เลยไปเข็นออก แต่​ปรากฎว่า ล็อค​เบรค​มือหรือไม่ได้ปลดเกียร์ว่าง​ครับ ก็เลยเรียกยามและ​ประชาสัมพันธ์เรียกเจ้าของรถให้มาขยับรถ แต่​ก็​ไม่​มา​เลย​ครับ จนผมต้องถามยามไปว่ามีบริการรถลากหรือเปล่า เขา​ก็​บอก​ว่าไม่มี​ครับ ผม​ล่ะ​เซ็งมากๆ ถ้าอารมณ์ขึ้น​กว่า​นี้มี​ขับ​พุ่งชนแน่ๆ ผมนั่งรอในรถได้ชั่วโมงกว่าๆ เจ้าของ​รถ​ก็​มา​ครับ เป็นนักศึกษาสาว​อายุ​ไม่น่า​เกิน 20 ผม​อารมณ์แบบ​นี้คง​ไม่​ปราณี​ล่ะ​ครับ ลงไปคุยและด่าได้สักพักหนึ่ง เธอ​ก็​บอก​ขอโทษๆ แล้วก็​บอก​ว่า "คือหนูปลดเกียร์ว่างไม่เป็นค่ะ" ผม​ล่ะ​อึ้ง​เลย เลย​จัด​ไป​อีก​ชุด บอก​ไป​ว่า "ถ้าปลดไม่เป็นทำไมไม่หาที่จอดที่มันไม่ขวางทางคนอื่น แล้วปลดเกียร์ว่างไม่เป็นแล้วสอบใบขับขี่ผ่านมาได้ไง" แล้ว​เธอ​ก็​บอก​ว่า "ยัง​ไม่มี​ใบขับขี่ค่ะอายุ​ไม่​ถึง" ฟังแล้วก็แทบจะพูดไรไม่ออก เลย​บอก​ไป​ว่า "ฝากไปบอกพ่อแม่น้องด้วยนะว่าปล่อยให้น้องขับรถได้ไงเพรมะดูแล้วน้องยังขาดคุณสมบัติในการขับรถหลายอย่าง"

แต่พอเล่าให้เพื่อนฟังแล้วก็ขำนะครับ มัน​มี​แบบ​นี้​ด้วย​หรือ ปลดเกียร์ว่างไม่​เป็น​แล้ว​มา​ขับรถเกียร์ออ​โต้ แต่​ก็​ข้องใจ​ที่ พ่อแม่น้องเขาคิดยังไงซื้อรถให้ลูกขับตั้งแต่อายุไม่ถึง แถม​เป็น​รถ​ราคาแพงอีก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:21:35 »
ผม​เคย​เจอ​ครับ ที่​ห้างฟิวเจอร์พาร์ครังสิต ผมเอา E39 คันคู่ใจไปจอดแต่เช้าเลยมีที่จอดว่างเยอะหน่อย เข้าไปเดินช็อปสักพักใหญ่ ตอน​กลับ​ก็​บ่าย​สามกว่าๆ แล้วก็เจอรถจอดขวางหน้ารถผมเลย เป็น Toyota Prius ตัว​ท็อป​ป้าย​แดง ก็เลยไปเข็นออก แต่​ปรากฎว่า ล็อค​เบรค​มือหรือไม่ได้ปลดเกียร์ว่าง​ครับ ก็เลยเรียกยามและ​ประชาสัมพันธ์เรียกเจ้าของรถให้มาขยับรถ แต่​ก็​ไม่​มา​เลย​ครับ จนผมต้องถามยามไปว่ามีบริการรถลากหรือเปล่า เขา​ก็​บอก​ว่าไม่มี​ครับ ผม​ล่ะ​เซ็งมากๆ ถ้าอารมณ์ขึ้น​กว่า​นี้มี​ขับ​พุ่งชนแน่ๆ ผมนั่งรอในรถได้ชั่วโมงกว่าๆ เจ้าของ​รถ​ก็​มา​ครับ เป็นนักศึกษาสาว​อายุ​ไม่น่า​เกิน 20 ผม​อารมณ์แบบ​นี้คง​ไม่​ปราณี​ล่ะ​ครับ ลงไปคุยและด่าได้สักพักหนึ่ง เธอ​ก็​บอก​ขอโทษๆ แล้วก็​บอก​ว่า "คือหนูปลดเกียร์ว่างไม่เป็นค่ะ" ผม​ล่ะ​อึ้ง​เลย เลย​จัด​ไป​อีก​ชุด บอก​ไป​ว่า "ถ้าปลดไม่เป็นทำไมไม่หาที่จอดที่มันไม่ขวางทางคนอื่น แล้วปลดเกียร์ว่างไม่เป็นแล้วสอบใบขับขี่ผ่านมาได้ไง" แล้ว​เธอ​ก็​บอก​ว่า "ยัง​ไม่มี​ใบขับขี่ค่ะอายุ​ไม่​ถึง" ฟังแล้วก็แทบจะพูดไรไม่ออก เลย​บอก​ไป​ว่า "ฝากไปบอกพ่อแม่น้องด้วยนะว่าปล่อยให้น้องขับรถได้ไงเพรมะดูแล้วน้องยังขาดคุณสมบัติในการขับรถหลายอย่าง"

แต่พอเล่าให้เพื่อนฟังแล้วก็ขำนะครับ มัน​มี​แบบ​นี้​ด้วย​หรือ ปลดเกียร์ว่างไม่​เป็น​แล้ว​มา​ขับรถเกียร์ออ​โต้ แต่​ก็​ข้องใจ​ที่ พ่อแม่น้องเขาคิดยังไงซื้อรถให้ลูกขับตั้งแต่อายุไม่ถึง แถม​เป็น​รถ​ราคาแพงอีก

ปกติ Prius มันจอดเข็นไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะถ้าจำไม่ผิดเครื่องดับแล้วมันจะตัดเข้าเกียร์ P เลย ถ้าเจอ Prius จอดขวางไว้แล้วไม่มีเครื่องยกรถก็ต้องทำใจสถานเดียว :P

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=14482.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 08:23:18 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:24:07 »
ผมเข้าใจว่าพวกกรวยนี่ยามเอาออกให้รถแพงๆจอด

นี่ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยหรอ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:35:21 »
ผมขับรถมาเป็นสิบปีเคยจอดซ้อนคันไม่ถึงห้าครั้ง และแต่ละครั้งที่จอดจะใช้เวลาประมาณสองสามนาที
เพราะผมไม่ชอบให้ใครมาจับมาเข็นรถผม บางครั้งผมเห็นรถที่จอดซ้อนคันถูกเข็นแบบดันคันเดียวไปทั้งแถว
แต่ช่วงวันหยุดในห้างก็จะหาที่จอดยากจริงครับ แล้วเรื่องจอดซ้อนใส่เกียร์ไว้ผมก็โดนหลายครั้ง
บางครั้งรปภ.เอาแม่แรงมาลาก บางครั้งก็เจ้าของรถมาเลื่อน มาถึงบอกคิดว่าจอดแป็บเดียวเลยดึงเบรคมือไว้

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:07:35 »
ผมใช้ 320i F30 หงุดหงิดตรงที่มันเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ครับ ไปไหนต้องวางแผนหรือเอาCamryไป
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมศูนย์บริการนี่ไม่ทำให้มันเข้าเกียร์ว่างได้ ปรับให้มันเหมาะสมกับประเทศเรา :-\

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:10:35 »
คอนโดผมเจอประจำ  กระบะ จอดขวางหน้าทางเข้าลิฟท์  ........  ทั้งๆ ที่ช่องจอดมีเพียบ

ตอนแรกคิดว่าตอนเค้าจอดช่องจอดคงไม่ว่าง  แต่เห็นบ่อยๆเข้า ช่องจอดว่างๆ มีไม่จอด ไปกลับรถมาจอดขวางหน้าลิฟท์

เพื่อตัวเองสะดวกในการออกอีก   

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:24:48 »
สมัยนี้ต้องเปลี่ยนสุภาษิตครับ.....งู แขก คนไทย อะไรควรตีให้ตายก่อน  ::)  สิ่งที่คนไทยขาดคือความมีวินัย ต่อมาคือจิตสำนึก และล่าสุดคือไม่มีความเป็นคนดี.......มีโอกาสเมื่อไหร่จ้องจะเอาเปรียบตลอด ตามคอสะพานเจอทุกวันไม่เคยเว้นวันหยุดราชการเลย   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:46:36 »
เจอประจำ พวกสวนเลนในห้าง เพราะขี้เกียจขับไกลๆ แต่ขนาดสวนเลนทางขึ้นลงนี่ สุดๆล่ะ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:44:16 »
รู้สึกผมเจอบ่อย พวกจอดรถขวางโลก
ล่าสุดในบิ๊กซี จอดรถขวางผมไม่พอ ดันดึงเบรคมือไว้ด้วย
กว่าจะได้กลับบ้าน รอเป็นชั่วโมง ประกาศก็แล้ว ไร้วี่แววที่จะมาย้ายอีก
ผมไม่โทษมนุษย์ลุง-มนุษย์ป้า ผมโทษที่สันดานคนที่มักง่าย ไร้จิตสำนึกเสียมากกว่าครับ :-[
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:45:14 »
เรื่องวนสวนขึ้นในทางลง เหตุเกิดช่วงห้างเพิ่งเปิดทำการ ช่วง10.30น. ยังไม่ค่อยมีรถสัญจรบนลานจอดครับ
แต่จะเวลาไหนก็ไม่ควรทำแบบนี้ อันตรายมาก

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:26:08 »
พวกจอดซ้อนคันแล้วคาเกียร์จอดขวางทางออกชาวบ้านนี่น่าเบื่อที่สุด แต่นึกไม่ถึงมีพวกแบบนี้ด้วยวิ่งสวนทางลง

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:28:11 »
เคยเจอคนขับสวนเลนมาเหมือนกันครับ แต่เค้ารู้ว่าผิดเลยยอมถอยแต่โดยดี

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:39:30 »
เห็นใจรปภ.มากครับ บางคนบีบแตรเรียกรปภ.รัวๆเพื่อให้มาเข็นรถให้ ขอบคุณสักคำก็ไม่มี ถ้าต้องเข็นผมจะลงไปช่วย รปภ.ตลอด แล้วเปิดกระจกขอบคุณตลอดครับ

ออฟไลน์ aongpao

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:57:45 »
ในฐานะที่บ้านผมทำธุรกิจบริษัทรักษาความปลอดภัย (รปภ.) ก็มักจะเจอปัญหาลูกค้าก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ มีบัตรแสดงอำนาจ หรืออะไรต่างๆเพื่อที่จะประกาศว่าชั้นมีสิทจะจอดตรงนี้นะ ตรงไหนก็ได้นะ บลาๆๆ และถ้า รปภ. ไม่ยอมให้จอด สิ่งที่ตามมาคือการที่ลูกค้าร้องเรียนไปยังผู้ว่าจ้าง และผู้ว่าจ้างก็จะมาต่อว่าบ้าง หรือปรับเราบ้าง หรือถ้าสุดท้ายต้องยอมให้ทางลูกค้าจอดเวลาผู้ตรวจสอบของผู้ว่าจ้างมาพบว่าปล่อยให้จอดในที่ตรงนี้ได้ยังไง ก็โดนแบบเดิมละครับ ปรับบ้างโดนต่อว่าบ้าง แต่ธุรกิจนี้คืองานบริการ ก็ต้องทำตามหน้าที่ที่ผู้ว่าจ้างเขาจ้างมาละครับ ผมยังเคยไปโบกรถลูกค้าเลย สิ่งได้กลับมาคือสายตาที่มองกันอย่างเหยียดๆ ช่างน่าขอบคุณจริงๆ สายงานธุรกิจของบ้านผมก็หากินสุจริตไม่ได้โกงกิน แต่มักจะเห็นว่าเป็นอาชีพที่ด้อย และถูกลดฐานะเสมอๆ จากที่สัมผัสมากว่ายี่สิบปี  ;D ;D

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:33:30 »
ถ้าผมเจอจอดขวางแล้ว P กับเบรคมือ ผมเรียก รปภ. มายกอย่างเดียวไม่รอให้ประกาศด้วย  ;D

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 14:51:37 »
เจอบางที ที่จอดรถมีแต่ไม่จอดเพราะต้องเดินไกลจากประตูเข้าห้าง มันเลยจอดซ้อนซะเลย ประมาณว่า ถ้าไม่จอดซ้อน เดี๋ยวพอรถเต็มมันก้อมีคนจอด เลยขอใช้สิทธิก่อน
มันช่างมองการไกลดีเนอะ มนุษย์ไทย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 15:03:03 »
รถมนุษย์ป้าจะมีสติกเกอร์แปะถือเป็นอภิสิทธิ์เหนือกฏทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 18:40:34 »
ไม่เคยเจอขนาดนั้นแฮะ แต่รถสวนทางนี่ผมเคยเห็นครั้งนึง สวนขึ้นในทางลง คนขับฝั่งถูกทางลงมาด่าเลย ค.... ขับรถบ้านพ่....มึ....แบบนี้เหรอวะ ผมละขำกันทั้งรถ

ส่วนจอดซ้อนคันผมเคยครับ แต่4-5 ครั้งในชีวิตได้มั้ง ผมไม่ชอบซ้อนคัน เพราะ อย่างที่ท่านด้านบนกล่าว กลัวรอย คนเบื่อ โดนกรีดรถ เลยยอมๆวนไปก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 19:18:30 »

ผมว่าสมัยนี้ไม่มีใบขับขี่ อายุไม่ถึงก็ขับกันเยอะแยะเลยครับ ทั้งมอไซ รถยนต์ ไม่ได้เกรงกลัวอะไรทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 19:20:10 โดย taesuji94 »