ผู้เขียน หัวข้อ: Vezel ตัวขายในไทย มีความเป็นไปได้แค่ไหนที่จะมี Automatic Brake Hold  (อ่าน 5968 ครั้ง)

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
พอดีไปเจอข้อมูลมาว่า Vezel ทุกรุ่นในญี่ปุ่นจะมีฟังก์ชั่น Automatic Brake Hold มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน

In addition, for smart operation, all VEZEL types feature advanced technologies and functions normally associated with high-end models, such as the Electric Parking Brake and the Automatic Brake Hold, as standard equipment.

โดยการทำงาน คือ กดสวิตช์ ในขณะที่รถยนต์จอดติดไฟแดงอยู่ จะเป็นการค้างเบรคเอาไว้ให้

The Automatic Brake Hold function is featured as standard equipment on all types. When the driver activates the system by pressing a switch while stopping for a traffic light or traffic congestion, the system automatically holds the vehicle in position without the driver stepping on the brake, and the system automatically releases the brake when the driver steps on the accelerator pedal.

หากเหยียบคันเร่งอีกครั้ง รถก็จะเคลื่อนที่ คล้าย  ๆ การ Hold เบรคของ Mercedez-Benz เลยครับ แต่ของเบนซ์พอรถหยุดสนิท ต้องเหยียบเบรคลึกลงไปอีกหน่อย

คิดว่ามีความเป็นไปได้แค่ไหนที่ Vezel เมืองไทยจะใส่ ฟังก์ชั่นนี้เข้ามาในทุกรุ่น หรืออาจจะมีเฉพาะรุ่นท็อปๆ ครับ?

ที่มา
http://world.honda.com/news/2013/4131219New-Vehicle-VEZEL/

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
โปรดอย่าตัดออก ขอให้มีสักรุ่นใดรุ่นนึง จะรุ่นทอปสุดก็ได้ แต่อย่าตัดออก !!

ออฟไลน์ i.Arm

• **
ถ้าเป็นฮอนด้าสมัยก่อน ผมมั่นใจเลยว่าไม่มี
แต่ถ้าเป็นยุคนี้ ผมว่ามีโอกาสครับ ต้องดูว่าฮอนด้าจะชูจุดขายเรื่องอะไรเป็นหลัก
โอกาส 50-50 ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมว่า 50-50 แต่เอาจิงๆ ลุ้นให้รถออกเมื่อไหร่ก่อนคับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ถ้าเป็นฮอนด้าสมัยก่อน ผมมั่นใจเลยว่าไม่มี
แต่ถ้าเป็นยุคนี้ ผมว่ามีโอกาสครับ ต้องดูว่าฮอนด้าจะชูจุดขายเรื่องอะไรเป็นหลัก

ิเห็นด้วยครับ ตั้งแต่พี่แกให้ถุงลมหกใบ กับVSAตั้งแต่รุ่นล่าง ตอนนี้พูดยากจริงๆครับ แต่ผมว่าฟังก์ชั่นนี้มันทำให้คนสบายเกินไปนะครับ เวลาไปขับคันอื่นจะเผลอลืมเอา

ออฟไลน์ Petrick

• **

ิเห็นด้วยครับ ตั้งแต่พี่แกให้ถุงลมหกใบ กับVSAตั้งแต่รุ่นล่าง ตอนนี้พูดยากจริงๆครับ แต่ผมว่าฟังก์ชั่นนี้มันทำให้คนสบายเกินไปนะครับ เวลาไปขับคันอื่นจะเผลอลืมเอา

ไม่ลืมหรอกครับ ผมใช้อยุ่ทุกวันนี้ ขับคนอื่นก็รุ้ว่าไม่มี ก็ไม่ยกเท้าออกจากเบรคนะครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
อยากให้มีเป็นมาตรฐานในรถทุกรุ่นเลยครับ Hold มีประโยชน์มากๆ
และจะดีมากถ้า มาพร้อมกับเซนเซอร์รอบคัน
เพราะถ้าเกิด Hold หลุด แล้วรถเคลื่อนตัวยังไงเซนเซอร์ก็ร้องเตือนให้

อย่าง CLA ที่ขายผ่านเบนซ์ไทย
รู้สึกจะไม่ได้เซนเซอร์รอบคัน ใช้ Hold แล้วคงต้องคอยระวัง  ;D
a = F/m