ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำผ้าชามัวร์ทีครับ  (อ่าน 12345 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
แนะนำผ้าชามัวร์ทีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 15:52:25 »
แนะนำผ้าชามัวร์ทีครับ แบบหนังแท้ กับแบบยางอันไหนดีกว่ากันหรอครับ

เอามาเช็ดรถตอนล้างเสร็จแล้วอยากได้แบบซับน้ำได้ดีไม่ต้องเช็ดหลายรอบ

เอาแบบใช้ได้นานๆ ไม่เป็นขุ่ย

Re: แนะนำผ้าชามัวร์ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 15:57:14 »
แล้วไอ้ Waffle Weave  นี่ดีป่ะเห็นว่าดีกว่าผ้าชามัวร์

แล้วมันหาซื้อได้ที่ไหน

ออฟไลน์ pramookruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 16:30:59 »
Waffle weave คือผ้าไมโครไฟเบอร์ ที่ออกแบบเป็นลายรังผึ้งเพื่อให้ซับน้ำมากขึ้น เหมาะสำหรับใช้ซับน้ำหลังล้างรถครับ

ผมแนะนำได้เฉพาะตัวที่ใช้อยู่ COBRA The Supreme Guzzler Waffle Weave  ขนาด 20*40 นิ้ว ครับ ราคาสูงหน่อยแต่คุ้มครับ ขนาดกำลังพอดี เหนื่อยน้อยกว่าเยอะ

ใช้แล้วพอใจมากครับ X3 ซับได้ได้เกือบหมดทั้งคัน เหลือนิดหน่อย ใช้ผ้าผืนเล็กๆอีกผืนเก็บหมด แต่เห็นว่าใช้นานๆแล้วจะซับน้ำได้น้อยลง แต่ก็จะซับได้ดีกว่าผ้าทั่วไปอยู่

หาซื้อได้ใน http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?board=26.0

ถ้าต้องการลิงค์คนขายเลยก็ pm มาละกันครับ หรือสงสัยอะไรถามได้ครับ ล้างรถเองอยู่เหมือนกัน หาข้อมูลเยอะเหมือนกัน

ปล.ชามัวร์แบบเป็นยางเคยใช้แล้วไม่ค่อยถูกใจ ใช้แค่ครั้งเดียวแล้วซื้อผ้าไมโคร มาใช้แทนเลย  แต่แบบหนังแท้เค้าก็นิยมใช้กันนะครับ แต่ผมไม่เคยลองใช้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 16:43:20 »
Waffle weave คือผ้าไมโครไฟเบอร์ ที่ออกแบบเป็นลายรังผึ้งเพื่อให้ซับน้ำมากขึ้น เหมาะสำหรับใช้ซับน้ำหลังล้างรถครับ

ผมแนะนำได้เฉพาะตัวที่ใช้อยู่ COBRA The Supreme Guzzler Waffle Weave  ขนาด 20*40 นิ้ว ครับ ราคาสูงหน่อยแต่คุ้มครับ ขนาดกำลังพอดี เหนื่อยน้อยกว่าเยอะ

ใช้แล้วพอใจมากครับ X3 ซับได้ได้เกือบหมดทั้งคัน เหลือนิดหน่อย ใช้ผ้าผืนเล็กๆอีกผืนเก็บหมด แต่เห็นว่าใช้นานๆแล้วจะซับน้ำได้น้อยลง แต่ก็จะซับได้ดีกว่าผ้าทั่วไปอยู่

หาซื้อได้ใน http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?board=26.0

ถ้าต้องการลิงค์คนขายเลยก็ pm มาละกันครับ หรือสงสัยอะไรถามได้ครับ ล้างรถเองอยู่เหมือนกัน หาข้อมูลเยอะเหมือนกัน

ปล.ชามัวร์แบบเป็นยางเคยใช้แล้วไม่ค่อยถูกใจ ใช้แค่ครั้งเดียวแล้วซื้อผ้าไมโคร มาใช้แทนเลย  แต่แบบหนังแท้เค้าก็นิยมใช้กันนะครับ แต่ผมไม่เคยลองใช้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 19:52:04 »
ผ้าซัวร์มัว มันไม่ทันใจคร้าบ   
แนะนำว่า ถ้าล้างรถเอง เอาผ้าซามัวร์เช็ดเอง เหนื่อย

ทำอย่างนี้นะครับ

หลังจากล้างรถเสร็จ  ให้ซื้อผ้าไมโครไฟเบอร์ ผืนใหญ่ๆ   50*50  หรือ 80*40 หรือ 100*50
ใช้ซับน้ำไปเลย    ผมก็ทำแบบนีกับรถที่บ้านสี่คัน   ซับน้ำได้ไวมาก 
ถ้าจะให้ดี ซิ้อไว้สองผืนนะครับ   

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 21:08:26 »
เชื่อหรือไม่ครับผม
ผ้าชามัวร์ผืนละ เกือบสี่ร้อย(ผืนเล็ก) ไม่ได้เรื่องเลยครับ ผมซื้อในห้างซีตัวใหญ่ ซึ่งพนักงานแนะนำบอกว่า เวลาเช็ครถแล้วมันจะไม่ติด คือไม่ฝืดเวลาเช็ด
และซับน้ำดีมากครับ  และอีกอันผมซื้อราคา 99 บาทที่ไทวัสดุ ตัว 99 ทั้งเช็ดดี เช็ดได้แห้งเร็ว ผืนใหญ่กว่าสองเท่า ครับผม
 :)

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 21:28:27 »
ใช้เหมือนท่านข้างบน cobra ผืนใหญ่

ซับได้เกือบทั้งคันแทบไม่ต้องบิด แต่มันไม่เกลี้ยงสนิทนะ ต้องเอาไมโครไฟเบอร์อีกผืนมาเก็บ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 21:49:48 »
แนะนำเป็น ไมโครไฟเบอร์ ของ 3M ครับ มีขายตามห้างทั่วไป
ทนและไม่เป็นขุยครับ อาจจะซับน้ำไม่ดีเท่าชามัวร์ แต่ใช้ดีจริงครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 22:06:29 »
ใช้เหมือนท่านข้างบน cobra ผืนใหญ่

ซับได้เกือบทั้งคันแทบไม่ต้องบิด แต่มันไม่เกลี้ยงสนิทนะ ต้องเอาไมโครไฟเบอร์อีกผืนมาเก็บ

ไม่ทราบว่าผ้า cobra ดังกล่าวหาซื้อได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ team130

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 22:11:46 »
โดยส่วนตัวใช้ Cobra Guzzler HD Waffle Weave 16*24 นิ้ว
ผืนเดียวถ้ารถเก๋งขนาดทั่วไปเอาอยู่เลยครับ
แล้วก็เก็บงานตามซอกเล็กๆด้วยผ้าไมโครขนาดปกติ

ผมซื้อจาก thaiwashercarclub ห้องขายสินค้าใหม่ ราคาประมาณ 550 +- นิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 22:16:43 โดย team130 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 22:21:33 »
โดยส่วนตัวใช้ Cobra Guzzler HD Waffle Weave 16*24 นิ้ว
ผืนเดียวถ้ารถเก๋งขนาดทั่วไปเอาอยู่เลยครับ
แล้วก็เก็บงานตามซอกเล็กๆด้วยผ้าไมโครขนาดปกติ

ผมซื้อจาก thaiwashercarclub ห้องขายสินค้าใหม่ ราคาประมาณ 550 +- นิดหน่อยครับ

16*24 นิ้ว นี่เล็กไปป่าวครับ หรือกำลังดี

ใหญ่ประมาณครึ่งนึงของฝากระโปรงรถไหม

ออฟไลน์ team130

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 23:02:11 »

16*24 นิ้ว นี่เล็กไปป่าวครับ หรือกำลังดี

ใหญ่ประมาณครึ่งนึงของฝากระโปรงรถไหม

ไม่น่าจะถึงครึ่งหนึ่งของฝากระโปรงนะครับ ผมก็ไม่เคยสังเกต
ผมว่ามันกำลังดี ใช้แล้วถนัดมือดีครับ แปะๆซับน้ำไปเรื่อยจนแห้ง

แต่มันก็อยู่ที่ขนาดรถที่คุณจะนำไปใช้ด้วยนะครับ
ถ้าเป็นพวกรถตู้ กระบะ หรือ ppv ผมว่าซื้อผืนใหญ่กว่านี้ดีกว่าครับ
เพราะที่ผมใช้ ใช้กับรถขนาด c-segment , d-segment ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 09:06:11 »

ไม่น่าจะถึงครึ่งหนึ่งของฝากระโปรงนะครับ ผมก็ไม่เคยสังเกต
ผมว่ามันกำลังดี ใช้แล้วถนัดมือดีครับ แปะๆซับน้ำไปเรื่อยจนแห้ง

แต่มันก็อยู่ที่ขนาดรถที่คุณจะนำไปใช้ด้วยนะครับ
ถ้าเป็นพวกรถตู้ กระบะ หรือ ppv ผมว่าซื้อผืนใหญ่กว่านี้ดีกว่าครับ
เพราะที่ผมใช้ ใช้กับรถขนาด c-segment , d-segment ครับ

แล้ว b-sgment ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:51:40 »
ล้างรถเอง
ซื้อปั๊มลมติดบ้าน ตัวนึงเลยครับ เอาขนาด 3 แรงถังจุ 25 ลิตรก็พอ ราคาประมาณ 3 พันกว่าบาท
ลมแรงใช้ได้เป่าน้ำออกได้แน่นอน หาซื้อหัว เป่าอันล๊ะ ร้อยกว่าบาท ล้างรถเสร๊จเป่าลม ไม่เปลืองแรง ต่อสายห้อยขึ้นหลังคาทำรางล้อซักนิดให้สะดวกกับการใช้งานได้ง่าย
มีปั๊มลมติดบ้านซักตัว เป่ากรองต่างๆได้ เป่าห้องเครื่อง เป่าครอนโซน เป่า เบาะ เป่าฝักเบรค จะช่วยถนอมจานเบรคจานเบรคจะไม่เป็นเส้นเลย เป่ามันไปทั่วรถเลย ดีจริงๆ
 วันดีคืนดี เอาซื้อกามาพ่นพ่นอะไรทำได้อีกเยอะ  เอามสาเป่าคอยด์ร้อนทำความสะอาดแอร์บ้านก็ได้ดัดแปลงทำเป็นที่ดูดฝุ่นก็ได้ เอาไว้เป่าฝุ่นตามฝาผนังในบ้านก็ได้  สาระพัดประโยชน์  คุ้มครับ

ออฟไลน์ pramookruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 12:18:07 »
ถ้าเน้นล้างรถอย่างเดียว แค่ blower สำหรับ home user ก็น่าจะพอเหมือนกันนะครับ

ก่อนเช็ดแห้งเป่าไล่น้ำไปรอบนึง และเป่าตามซอกกระจากมองหลังซ้าย-ขวา กระจังหน้ารถ ตามซอกประตู ช่วยลดแรงไปได้เยอะครับ

เน้นยี่ห้อดีๆหน่อย ตัวนึงแค่พันกว่าบาทครับ งานออกมาเนียนกว่าไม่มีตัวเป่าลมเยอะ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 13:44:09 »
แนะนำให้เซิร์จดูวิธี "การไล่น้ำ" ในยูทูบเพิ่มด้วยครับ ทำให้น้ำเหลือเกาะอยู่ที่ผิวรถน้อยมาก เช็ดอีกนิดเดียวก็แห้งแล้ว

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 14:06:08 »
หมดยุคผ้า ช้า + มัว แล้วครับ

ร้านเค้าเรียกกันอย่างนี้ เพราะมันช้าและทำให้เกิดรอยด้วย

เดี๋ยวนี้ใช้น้ำไล่น้ำ + ลมเป่า หรือถ้าต้องใช้ผ้าก็เป็นพวกผ้าตาข่ายหรือที่เรียกกันว่า Waffle Weave พวกนี้แหละครับ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 14:50:12 »
หมดยุคผ้า ช้า + มัว แล้วครับ

ร้านเค้าเรียกกันอย่างนี้ เพราะมันช้าและทำให้เกิดรอยด้วย

เดี๋ยวนี้ใช้น้ำไล่น้ำ + ลมเป่า หรือถ้าต้องใช้ผ้าก็เป็นพวกผ้าตาข่ายหรือที่เรียกกันว่า Waffle Weave พวกนี้แหละครับ

แล้วผ้า Waffle Weave  นี่ต้องยี่ห้อ cobra ป่าว หรือว่ายี่ห้ออะไรก็ได้

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 19:02:38 »
เดี๋ยวนี้ ใช้ผ้าชามัวร์ ธรรมดา เช็ดเก็บน้ำ  เพราะ ใช้ โบเวอร์ เครื่องเป่า ลม ไล่น้ำเอาครับ ประหยัดแรง ประหยัดเวลา

ที่สำคัญ   เมื่อไม่ค่อยใช้ ผ้า เช็ดกับตัวรถ  ลดปัญหา การเกิดรอย ในระหว่างเช็ดได้พอสมควรครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 09:06:23 »
เดี๋ยวนี้ ใช้ผ้าชามัวร์ ธรรมดา เช็ดเก็บน้ำ  เพราะ ใช้ โบเวอร์ เครื่องเป่า ลม ไล่น้ำเอาครับ ประหยัดแรง ประหยัดเวลา

ที่สำคัญ   เมื่อไม่ค่อยใช้ ผ้า เช็ดกับตัวรถ  ลดปัญหา การเกิดรอย ในระหว่างเช็ดได้พอสมควรครับ

ใช้ของอะไรดี ราคาเท่าไหร่แนะนำทีครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:45:03 »
ของผมใช้ RYOBi ครับ ราคา1800ปลายๆ และมีอีกหลายยี่ห้อ เช่น  makita bosch ราคาก็แล้วแต่ ควรเลือกตัวแบบที่ปรับความแรงของลมได้ครับ และบางเครื่องมีแบบ ดูดฝุ่นเล็กๆ รวมอยู่ด้วย สำหรับในรถที่ไม่หนักมาก เครื่องไม่ใหญ่ ตั้งแต่ซื้อมา เดี๋ยวนี้ ขยันล้างเป็นพิเศษ เบาแรง ลองหาดูใน Homepro marko หรือ ในห้างประเภทเครื่องมือช่าง ดูครับ หรือไม่ลองหาดู ใน กูเกิล พิมพ์ค่ำว่า เครื่องเป่าลม โบวเวอร์ ครับ ถ้าซื้อข้างนอก ระวังของของจีนนะครับ แนะนำของมียี่ห้อหน่อย