ผู้เขียน หัวข้อ: โดนประกันแท๊กซี่เล่นแง่ ทำไรได้บ้างคับ  (อ่าน 6278 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jonbaba

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่ว่า

ผมขับรถมาสด้า 3 จากแยกลาดพร้าวมาทางวิภาวดีถึงสามเหลี่ยมดินแดงแล้วเลี้ยวซ้ายและเบี่ยงขวาเพื่อขึ้นสะพานข้ามแยกตรงโบสแม่พระ

ด้วยความที่รถติดผมก็ต่อแถวตรงหน้า ร.ร.พิบูลย์เพื่อรอเบี่ยงขวาขึ้นสะพาน ปรากฎว่า....ได้ยินเสียงเอี๊ยดดด แล้วก็ชนรถเราแล้วเราก็เด้งไปชนรถนิสสัน ทิด้า

แท๊กซี่ลงมาถึงก็บอกว่า "ผมชน ผมรับผิดชอบเองไม่ต้องห่วง" แล้วทั้งสามคันก็หลบเบี่ยงซ้ายเพื่อไม่ให้บังการจราจรและเรียกประกันของแต่ละคนกันไป

ประกันรถผมมาเร็วสุดของ บ.ว เป็นประกันชั้น 1 ก็ถามเกิดไรขึ้นทั้งสามคันก็บอกเหมือนกันว่านิสสันทิด้ากับมาสด้า3 จอดติดอยู่และแท๊กซี่มาชนรถมาสด้า ทำให้รถมาสด้าเด้งมาชนทิด้าอีกที ซึ่งต่อมาประกันของทิด้าก็มา เป็นของ บ.ส ซึ่งเป็นประกันชั้น 3+

และผ่านไปเกือบชั่วโมงประกันของแท๊กซี่ก็มา ขอเรียกว่า บ.กลม เค้าก็มาดูๆ แล้วก็เดินมาบอกทุกคนว่าเจอกันโรงพัก....ผมก็เลยถามว่าทำไมต้องไปโรงพัก เค้าตอบมาว่า รถทิด้าสภาพบุบมากที่สุด ส่วนแท๊กซี่รองลงมา และมาสด้า3 แค่มีไรขีดข่วนกับพลากติกร้าว ทำให้เค้าคิดว่ารถมาสด้าจะต้องชนทิด้าอยู่ก่อนแล้วแล้วแท๊กซี่ค่อยมาชนซ้ำ

พอไปถึงโรงพัก ประกันทั้ง 3 คนถึงหมดแล้วแต่ที่ผมสะกิดใจคือประกันของ บ.กลม ทำตัวกลมกลืนกับสถานีตัวรวจมากเปรียบประหนึ่งเป็นพนักงานในนั้น เค้าเหมือนจะรู้จักตำรวจเกือบทุกคนทีเดียว ไล่สวัสดีตำรวจยันคนที่เค้าเรียกว่า "ท่านรอง"

พอเข้ามาถึงโรงพักประกันก็บอกว่าให้เราเข้าไปคุยกับตำรวจได้เลย ซึ่งตำรวจก็เกลี้ยกล่อมให้เรารับๆไปซะ เรื่องจะได้จบๆ เราก็ตอบกลับไปว่าแล้วเบี้ยประกันเพิ่มกับประวัติรถเสียใครจะมารับให้ผม เค้าก็เกลี้ยกล่อมต่อว่าปล่อยไปอย่างนี้เดี๋ยวจะมีคดีนะเพราะดูยังไง เราชนก่อนแน่ๆเพราะรถทิด้ายุบเยอะสุด ผมก็ได้ตอบกลับคุณตำรวจว่ารถผมเหล็กแข็งกว่ารถทิด้าเยอะมากและไอ้ประกันมันไม่ใช่นักฟิสิกไปฟังมันทำไม ทำไมไม่ฟังประจักรพยานทั้ง 3 คน

จนสุดท้ายตำรวจก็ขู่อีกว่า คดีแพ่งยังไงประกันก็จ่ายแต่คดีอาญาประกันไม่รับแทนน้องนะ....ก็ทำให้เรางงเพราะไม่มีคนเจ็บในที่เกิดเหตุ ด้วยความที่ทำงานด้านกฎหมายก็เลยถามเค้าว่าจะโดนข้อหาอะไร เค้าก็บอกว่าถ้าเคลียไม่ได้ ทางตำรวจจะต้องหาคนผิดในข้อหา "ประมาททำให้ทรัพย์สินผู้อื่นได้รับความเสียหาย" เราก็ตอบสวนกลับไปว่า ข้อหานี้มันต้องมี "เจตนา" จึงจะเข้า....(ประมาทจะไม่เกี่ยว) ตำรวจก็เลยตีมึนๆกลับมาว่า ก็ผิด พรบ.ซักอันอะแหละ มีเป็นร้อยจำไม่ได้หรอก.....(ตอนนั้นคิดในใจว่า จำข้อหาไม่ได้ แต่จะมาแจ้งข้อหาเรา....มันไม่ถูกต้อง) แล้วคู่กรณี(ทิด้า) เค้าไม่ได้ผิดไร เค้าต้องไปขึ้นศาลด้วย ผมก็หันไปบอกทิด้าว่า พี่คับผมเป็นทนาย ถ้าพี่มีปัญหาไร ผมจัดการให้เต็มที่

ซึ่งสรุปว่า "ผมไม่รับครับ"

พอกำลังจะเสร็จเรื่องแล้ว คู่กรณี(ทิด้า) ก็บอกว่าเค้าก็ทำงานในบ.กฎหมายอยู่ในซอยแถวรัชดา-พระราม9 ใกล้ๆที่เกิดเหตุแต่เป็นคนขับรถ แล้วก็ยื่นโทรศัพท์มาให้เราบอกว่าเจ้าของรถจะคุยด้วย ซึ่งเจ้าของรถแนะนำตัวเองว่าเป็นอัยการ....แต่คนขับรถบอกว่า ทำบ.กฎหมาย(อัยการจะรับงานนอกไม่ได้คับ) ก็มาเกลี้ยกล่อมให้ผมรับผิดไปเหอะ อย่ามีปัญหาไม่คุ้มหรอกกับหน้าที่การงาน ถ้าเราจะยึดสายกฎหมายในการทำงานที่จะมีคดีติดตัว(พุดเหมือนตำรวจเลยว่าโดนคดีอาญาได้) และเค้ายังเสนออีกว่า ถ้ากลัวเบี้ยเพิ่มเดี๋ยวเค้าออกให้ค่าที่เพิ่มมาก็ได้ ด้วยความที่เราเป็นผู้น้อยก็ได้แต่ฟังๆๆ (ไม่เถียงเหมือนตอนเถียงตำรวจ) แล้วก็ตอบกลับไปว่า "ผมคงรับไม่ได้หรอก"

เรื่องที่เจ้าของรถทิด้าโทรมาคุยผมไม่ติดใจไรมากหรอกคับ เพราะเค้าก็คงอยากให้หาตัวผู้รับผิดชอบรถทิด้าได้แต่ตอนนั้นจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเคลม เพราะด้วยความที่เค้าใช้ประกันชั้น 3+

แต่ที่หงุดหงิดมากๆคือประกัน เพราะตั้งแต่มาที่เกิดเหตุ เค้าก็ไม่คุยไรกับคู่กรณีเลย และคำพูดที่ได้ยินจากประกันคำแรกเลยคือ "เจอกันโรงพัก" และที่ผมรู้สึกคือ เค้าก็ไปบีบให้ทุกฝ่ายมาบีบเราให้รับๆไปซะ เรื่องจะได้จบๆ....ซึ่งเราเป็นคนไม่ใช่แพะ

วันนี้ผมเลยต้องเอารถไปที่ตำรวจจราจรกลาง เพื่อพิสูจน์หลักฐานต่อไป ในใจลึกๆก็แอบกลัวการพิสูจน์หลักฐานของตำรวจเค้าเพราะ เค้าก็ไม่ได้ใช้เครื่องมือใดๆเลย ได้แต่เคาะๆรถเรา สั่งเราเปิดฝากระโปรง แค่นี้เอง...แต่ตัวผมเองก็ไม่ได้มีความรู้นะครับ การที่เค้าทำแค่นี้ เค้าอาจจะเห็นภาพตอนเกิดเหตุเลยก็ได้

อยากขอคำแนะนำและไอเดียมากๆคับว่า
1. ผมจะโดนคดีอาญาหรือไม่
2. เป็นไปได้หรือไม่ที่พิสูจน์หลักฐานเค้าจะบอกว่าเราผิด
3. จะไปเรียกร้องเงินเพื่อระบายความแค้นกับ บ.กลมประกันภัย เรื่องอะไรได้บ้างครับและเท่าไหร่ดี(นอกจากค่าซ่อม)
4. ขั้นตอนต่อไปของคดี

ขอบคุณสำหรับพื้นที่บ่นครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: โดนประกันแท๊กซี่เล่นแง่ ทำไรได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 16:33:33 »
ง่ะแล้วประกันจขกท.ไม่ช่วยไรเลยหรอครับ
พ่อผมก็เคยโดนประมาณนี้คือ จอดรถติดๆมีcrvมาชนท้ายแบบไม่ได้เบรค(เพราะไม่ได้ยินเสียงเอี๊ยด)แล้วก็ชนไปอีก4คัน ตอนนั้นพ่อผมขับมังกรทองเก่าๆเป็นพ่อค้าผลไม้มันคงคิดว่าความรู้น้อยมั้ง ประกันก็ไม่มี แต่ตอนนั้นโชคดีที่ไปถึงโรงพักตำรวจสรุปว่า crvผิดไปแล้ว แต่มามีปัญหาตรงที่ประกันมาเล่นแง่บอกว่าพ่อผมชนก่อนอยู่แล้ว แล้วจะไม่เครมค่าซ่อมให้บอกให้ไปฟ้องเอา พ่อผมเลยบอกเออกรูฟ้องมรึงแน่กรูจะเอาตังมรืงให้ได้หมดเป็นแสนก็ยอม555 สุดท้ายเรื่องไปถึง คปภ.ก็ยอมจ่ายครับ แต่เขาข้อร้องแกมบังคับให้ทำประกันชั้น3กับเขาคับ กว่าจะได้เงินก็2-3เดือนแน่ะครับ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
Re: โดนประกันแท๊กซี่เล่นแง่ ทำไรได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 16:34:21 »
ไม่เห็นต้องสนใจเลยครับ  ให้ประกันจัดการไปเราขับคันตรงกลางไม่ใช้คันท้ายสุดนะครับ  ยังงั้ยเราก็ไม่ผิด  แล้วอีกอย่างมันไม่ใช่อาญาครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 16:56:32 »
บ.ประกันของผม เค้าบอกว่าถ้าพี่ยอมรับผิด ผมก็โอเค ทางประกันก็จะจ่ายให้ทิด้าแล้วจะได้ไม่ต้องมีเรื่องมีราวต่อ

แต่ประเด็นคือ ผมไม่ผิด ผมเลยไม่โอเคที่จะให้เอาประกันของผมไปจ่ายและอาจมีเรื่องมีราวต่อไป...

เมื่อผมไม่รับก็เท่ากับว่าคู่กรณีทั้งสามตกลงกันไม่ได้คับ เพราะยังไงประกันฝั่งแท๊กซี่ก็ยืนยันว่าให้ไปพิสูจน์หลักฐานก่อน

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 17:34:36 »
ผมว่าประกันจขกท.ผิดปกติแล้วล่ะครับ ยอมง่ายจัง ธรรมดาบ.ประกันไม่น่าจะยอมง่ายขนาดนี้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 18:23:57 »
ถึงเราชนอยู่ก่อนแล้วยังไง taxy ก็เป็นคนชนอยู่ดี ยังไงก็ต้องจ่าย

แล้วจะให้เราแจ้งความเท็จเหรอครับ มันไม่ใช่อ่ะ สู้ๆครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 19:52:28 »
วิริยะ ผมว่าไม่ดีนะครับ

โดยส่วนตัวเขาจะไม่ค่อยสู้ครับ เพราะเจ้าหน้าที่ เวียนๆ กันไป

ต่างจากบริษัทเล็กๆ เช่นของผม ACCP เจ้าหน้าที่เป็นบริษัท Servey เขาดูภาพครับ และสู้ยิบตาเลย บอกว่าผมไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 20:39:57 »
เอาตรงๆเลยนะ ถ้าคุณมั่นใจและคิดว่าพิสูจน์ได้ว่าคุณไม่ได้ผิดจริง  คุณตั้งทนายสู้ไปเลย

ประมาท ทำให้เสียทรัพย์ มันก็คดีอาญา แต่ข้อหามันเล็กน้อย ไม่ติดคุกอยู่แล้วแม้จะมีโทษจำคุก  ถ้ามีคนบาดเจ็บสาหัสค่อยว่าไปอย่าง คดีแบบนี้เหมือนกับคุณวางกระถางต้นไม้หน้าระเบียงแล้วไปตกใส่รถชาวบ้าน ก็แค่จ่ายค่าเสียหาย ก็จบกันไป  แต่คุณไม่ผิด จะรับผิดทำไม

เรื่องที่คุณเจอ มันก็แค่ พนักงานเครมประกัน ทำตัวเก๋า จะใต้โต๊ะกับร้อยเวร ลักไก่ จะให้บริษัทประกันคุณรับผิดค่าเสียหายทั้งหมด ก็แค่นั้น

ถ้าเป็นผม ๆจะขู่ทั้งร้อยเวร ทั้งคนขับแท็กซี่เลย ว่าลองให้การเท็จ หรือเขียนสำนวนฟ้องเท็จดู ผมตั้งทนายฟ้องกลับทั้งคู่แน่ อันนี้ติดคุกจริง โทษหนักกว่า ประมาททำเสียให้ทรัพย์เ

เดี๋ยวร้อยเวรมันก็ต้องเรียกไปให้ทำคำให้การประกอบการทำสำนวน อ่านดีๆ ถ้าไม่ตรงตามความเป็นจริง ไม่ต้องเซ็นต์ และเรียกทนายเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2014, 20:42:12 โดย nimnim_thailand »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 22:03:29 »
ขอแสดงความเสียใจกับท่าน จขกท ด้วยนะครับ  ที่เจอเรื่องแย่ๆแบบนี้   ผมเกลียดจิงพวกปัดความรับผิดชอบ  โดยเฉพาะประกัน  ไม่ว่าจะเป็นชั้นอะไร  ควรจะชดใช้ตามเงื่อนไข  ไม่ใช่โบ๊ยให้คนอื่น    ส่วนตำรวจก็  น่าจะใช้วิชาความรู้ที่เรียนมาหน่อยนึงน่ะ   เจอทั้งประกัน  ทั้งตำรวจแบบนี้  หงุดหงิดแทนครับ   ในเมื่อกฏหมายไม่คุ้มครองคนดี   ถ้าเป็นผมก็มาวัดเส้นกันแล้วกัน  ขู่ได้แต่คนไม่มีทางสู้ 

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 00:35:13 »
เสียค่าประกันปีเป็นหมื่น
ให้ประกันเราเคลีย ยืนยันเหตุการณ์แบบนี้

ออฟไลน์ Nong05

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 08:05:52 »
โทรคุยกับคนขับแท้กซี่สิครับ
ถ้าลูกผู้ชายจริง
ให้การตำรวจใหม่ตรงๆ
บอกว่าเห็นคุณ2คันจอดรอเปลี่ยนเลนส์ ไม่ได้ชนกันมาก่อน
แท้กซี่ขับมาเบรคไม่ทัน ชนตูม

เซ็นรับผิด
น่าจะจบนะครับ ประกันไม่น่าอิดออดได้

พี่แท้กซี่คงไม่อยากเสียเวลาขึ้นโรงพักเหมือนกันแหละ

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 08:22:27 »
คนรู้จักกันโดนแบบนี้เลย แค่อีกฝ่ายไม่ใช่แท๊กซี่ พี่เขายอมๆไป เพราะไม่อยากเสียเวลา

อีก 2-3เดือนต่อมา รถพนง.ประกันกับรถคู่กรณีพี่เค้าโดนถลุงเล๊ะเลย พี่เค้าแก๊งทวงหนี้อะ พรรคพวกเยอะหน่อย ตามๆกันจนเจอทั้งคู่ เอาผิดอะไรไม่ได้ พี่เค้าโดนแค่กันชนหลังกับกันชนหน้า แต่เอาคืนทั้งคัน วิธีนี้ไม่แนะนำเท่าไร

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 08:45:32 »
1 โดนคดีอาญาขับรถโดยประมาททำให้เสียทรพย์ โทษจิ๊จ๊อย แต่ประเด็นคือส่งผลต่อคดีแพ่ง ไม่ผิดห้ามรับ

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 08:46:37 »

4 ยึดรถทั้งหมดไว้ตรวจสภาพ

นี่แหละที่ผมจะบอกครับ :)

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 12:53:51 »
ผมเคยเจอแบบเดียวกันเลยครับ  เราไม่ผิด

ผมมาตรงๆขวาสุด เค้าเปลี่ยนเลนมาเบียดผม

พอไปโรงพัก กลับคำให้การบอก ไม่ได้เปลี่ยนเลน

ตำรวจบอก ยังงี้ก็ไม่รู้ใครเบียดใคร จบที่ประมาทร่วม

เซ็งมาก.... :-[  ซ่อมสีอย่างเดียวตัวรถไม่บุบ

เดี๋ยวนี้ซื้อกล้องติดเลย ไม่ต้องเถียง ดูอย่างเดียว

Cheercheers

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 00:17:13 »
ผมเคยเจอแบบเดียวกันเลยครับ  เราไม่ผิด

ผมมาตรงๆขวาสุด เค้าเปลี่ยนเลนมาเบียดผม

พอไปโรงพัก กลับคำให้การบอก ไม่ได้เปลี่ยนเลน

ตำรวจบอก ยังงี้ก็ไม่รู้ใครเบียดใคร จบที่ประมาทร่วม

เซ็งมาก.... :-[  ซ่อมสีอย่างเดียวตัวรถไม่บุบ

เดี๋ยวนี้ซื้อกล้องติดเลย ไม่ต้องเถียง ดูอย่างเดียว

ผมก็ติดกล้องไว้ครับ ขี้เกียจเถียง

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 09:53:52 »
อย่าให้คนผิดลอยนวลแบบไม่ยอมรับผิด

ศาลจะให้น้ำหนักพยานบุคคลมากที่สุด ถ้าคุณและเจ้าของทีด้าให้การตรงกันว่า คนขับแท็กซี่ยอมรับผิดขณะเพิ่งเกิดการชนก่อนตัวแทนประกันจะมาถึง

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 13:27:13 »

ผมก็ติดกล้องไว้ครับ ขี้เกียจเถียง

พอติดแล้วก็ยังไม่มีแวว จะชนเลยครับ

เหมือนจะรู้ว่าเรามีกล้อง ^^

Cheercheers

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 16:42:04 »
อย่าให้คนผิดลอยนวลแบบไม่ยอมรับผิด

ศาลจะให้น้ำหนักพยานบุคคลมากที่สุด ถ้าคุณและเจ้าของทีด้าให้การตรงกันว่า คนขับแท็กซี่ยอมรับผิดขณะเพิ่งเกิดการชนก่อนตัวแทนประกันจะมาถึง

พยานจาก พฐ มากกว่านะผมว่า

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 17:05:35 »
ประกันของบ.กลม เค้าบอกว่าถ้า พฐ. รายงานมาว่าไงก็ว่าตามนั้น

แต่ตอนไปให้รถตรวจเค้าแค่เอามือเคาะๆแล้วก็ก้มๆเงย เลยกลัวเรื่องความน่าเชื่อถือครับ

GreenG

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 17:32:01 »
ประกันของบ.กลม เค้าบอกว่าถ้า พฐ. รายงานมาว่าไงก็ว่าตามนั้น

แต่ตอนไปให้รถตรวจเค้าแค่เอามือเคาะๆแล้วก็ก้มๆเงย เลยกลัวเรื่องความน่าเชื่อถือครับ

ตกลงเป็นยังไงบ้างคับ ความคืบหน้า :D

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 08:18:49 »

ตกลงเป็นยังไงบ้างคับ ความคืบหน้า :D

ยังไม่มีความคืบหน้าไรเพิ่มเติมคับ

ตอนนี้รอรายงานของ พฐ. อย่างเดียวเลย