ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม โตโยต้า ถึงให้ Key Less มาเฉพาะฝั่งคนขับละครับ  (อ่าน 12403 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
แปลกใจว่า รถโตโยต้า ที่ผลิตในบ้านเรา  ในราคาไม่เกิน 2 ล้านบาท
อย่างแคมรี่  อัลติส พรีอุส  วีออส ยาริส  พวก ตัว Top ที่ให้ Key less Push Start มาให้นั้น
ทำไม key less ต้องมีให้เฉพาะฝั่งคนขับเท่านั้น          ฝั่งคนนั่งไม่มี 
เพราะมองดูคู่แข่ง อย่างแคมรี่   คือ แอคคอร์ด เทียน่า  เขาก็ให้มาสองฝั่งนะ 
คู่แข่งอัลติส อย่าง ซิลฟี่  ซีวิค มาสด้าสาม  คิดว่าก็คงให้มาสองฝั่ง
คู่แข่งยาริส อย่าง สวิฟ อัลเมร่า เพียสต้า ก็ให้มาสองฝั่ง

....ที่โตโยต้า ไม่ให้สองฝั่งเนี่ย ลดต้นทุน ใช่ไหมครับ เนี่ย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ทำไม โตโยต้า ถึงให้ Key Less มาเฉพาะฝั่งคนขับละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:40:58 »
Prius มีฝั่งคนนั่งด้วยครับ

ส่วนรุ่นอื่นที่ไม่มี คาดว่า ลดต้นทุน ตามเคยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
Re: ทำไม โตโยต้า ถึงให้ Key Less มาเฉพาะฝั่งคนขับละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 00:24:34 »
ในยุคที่รถประกอบในประเทศเริ่มใช้ระบบ Keyless กันเยอะขึ้น อย่างน้อยๆควรมีใส่มาให้บนมือเปิดประตูคู่หน้า ยิ่งรถประกอบในบางรุ่นตอนนี้มีให้ครบทั้งสี่บานแล้วด้วยซ้ำ ยอมรับว่านอกจากโดนลดต้นทุนแล้ว อาจจะมีเหตุผลอื่นๆอีกก็ได้ มั้ง 555
ส่วนตัวมีโอกาสใช้รุ่นนึงที่มีระบบนี้แต่ที่ประตูคนขับบานเดียว บางครั้งมันไม่สะดวกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 00:30:45 โดย pony »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 00:28:11 »
Key less Push Start ก็ต้องให้เฉพาะคนขับบังคับสั่งการเท่านั้นครับ จะให้คนนั่งข้างติดเครื่องให้ กี่ทีถึงจะได้ใช้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 00:33:10 »
Key less Push Start ก็ต้องให้เฉพาะคนขับบังคับสั่งการเท่านั้นครับ จะให้คนนั่งข้างติดเครื่องให้ กี่ทีถึงจะได้ใช้

อยากเดินไปเอาของในเก๊ะฝั่งคนนั่งก็เปิดประตูฝั่งคนนั่งได้เลยไงครับ
ส่วน push start จขกท เขาไม่ได้ติดใจอะไรครับ

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 00:35:20 »

ถ้าหมายถึงปุ่มติดเครื่องยนต์ก็เห็นด้วยอยู่แล้วครับ เพราะมันคือหน้าที่ของคนขับ แต่ผมหมายถึงระบบปลด-ล๊อคประตูที่แม้บางทีคนขับหรือผู้โดรสารก็ไม่สะดวกถ้ามีแค่ที่ประตูคนขับบานเดียว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 00:37:43 »
keylessนี่ปกติหมายถึงkeyless entryครับ ส่วน push startส่วนใหญ่เค้าก้ใช้คำว่าpush starเฉยๆไม่มีkeyless
ซึ่งผมว่ามีฝั่งคนนั่งก้สะดวกดีและใช้บ่อยมากด้วย

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 01:14:27 »
Prius ให้มา 3 ฝั่งเลยครับ (ด้านหน้า ซ้าย-ขวา - ฝาหลัง)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ bigka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 02:44:12 »
เคยได้ยินข่าวคนแอบขึ้นรถหรือปล่าวครับ

คิดว่าซะเป็นระบบรักษาความปลอดภัยชนิดนึงละกันครับ (โลกสวยอีกละ เห้อออ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 03:46:22 »
ถ้าผมจำไม่ผิด Camry HV Navi acv40 มี Smart Entry  2 ข้างนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 07:09:41 »
ถ้าผมจำไม่ผิด Camry HV Navi acv40 มี Smart Entry  2 ข้างนะครับ

แคมรี่ ACV40 มี smart entry ข้างเดียวครับ แม้แต่รุ่นปัจจุบันก็ยังข้างเดียว ไม่เข้าใจว่าพี่โตแกจะงกอะไรนักหนาคู่แข่งเค้าให้คู่หน้ามาหมดแล้ว

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:00:35 »
ทำไมเราเห็นด้วยกับการมีแค่ฝั่งคนขับ
เพราะปลอดภัยดี ไม่ต้องกลัวว่าจะมีคนแอบเข้ารถ
ถ้าสมมุติมีให้เลือกว่าจะเอา 4 บานหรือบานเดียว เราก็คงเอาบานเดียว

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:05:03 »
Wish กับ Prius มีให้คู่หน้าครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:18:53 »
ทำไมเราเห็นด้วยกับการมีแค่ฝั่งคนขับ
เพราะปลอดภัยดี ไม่ต้องกลัวว่าจะมีคนแอบเข้ารถ
ถ้าสมมุติมีให้เลือกว่าจะเอา 4 บานหรือบานเดียว เราก็คงเอาบานเดียว

มันต้องมีกุญแจติดตัวอยู่นะครับถึงจะเปิดได้

ยิ่งมีหลายข้างยิ่งปลอดภัยนะครับ เพราะเราสามารถเปิดแค่บานเดียวได้ แต่ของโตโยต้ามันเปิดครบทุกบานในทีเดียวอันตรายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Wazzar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:25:00 »

มันต้องมีกุญแจติดตัวอยู่นะครับถึงจะเปิดได้

ยิ่งมีหลายข้างยิ่งปลอดภัยนะครับ เพราะเราสามารถเปิดแค่บานเดียวได้ แต่ของโตโยต้ามันเปิดครบทุกบานในทีเดียวอันตรายกว่าเยอะ

ขอเสริมให้เข้าใจครับ ว่าจะเปิดประตูบานไหน จะต้องถือกุญแจอยู่ข้างๆประตูบานนั้น ห่างประมาณไม่เกิน 1-2 ฟุต

ซึ่งถ้าเรายืนอยู่ที่ประตูหน้าขวา แล้วโจรมากดเปิดประตูหน้าซ้าย จะไม่สามารถเปิดได้

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:44:42 »
 ;D น่าจะเรื่องต้นทุนเป็นหลักนะครับ

เพราะว่า ถ้ามีปุ่มเพิ่มที่ด้านผู้โดยสารหน้าซ้าย
มันก็ต้องเพิ่มเซนเซอร์เพื่อจับว่า เจอกุญแจอยู่ที่ฝั่งนั้นด้วยรึเปล่า
ปุ่มอันไหนจะสั่งการได้เซนเซอร์บริเวณนั่นต้องเจอกุญแจอยู่ในระยะด้วย
ของจากโรงงานตัวเซนเซอร์มันจะมีขอบเขตที่จำกัด ทำให้ระบุได้ชัดเจนว่า
เจอกุญแจอยู่ที่บริเวณไหนของรถ

ไม่เหมือนกับระบบ keyless ที่ติดกันเพิ่มข้างนอกนะครับ
อันนั้นเซนเซอร์มันตรวจจับในรัศมีที่ไกลกว่า กวาดโดยรอบในทุกทิศทาง
ขอแค่อยู่ในรัศมีที่จับเจอกุญแจ ก็สั่งการได้หมด
บางรุ่นแค่เดินเข้าระยะ ปลดล็อคให้เลยทันที น่ารำคาญมาก
โดยเฉพาะถ้าพกกุญแจยืืน ในระยะคาบเกี่ยวที่มันจับสัญญาณได้แบบ เจอบ้างหายบ้าง

และ keyless จากโรงงาน การที่มีปุ่มให้กดได้หลายประตูไม่ได้หมายความว่า
จะสามารถแยกเปิดเป็น 2 ขั้นตอนตามตำแหน่งที่เจอกุญแจนะครับ
รถบางคัน กด/สัมผัส/ดึง ประตูไหนก็เปิดทีเดียวหมดทั้งคันอยู่ดี  ;D

a = F/m

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:02:40 »
ผมเฉยๆนะครับ ชินแล้ว  ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:11:40 »

อ้ออ อย่างนี้นี่เอง
ขออภัยค่ะ ไม่เคยมี
งั้นถ้าเป็นแบบนี้ก็ควรมีทุกบาน

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:33:57 »
ลดต้นทุนแหละครับ lexus มี 4 บานเลย ผมบ่นมาตั้งนานแล้ว จะเปิดประตูให้

คนอื่นขึ้นก่อน แทนที่จะกดเปิดที่ประตูหน้าซ้ายได้เลย ต้องควักรีโมทออกมาอยู่ดี

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:47:14 »
เอ่อ.. คือ

ชีวิตมันยุ่งยากกะการมี Keyless Entry แค่ประตูเดียวเหรอครับ
รถผมก็เป็นแบบนี้นะ ไม่เห็นมันจะยุ่งยาก จนเป็นประเด็นได้เลย

เคยชินกับความสบายจนมากเกินไป
อะไรก็ไม่ดีไปซักอย่าง พอมีนู่ก็เอานี่
พอมีนี่ก็เอานั่น

พอมีโค๊กก็จะกินสไปรท์
พอมีสไปรท์ก็จะกินน้ำแดง
เยอะไป๊...

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:08:49 »
เอ่อ.. คือ

ชีวิตมันยุ่งยากกะการมี Keyless Entry แค่ประตูเดียวเหรอครับ
รถผมก็เป็นแบบนี้นะ ไม่เห็นมันจะยุ่งยาก จนเป็นประเด็นได้เลย

อะไรก็ไม่ดีไปซักอย่าง พอมีนู่ก็เอานี่

เยอะไป๊...

555คิดอย่างี้ก็ต้องหุงข้าวโดยการก่อไฟด้วยฝืนซิครับ  โลกนี้มันพัฒนาก็เพราะความอยากสบายของมนุษย์นี่แหละครับ
ผู้บริโภคก็เปรียบเทียบ ก็วิจารณ์ ผู้ผลิตก็ต้องพยายามพัฒนาสินค้าเพื่อตอบสนองผู้บริโภคต่อไป

สำหรับ จขกท. ผมคิดเหตุผลอย่างอื่นนอกจากผู้ผลิตคงต้องควบคุมต้นทุนแหละครับ เห็นด้วยจริงว่าไม่สะดวกอย่างแรง  
แต่บางทีก็มีข้อดีนะเช่น ขี้เกียจเดินไปเปิดประตูให้แฟนก็เอามาเป็นข้ออ้างว่าต้องเปิดจากฝั่งคนขับเท่านั้น555

เรื่องนี้จะว่าโตโยต้าแย่ก็พูดได้ไม่เต็มปากนะครับ เพราะว่าตอนเขาใส่ให้ก็ไม่มีใครหน้าไหนในตลาดมีเลย หลายปีอยู่กว่าจะเริ่มออฟชั่นตัวนี้ตามเข้ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 10:13:55 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:28:19 »
ขอนอกเรื่อง Swift ผมก็มี2ด้านนะครับ สะดวกมากเวลาจะเปิดเอาของจากฝั่งคนนั่ง ต่างกับ Yaris G LTD จะเปิดเอาของเช่นเดียวกัน ต้องงมหารีโมทกดกันวุ่นวาย
Puma PoweR 🐯🐯

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:33:18 »
เอ่อ.. คือ

เยอะไป๊...

555คิดอย่างี้ก็ต้องหุงข้าวโดยการก่อไฟด้วยฝืนซิครับ  โลกนี้มันพัฒนาก็เพราะความอยากสบายของมนุษย์นี่แหละครับ
ผู้บริโภคก็เปรียบเทียบ ก็วิจารณ์ ผู้ผลิตก็ต้องพยายามพัฒนาสินค้าเพื่อตอบสนองผู้บริโภคต่อไป

สำหรับ จขกท. ผมคิดเหตุผลอย่างอื่นนอกจากผู้ผลิตคงต้องควบคุมต้นทุนแหละครับ เห็นด้วยจริงว่าไม่สะดวกอย่างแรง  
แต่บางทีก็มีข้อดีนะเช่น ขี้เกียจเดินไปเปิดประตูให้แฟนก็เอามาเป็นข้ออ้างว่าต้องเปิดจากฝั่งคนขับเท่านั้น555

เรื่องนี้จะว่าโตโยต้าแย่ก็พูดได้ไม่เต็มปากนะครับ เพราะว่าตอนเขาใส่ให้ก็ไม่มีใครหน้าไหนในตลาดมีเลย หลายปีอยู่กว่าจะเริ่มออฟชั่นตัวนี้ตามเข้ามา
ถ้าเป็นอย่างสมาชิกท่านนี้ว่า ก็มีเหตุผลนะ
เพราะเขาใส่มาให้เป็นเจ้าแรก ดังนั้นไม่แปลกที่ไม่ได้จัดเต็ม
แต่ตอนไมเนอร์เชน ก็น่าจะปรับปรุงมาให้เนาะ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:18:52 »
รุ่นแรกที่ใส่มาคือ toyota wish ครับ อันนั้นเปิดได้สองข้าง แต่สตาร์ทใช้กุญแจไข รุ่นที่สองไม่มั่นใจ

แต่รู้สึกว่าน่าจะ yaris (ถ้าไม่ใช่ก็ camry acv 40) คราวนี้มาเหลือข้างเดียวเลยครับ แต่สตาร์ทปุ่ม

สำหรับยี่ห้ออื่นจะเป็น teana  j31 ครับที่ใส่มา พร้อมสตาร์ทแบบบิด แต่ไม่ต้องใส่กุญแจ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:22:13 »
เอ่อ.. คือ

เยอะไป๊...

ผมไม่แน่ใจว่าโตโยต้ามีระบบนี้ในรถทั่วไปช่วงเวลาไหน น่าจะพรีอุสตัวแรกรึเปล่า หรือวิช ผมจำไม่ได้จริงๆ แต่เทียน่า J31 ปี 2004 ก็มี Keyless แลัวนะครับ มีบานคู่หน้าและกระโปรงท้าย แต่ต้องหมุนลูกบิดสตาร์ท ส่วนทีด้าตัวท้อปปี 2006 ก็มี Keyless เช่นกัน ตำแหน่งปุ่มกับการติดเครื่องยนต์เหมือน J31 ทุกประการ :)

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:45:09 »
ขอนอกเรื่อง Swift ผมก็มี2ด้านนะครับ สะดวกมากเวลาจะเปิดเอาของจากฝั่งคนนั่ง ต่างกับ Yaris G LTD จะเปิดเอาของเช่นเดียวกัน ต้องงมหารีโมทกดกันวุ่นวาย

ของสวิฟมีสามนะครับ มีที่ประตูท้ายด้วย

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:55:59 »
เรื่องมีอยู่ว่า ::: กำลังไปห้าง เห็นป้าคนหนึ่งเดินมากำลังจะไปรถ เราก็รอเลย

ป้าก็เดินไปที่ civic fd สีขาว แล้วป้าก็ดึงประตู กึก!!! กึก!!! (อ้าวป้า ทำไมไม่เอารีโมตขึ้นมากดล่ะ)

30วิ ป้าหยิบรีโมตมากด พอเห็นไฟติดเท่านั้นแหละ ไฟติดที่ bmw e90 สีขาว ถัดไป 2 คัน

-*- keyless ทำให้คนสบายเกินไปหรือป่าว ป้าถึงจำรถผิดคัน ถ้าป้าไม่หยิบรีโมตมากด ป้าคนไล่ดึงประตูรถสีขาวทุกคัน

แต่  fd กับ e90 เหมือนกันขนาดนั้นเลยเรอะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:13:21 »
ผมไม่แน่ใจว่าโตโยต้ามีระบบนี้ในรถทั่วไปช่วงเวลาไหน น่าจะพรีอุสตัวแรกรึเปล่า หรือวิช ผมจำไม่ได้จริงๆ แต่เทียน่า J31 ปี 2004 ก็มี Keyless แลัวนะครับ มีบานคู่หน้าและกระโปรงท้าย แต่ต้องหมุนลูกบิดสตาร์ท ส่วนทีด้าตัวท้อปปี 2006 ก็มี Keyless เช่นกัน ตำแหน่งปุ่มกับการติดเครื่องยนต์เหมือน J31 ทุกประการ :)

ถ้าตามนี้ก็nissanใส่มาให้ก่อนละครับ  เพราะพี่โตใส่ครั้งแรกถ้าจำไม่ผิดก็avc40 ปลายปี2006 จากนั้นก็ altis2.0 ปี 2007

นอกนั้นยังมี Mazda3 top ปี 2005 ก็มีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 12:20:13 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:19:08 »

ถ้าตามนี้ก็nissanใส่มาให้ก่อนละครับ  เพราะพี่โตใส่ครั้งแรกถ้าจำไม่ผิดก็ avc40 ปลายปี2006 จากนั้นก็ altis2.0 ปี 2007

นอกนั้นยังมี Mazda3 top ปี 2005 ก็มีนะ
Smart Entry - Wish เริ่มก่อนครับ (รุ่น Q กับ Q Limited)
แต่ Push Start - Yaris มีก่อนครับ (G Limited)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:11:06 »
เอ่อ.. คือ

เยอะไป๊...

เอิ่ม จขกท. เขาตั้งกระทู้เพื่อให้เกิดการพัฒนาน่ะครับ อันนี้ผมเข้าใจ