ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านซ่อม เทอร์โบ H-1 ครับ  (อ่าน 16273 ครั้ง)

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
หาร้านซ่อม เทอร์โบ H-1 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 15:54:12 »
  รบกวนเพื่อนสมาชิก ช่วยแนะนำร้านซ่อมเทอร์โบ ให้กับรถฮุนได H-1 หน่อยครับ ผมอยู่แถวร่มเกล้า-มีนบุรี อยากได้ร้านที่มีฝีมือ ไกลหน่อยก็ได้ ซ่อมทีเดียวจบไม่ยืดเยื้อ
     เนื่องมาจาก รถเร่งไม่ติดเท้าเหมือนอย่างเคย พอค่อยๆกดคันเร่งลงไป มันก็ยังไม่รู้สึก กดลึกลงไปเรื่อยๆ มันก็จะเปลี่ยนเกียร์ลงมาสองขั้นเลย รอบเครื่องจาก 1,800 ขึ้นพรวดไปที่ 3,500-4,300 เลย ควันดำขโมง แต่ไอ้รอบที่เคยค่อยๆขึ้นมันไม่มีแล้ว เลยเข้าศูนย์พระรามเก้าเมื่อเช้า ช่างแจ้งว่าเทอร์โบเสีย เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่รับซ่อม ลูกละ 40,000 กว่าบาท ยังไม่รวมค่าแรง ผมร้องอู้ฮู้ เขาบอกว่านี่ลดลงมาแล้วนะ เมื่อก่อน 70,000 กว่าแน่ะ ผมเลยขอเวลามาทำใจ ใช้สมองหาวิธีที่มันสบายกระเป๋า ก็เลยนึกถึงเพื่อนสมาชิกขึ้นมาได้ ปกติจะอ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยได้ตั้งคำถาม แต่วันนี้ต้องขอความกรุณาจาก พี่น้องเพื่อนสมาชิกด้วยครับ
    ขอขอบพระคุณร่วงหน้า สำหรับทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: หาร้านซ่อม เทอร์โบ H-1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 16:22:50 »
มาให้กำลังใจครับ ผมว่าถ้ารู้ยี้ห้อของ Turbo น่าจะหาขอจากข้างนอกได้ แต่ VGS Turbo ของ Isuzu /VN Turbo ของ Toyota ลูก 1 ราคาก็ไม่ธรรมดาเหมือนกันครับ 30000 up แพงมากกกกก

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: หาร้านซ่อม เทอร์โบ H-1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 17:38:29 »
ลองเซิส คำว่า เทอร์โบ Hyundai H1 ดูครับ
มีร้านรับ เทิร์นคือ เราเอาลูกเก่าไปแลกเทอร์โบที่เค้าโอเวอฮอลแล้ว เค้าเอาลูกเก่าเราไปบิ้วรอแลกคนต่อๆไป
เห็นว่าราคาประมาณ 18k มีระยะเวลารับประกัน ถ้าคิดว่าอยากลองก็ประหยัดไปได้เยอะนะครับ

อยากรู้เหมือนกันว่าเทอร์โบ ลูกใหม่ญี่ปุ่นราคาลูกละเท่าไหร่ครับ มันพอจะแปลงใส่กันได้มั้ย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 19:51:06 »
ลองถาม Worldtech Engineering ดูครับ

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 00:58:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เข้าไปดูตามเว๊ป โทรไปถามแต่ละที่ ก็ยังไม่ชี้ชัด บางที่บอกว่าอย่าซ่อมเลย มันไม่ปกติเต็มร้อยหลอกเดี๋ยวมันก็เสียอีก บางที่บอกให้ใส่ชุดแต่งพร้อมกล่องจูนไปเลย แรงด้วยถูกกว่าเปลี่ยนศูนย์ด้วย มีอีกร้านหนึ่งบอกให้เอารถไปให้เขาเช็คดูก่อน ว่ามันเสียที่ตรงไหนกันแน่ บางทีไม่ได้เป็นที่ตัวเทอร์โบ แต่อาจเป็นที่สายแว๊ค หรือกล่อง อื่นๆ เอาล่ะครับผมจะงมต่อไป ถ้าดูแล้วไม่ชัว คงต้องเปลี่ยนที่ศูนย์นั่นล่ะครับ ชัวที่สุดแพงที่สุดสบายใจที่สุด

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 02:08:44 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เข้าไปดูตามเว๊ป โทรไปถามแต่ละที่ ก็ยังไม่ชี้ชัด บางที่บอกว่าอย่าซ่อมเลย มันไม่ปกติเต็มร้อยหลอกเดี๋ยวมันก็เสียอีก บางที่บอกให้ใส่ชุดแต่งพร้อมกล่องจูนไปเลย แรงด้วยถูกกว่าเปลี่ยนศูนย์ด้วย มีอีกร้านหนึ่งบอกให้เอารถไปให้เขาเช็คดูก่อน ว่ามันเสียที่ตรงไหนกันแน่ บางทีไม่ได้เป็นที่ตัวเทอร์โบ แต่อาจเป็นที่สายแว๊ค หรือกล่อง อื่นๆ เอาล่ะครับผมจะงมต่อไป ถ้าดูแล้วไม่ชัว คงต้องเปลี่ยนที่ศูนย์นั่นล่ะครับ ชัวที่สุดแพงที่สุดสบายใจที่สุด
เข้าศูนย์ก่อนชี้ชัดว่าเพราะอะไรค่อยตีดสินใจครับอาจจะไม่หนักอย่างที่คิดท่ออินเตอร์รั่วก็ควันดำได้ครับรอบสวิงได้เหมือนกัน
รถเจ้าของกระทู้รอบสวิงหนักมากกลัวจะเป็นที่เทอร์โบไงคุยกับศูนย์ก่อนดีกว่าเผื่อมีแนวทางช่วยเหลือ

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 07:06:50 »
ถ้ามีปัญหาเรื่อง turbo ลองปรึกษาร้านนี้ดูครับ
TurboDynamic ที่ซอยลาดพร้าว วังหิน32

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:54:24 »
ปกติใส้ไหลควันมันจะสีขาวๆ ไม่ใช้หรอครับ ควันดำๆ มันน่าจะเผาไม่หมดนะ อาจจะไม่น่าใช่  T/B นะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 16:43:45 »
 ;D ;D ;D.........โทร 086-421-3600 ดู มีคำตอบ turbo H-1 ครับ  ::)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 23:09:05 »
รถวิ่งกี่โลแล้วครับ รถผมปี 09 จะได้เตรียมตัวไว้บ้าง อิอิ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 16:16:48 »
คิดกลับไปกลับมาดีๆครับ หาของเก่าน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าซ่อม (โดยเฉพาะเอาอะไหล่เทียบเคียงมาใช้)

ทางอีสานไปฝั่งลาวน่าจะหาได้นะครับ ฝั่งโน้นรถรุ่นนี้เยอะเหมือนกันเท่าที่ทราบนะครับ

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 17:23:41 »
ลองดูในบอร์ดH1 ครับ
เห็นเพิ่งมีสมาชิกไปเปลี่ยนแบบเทียบรุ่น
ราคาพอรับได้

ออฟไลน์ Turbo Service

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 02:49:34 »
เราเป็นศูนย์ซ่อมเทอร์โบมาตรฐาน ใช้อะไหล่แท้ และเครื่องมือเทียบเท่าโรงงานผลิต
เรารับซ่อมเทอร์โบโดยเฉพาะ รับประกันคุณภาพ
สำหรับ HYUNDAI H-1 เรามีอะไหล่ครบทุกชิ้น
ติดต่อสอบถามได้ที่ 0 8 9 - 4 1 2 3 6 0 3
http://www.gearprofessional.com