ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง TOYOTA prius และ TOYOTA Altis hybrid  (อ่าน 5453 ครั้ง)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
สวัสดีครับ

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง TOYOTA prius และ TOYOTA Altis hybrid เรื่องข้อดี-ข้อเสีย หน่วย พอดีจะตัดสินใจซื้อปลายปี 2015 ครับ

ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ demo2

Re: อยากให้ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง TOYOTA prius และ TOYOTA Altis hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 18:27:19 »
เอาฮาหรือผมตกข่าว

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: อยากให้ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง TOYOTA prius และ TOYOTA Altis hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 18:41:04 »
ถ้าคุณจะซื้อตอนนั้น(ปลายปั2015)อาจเลือกได้แค่ choice เดียวน่ะครับ
 เพราะแว่วๆมาคือ Prius อาจถอดใจตลาดไทยแลนด์สำหรับ Generation ต่อไป ส่วน altis hybrid ที่เป็นข่าวตอนนี้เห็นว่าจะใช้เครื่องprius ปัจจุบันครับ
แต่ถ้า toyota สู้ขาย Prius รุ่นต่อไปอยู่อีก ผมคิดว่าช่วงเวลาที่คุณ จขกท จะซื้อรถ คงจะเป็นรุ่นต่อไปแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 20:04:08 »
มันมีด้วยหรอครับ altis hybrid
ถ้าออกมา ก็จะมีคนตั้ง alitis hybrid หรือ CNG หรือ จะ 1.8 เติม e85 มันทับตลาดกันมากเลยนะครับ

prius 2016 มันยังไม่เป็นรูปร่างเลยครับ เพราะด้วยข้อจำกัดที่ต้องดีกว่าเดิม 10% เลยต้องเลื่อนออกไป จาก 2015 เป็น 2016 คงเผยโฉม ปี 2015 ขาย 2016 ถ้าเข้าไทยก็โน้นเลย ปลายๆ2016-2017 แล้วถามทางโตโยต้าบอกว่ายังไม่มีแผยคือ ยังไม่เห็นรูปร่างว่ามันเป็นไงและเห็นเรื่องอนาคต ยังกำหนดอะไรไม่ได้ แต่คงมีขายเพื่อเป็นหน้าตาของโตโยต้า

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 21:21:38 »
สำหรับผมถ้าเลือกไฮบริดยังไงก็เลือก prius ครับเพราะรถมันออกแบบไว้สำหรับระบบไฟฟ้าโดยเฉพาะครับ แต่ altis ถ้ามาใส่ระบบไฮบริดมันก็แค่แปลงแต่โดยพื้นฐานการออกแบบมันก็ยังไม่ใช่ครับผมว่า ถ้าจะเล่น altis อยากประหยัดน้ำมันผมเลือก cng ดีกว่าไฮบริดครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 21:33:00 »
mazda 3 hybrid = 30.8 km/L (JC08)
toyota prius hybrid = 30.6 km/L (JC08)

จะรอดู altis hybrid เวอร์ชั่นประเทศไทย ว่าจะทำได้เท่าไหร่ จะทำได้ดีกว่ามาสด้าสามหรือไม่

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 21:41:53 »
อยากได้ sai มากกว่า

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 21:52:51 »
ผมว่า เค้าเอาพื้นฐานจาก auris hybris มากกว่า ดูภายในแล้วคล้ายกันมาก แต่ถ้าเกียร์แบบในรูปเข็นไม่ได้อีก จากรูปคือ auris hybrid

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 23:00:06 »
prius เมืองไทยมันหมันไปแล้ว
ส่วน altis hybrid มีข่าวว่ากำลังพัฒนาตั้งแต่ 2-3 ปีก่อนได้มั้ง(อาจจะเกินกว่านี้) กว่าจะมานี่รอน๊าน นาน
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 23:52:13 »
ถึงตอนนั้นลองหามือสอง TRD Top Option ราคาน่าสนใจแน่ๆครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:42:52 »
ไม่รู้ผมีคิดไปเองรึเปล่า
คำถามนี้แปลกมาก ไม่รู้ดักอะไรรึเปล่า
Altis Hybrid ถ้าจะมีจริง ตอนนี้น่าจะรู้กันแค่ในวงในของโตต้า ยังไม่มีใครออกมาฟันเฟิร์มว่ามาแน่ล้าน%
แต่ตั้งคำถามเหมือนกับว่าโตต้าออก Altis Hybrid แน่ๆ
ถ้าAltis Hybridมีจริง ผมคิดเลยว่ากระทู้นี้สร้างกระแสชัวร์