ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม โตโยต้า ถึงให้ Key Less มาเฉพาะฝั่งคนขับละครับ  (อ่าน 12400 ครั้ง)

ออฟไลน์ EN1506

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม โตโยต้า ถึงให้ Key Less มาเฉพาะฝั่งคนขับละครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:20:19 »
Focus 2.0 GDI Sport+ 
สามารถใช้ระบบนี้ได้ในประตูทุกบานครับ ไม่ต้องกดรีโมทเลย

ออฟไลน์ Utopia

• Newbie
  • *
Re: ทำไม โตโยต้า ถึงให้ Key Less มาเฉพาะฝั่งคนขับละครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:39:25 »
Toyota Alphard  ให้ keyless มาสองฝั่งนะคับ (ประตูคู่หน้า)  ;)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:51:00 »
มี 2 บานก้สะดวกดีแต่มีข้างเดียวก้ไม่เป็นไรคับ ไม่ซีเรียส ผมไม่ชอบนิดๆอย่างเดียวเวลาจะลองว่าระบบล้อครถแล้วจิงป่าวต้องไปดึงประตูหลังไม่งั้นจับ

ปั้บเปิดอีก 5555

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 17:10:13 »
เอ่อ.. คือ

ชีวิตมันยุ่งยากกะการมี Keyless Entry แค่ประตูเดียวเหรอครับ
รถผมก็เป็นแบบนี้นะ ไม่เห็นมันจะยุ่งยาก จนเป็นประเด็นได้เลย

เคยชินกับความสบายจนมากเกินไป
อะไรก็ไม่ดีไปซักอย่าง พอมีนู่ก็เอานี่
พอมีนี่ก็เอานั่น

พอมีโค๊กก็จะกินสไปรท์
พอมีสไปรท์ก็จะกินน้ำแดง
เยอะไป๊...

อย่าคิดว่าคนอื่นจะต้องเหมือนคุณไปหมดทุกอย่างสิครับ

ที่บ้านผมมีรถสองคัน คันนึงมาสด้าสาม อีกคันแคมรีไฮบริด
ผมชินกับการใช้มาสด้าสามที่กุญแจแบบ Key Less มัน Key Less จริงจริง
เพราะว่าไม่ว่าจะเดินไปเปิดรถจากมุมไหนก็เปิดรถได้หมดไม่ต้องควักกุญแจออกมา
ผมก็นึกอยากให้รถราคา 1.6 ล้านบาทมีมาสองฝั่งบ้างนะ จะได้สะดวก

ของแบบนี้ มันมีก็ดีสะดวกมากขึ้น ไม่มีก็สะดวกน้อยลง
คุณจะไปว่าเรื่องความสะดวกเป็นความเรื่องมากก็อาจจะไม่ค่อยถูกเท่าไหร่นะครับ
ความเป็นจริงก็คือ ความต้องการไม่มีที่สิ้นสุด ดูของรอบตัวคุณอย่าง โทรศัพท์ มือถือก็ได้
จากเมื่อก่อนอันโตเท่ากระเป๋าโน้ตบุ๊ค โทรได้อย่างเดียว ตอนนี้ใช้ได้สารพัดอย่าง มันก็เหมือนกันครับ
ถ้าคุณพอใจ ละได้ ไม่อยากได้อะไรเพิ่ม ก็ดีสำหรับคุณครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 17:11:04 »
เอ่อ.. คือ

ชีวิตมันยุ่งยากกะการมี Keyless Entry แค่ประตูเดียวเหรอครับ
รถผมก็เป็นแบบนี้นะ ไม่เห็นมันจะยุ่งยาก จนเป็นประเด็นได้เลย

เคยชินกับความสบายจนมากเกินไป
อะไรก็ไม่ดีไปซักอย่าง พอมีนู่ก็เอานี่
พอมีนี่ก็เอานั่น

พอมีโค๊กก็จะกินสไปรท์
พอมีสไปรท์ก็จะกินน้ำแดง
เยอะไป๊...

ถ้าผมต้องการจะเปิดประตูบานอื่นๆ ผมต้องเดินไปปลดล็อคที่ประตูฝั่งคนขับหรือกดรีโมทเอา อย่างนั้นหรือ ...
ความจริงแล้วมันก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรขนาดนั้นหรอกครับ
แต่อย่าลืมว่าวัตถุประสงค์ของ Keyless คือทำมาเพื่อให้เกิดความสะดวกสบายในการใช้งาน
ถ้ามีมาให้แล้วมันไม่ทำให้เกิดความสะดวกสบาย ก็ไม่ต้องมีมันเลยจะดีกว่าครับ
Camry Hybrid ราคาเกือบ 2 ล้าน มี Keyless มาให้แค่ข้างเดียว
ดูด้อยราคากว่า Ecocar หลายคันซะอีก
ณ จุดนี้ มันไม่ค่อย make sense เท่าไหร่เลยนะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 17:44:03 »
มี 2 บานก้สะดวกดีแต่มีข้างเดียวก้ไม่เป็นไรคับ ไม่ซีเรียส ผมไม่ชอบนิดๆอย่างเดียวเวลาจะลองว่าระบบล้อครถแล้วจิงป่าวต้องไปดึงประตูหลังไม่งั้นจับ

ปั้บเปิดอีก 5555

รู้สึกว่าต้องดึงภายใน 3 วิ ไม่เปิดมั้งนะ

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 19:43:14 »
แต่ก่อนตอนไม่มีหยิบรีโมทมากดก็ไม่ได้ลำบากอะไร แต่พอมีเท่านั้นแหละมันสะดวกจริงๆครับ เดินถือของพะรุงพะรังเปิดโชะ ไม่ต้องควานหารีโมท เห็นด้วยว่าควรมีสองฝั่งเพราะเวลาหยิบของต้องอ้อมไปด้านคนขับมันไม่สะดวก
ผมยังไม่เห็นข้อดีของการมีkeylessฝั่งเดียว ชนะแบบมีkeylessแบบสองฝั่งเลยนอกจากเรื่องลดต้นทุนของผู้ผลิต
ใน Swift กดทีเดียวเปิดได้บานเดียว ถ้าจะเปิดทุกบานต้องกดสองที เรื่องโจรไม่ต้องห่วงถ้าจะปล้นกันจริงๆใช้กุญแจไขมันก็หาทางเข้ารถคุณได้

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 22:05:02 »
จริงๆรถที่มีทั้ง4ประตู มันจะตั้งได้ว่า เปิดทั้งหมดหรือเปิดเฉพาะคนขับ audi bmw focus ทำได้ชัวครับรถญี่ปุ่นไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 23:44:30 »
เรื่องมีอยู่ว่า ::: กำลังไปห้าง เห็นป้าคนหนึ่งเดินมากำลังจะไปรถ เราก็รอเลย

ป้าก็เดินไปที่ civic fd สีขาว แล้วป้าก็ดึงประตู กึก!!! กึก!!! (อ้าวป้า ทำไมไม่เอารีโมตขึ้นมากดล่ะ)

30วิ ป้าหยิบรีโมตมากด พอเห็นไฟติดเท่านั้นแหละ ไฟติดที่ bmw e90 สีขาว ถัดไป 2 คัน

-*- keyless ทำให้คนสบายเกินไปหรือป่าว ป้าถึงจำรถผิดคัน ถ้าป้าไม่หยิบรีโมตมากด ป้าคนไล่ดึงประตูรถสีขาวทุกคัน

แต่  fd กับ e90 เหมือนกันขนาดนั้นเลยเรอะ

ฮาจิงครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 23:49:15 โดย Cheercheers »
Cheercheers

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 00:01:47 »
ขอบคุณที่เอาปรียบคนไทยมาตลอด 40 ปี ตามสโลแกนเขาเลย
สมัยนี้โตโยต้าขายได้เพราะแบรนด์กับจุดบกพ่องน้อย ซึ้งยี่ห้ออื่นทำไม่ได้
บอกตามตรง ซื้อรถป้ายแดงเดี่ยวนี้ปัญหาเยอะแยะมากมาย ยิ่งยี่ห้อฝั่งอเมริกันนะ
ประวัติตึม แล้วยิ่งปัญหาพวกนี้เยอะๆ คนก็จะยิ่งวิ่งเข้าหา toyota มากขึ้น
เพราะซื้อรถแล้วไม่ต้องมานั่งลุ้น (โตโยต้าก็มีแต่ถ้าเทียบเป็นอัตราส่วนแล้วเชื่อเลยว่าน้อยจริงๆ)
ตรงนี้พี่โตชนะเลิส ท่ามกลางกระแสดุด่าของคนในโลกอินเตอร์เน็ท

ปล. ผมไม่ชอบโตโยต้าตรงที่เอาเปรียบผู้บริโภค แต่รถเขาปัญหาน้อยสุด ก็ต้องยอมเขา
จนกว่ายี่ห้ออื่นๆ จะเลิกทำรถคุณภาพต่ำออกมา เมื่อนั้นพี่โต ไข่สั่นแน่นอน

ออฟไลน์ Parinya Cha

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 11:22:28 »
ผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ ว่าแค่ประตูฝั่งคนขับมันไม่สะดวกจริงๆ

แล้วงี้หากอยากจะติดเพิ่มเป็น keyless ทุกประตู พอจะทำได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 15:08:55 »
หมายถึงปุ่มกดที่มือจับด้านนอกใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ซิลฟี่ กดได้ 2ประตู คือคนขับกับคนนั่ง และกดที่ฝาท้ายได้ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 18:39:28 »
เจ้ามาร์ชผมมี Keyless ให้ทั้งสามบาน คือ สองบานประตูคู่หน้า กับ ฝาท้ายรถครับ