ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องอายุการใช้งานของShock-upครับ  (อ่าน 3468 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellbz

• Jr. Member
  • **
ขอถามเรื่องอายุการใช้งานของShock-upครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:05:33 »
รถ accord G7 เปลี่ยนชุดโช๊ค+สปริงตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้จะเปลี่ยนกลับไปเป็นช่วงล่างเดิมๆ อยากจะถามว่า shock-up ที่เก็บไว้ไม่ได้ใช้งานประมาณ10ปี ยังเอามาใช้อีกได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องอายุการใช้งานของShock-upครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:54:39 »
ต้องดูว่าเก็บแบบไหนครับ
เป็นโช้คอัพแก๊ส ใช่ไหมครับ ได้รัดไว้หรือเปล่า ถ้ารัดไว้ก็น่าจะยังใช้ได้ ถ้าเก็บดีๆไม่โดนแดด โดนฝน

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอถามเรื่องอายุการใช้งานของShock-upครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 12:41:29 »
ผมว่าไม่ได้รัดแน่เลย  ว่าแต่ รัด คือรัดอะไรครับ

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:00:15 »
ผมว่าไม่ได้รัดแน่เลย  ว่าแต่ รัด คือรัดอะไรครับ

รัดให้โช้คอัพ อยู่ในตำแหน่งหดเข้าเกือบสุดนะครับ
โช้คอัพแก๊สเวลาส่งมาจากโรงงานจะถูก "รัด" เอาไว้ตามรูปนะครับ

ส่วนเหตุผลที่แท้จริงนั้นผมก็ไม่ทราบ ว่าทำไมต้องรัดไว เพราะเวลาสั่งมาขายก็มักจะมาในลักษณะนี้
บางตัวเก็บไว้ 5 ปีถึงจะได้ขาย เวลาเอาไปใช้งานก็เหมือนของใหม่นะครับ ไม่ได้เสื่อม หรือรั่วแต่อย่างได อายุใช้งานก็ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2014, 13:06:37 โดย dazetos »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 15:08:17 »
ผมว่าไม่ได้รัดแน่เลย  ว่าแต่ รัด คือรัดอะไรครับ

รัดให้โช้คอัพ อยู่ในตำแหน่งหดเข้าเกือบสุดนะครับ
โช้คอัพแก๊สเวลาส่งมาจากโรงงานจะถูก "รัด" เอาไว้ตามรูปนะครับ

ส่วนเหตุผลที่แท้จริงนั้นผมก็ไม่ทราบ ว่าทำไมต้องรัดไว เพราะเวลาสั่งมาขายก็มักจะมาในลักษณะนี้
บางตัวเก็บไว้ 5 ปีถึงจะได้ขาย เวลาเอาไปใช้งานก็เหมือนของใหม่นะครับ ไม่ได้เสื่อม หรือรั่วแต่อย่างได อายุใช้งานก็ปกติ

โช้คแก๊สทำแบบนี้ ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อรึเปล่าครับ แล้วพวกกึ่งแก๊สหรือน้ำมันเขาใส่มาด้วยไม๊ ตอนผมไม่เป็น Kayaba new Sr ไม่สีงเกตุเห็นว่าเป็นแบบนี้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 16:32:59 »

โช้คแก๊สทำแบบนี้ ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อรึเปล่าครับ แล้วพวกกึ่งแก๊สหรือน้ำมันเขาใส่มาด้วยไม๊ ตอนผมไม่เป็น Kayaba new Sr ไม่สีงเกตุเห็นว่าเป็นแบบนี้นะครับ

ไม่ทุกรุ่น ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เป็น โช้คแก๊ส (รถเก๋ง) จะรัดมา รถกะบะรุ่นใหม่ๆ ที่เป็นแก๊สบางรุ่นก็รัดมา บางรุ่นก็ไม่รัดครับ
โช้คน้ำมันไม่มีการรัดครับ

ออฟไลน์ hellbz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 20:32:04 »
เก็บใส่กล่องตามปกติอ่ะครับ ว่าแต่โช้คเดิมมันเป็นแก้สหรือน้ำมันอ่ะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 14:15:09 »
ไม่รั่ว ไม่ซืม แกนไม่เป็นสนิมตามด ยังไงก็ใช้ได้ครับ

ส่วนใหญ่ที่ถามๆ มาว่าทำไมต้องมีรัดโช้คไม่ให้มันยืดด้วย หลักๆ ก็คือ กันวาล์วตาย  เพราะตำแหน่งยืดสุด

จะมีเศษตะกอนต่างๆ นานๆ ไปมันอาจแข็งไปอุดตัดวาล์วได้ครับ  ตัวอย่างเช่นรถที่เข้าศูนย์บริการต่างๆ

แล้วขึ้นฮ๊อยส์ กลับลงมาโช้คเสีย   ........  แต่นั่นมันโช้คผ่านการใช้งานมาแล้วหนิ ???  

ส่วนตัวผมว่า รัดเพื่อความสะดวกในการหีบห่อบรรจุขนส่งมากกว่าครับ

ผิดถูกอย่างไรเป็นเพียงความเห็นส่วนตัวครับ  ;)

อ่อ .... โช้คเป็นโช้คแก๊สผสมน้ำมัน หรือที่เรียกกันว่าโช้คแก๊ส นั่นแหละครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2014, 14:16:46 โดย power2002 »