ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อการปิดทำสะพานของ บางนาตราด มากๆ  (อ่าน 3959 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ปีกว่า ๆ แล้ว ทุบทิ้งแล้วทำสะพานใหม่ทีละหลาย ๆ สะพาน กระจายทั้งขาเข้า ขาออก เส้นใน เส้นคู่ขนาน

สมมุติ ปิดทำสะพานเส้นคู่ขนาน ก็จะให้รถเบี่ยงไปเส้นในทั้งหมด
พอสะพานเสร็จก็หลายเดือน ปรากฏว่า ถนนเส้นใน ที่รถถูกผลักดันให้เข้ามาวิ่ง
ถนนพัง เละเทะ เพราะรถยนต์ก็เยอะมาก รถบรรทุก รถทัวร์ก็เยอะ
แต่ละคันจะขับได้แค่ ขยับ เบรค ขยับ เบรค ถนนก็พัง
ก็ต้องมาปิดถนนเส้นใน เพื่อทำถนนใหม่อีก

เป็นวงจรแบบนี้ ติดซ้ำติดซาก ช่วงเช้านรกมาก ผมใช้เส้นนี้ทุกวัน เบื่อมาก ทั้ง ๆ ที่ผมไม่เห็นว่าสะพานมันจะไม่ดี มันจะพังตรงไหน

บางกระแสบอกว่า สะพานมันไปขวางทางน้ำ ระบายน้ำไม่ดี เลยต้องทำใหม่ คิดได้เนาะ

*** ถ้ากระทู้ไม่เหมาะสม ลบได้ครับ

ออฟไลน์ BlackCat05

• Newbie
  • *
Re: เบื่อการปิดทำสะพานของ บางนาตราด มากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 19:04:06 »
ใช่ครับ ผมทำงานที่แหลมฉบังขับไป-กลับทุกวันรถติดมาก สอง สามปี แล้วงานไม่ไปไหนเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: เบื่อการปิดทำสะพานของ บางนาตราด มากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 20:10:20 »
เห็นแล้วหงุดหงิดจริงๆ แทนที่จะเร่งทำ ทั้งกลางวันกลางคืน กลับทำแค่กลางวันแบบอืดๆ เห็นคนทำนิดเดียวเอง ตอนกลางคืนกลายเป็นที่จอดรถทัวคืออะไร

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 20:32:14 »
เคยทำงานแถวนั้นจนลาออกแล้วยังไม่เสร็จอีกเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 21:43:51 »
ผมวิ่งไปกลับอัมตะ-กรุงเทพ ชึ้นโทลเวย์ตลอดเงินเดือนแทบไม่เหลือ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 22:12:38 »
ผมหละโคตรจะเบื่อเลยครับ ดึกๆ 4-5 ทุ่มมันยังติดเลย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 23:00:04 »
ผมทำงานอยู่อมตะนครครับ ขอแชร์ความเห็นส่วนตัวสำหรับเพื่อนๆ นะครับผม สำหรับขาจรหรือขาประจำท่านใดที่คิดจะใช้ทางด่วนบูรพาวิถี

ลองขึ้นลงแบบพอดีจุดที่ซ่อมดูครับ บูรพาวิถีมันคิดตามระยะทาง อย่าวิ่งรวดยาวๆ จะเสียแพงโดยใช่เหตุ จุดที่รถติดจำกัดวงอยู่ที่ กม 16-32 ครับ

ขาออก

ทางขึ้นสุดท้ายก่อนถึงจุดซ่อมแรก คือทางขึ้นบางพลีใหญ่ (กม.13ตรงข้ามโฮมโปร) กับทางขึ้นสุวรรณภูมิ (กม.15 แต่รับรถจากถนนสนามบินเท่านั้น ขึ้นจากถนนบางนาไม่ได้)

ทางลงแรกหลังผ่านจุดซ่อมสุดท้าย คือทางลงบางพลีน้อย (กม.33) แต่ชั่วโมงเร่งด่วนจะติดหน้านิคมเวลล์โกรว์ แนะนำไปลงทางลงบางวัว (กม.38) จะพ้นรถติดทั้งหมด

ค่าทางด่วน บางพลีใหญ่-บางพลีน้อย 25 บาท, บางพลีใหญ่-บางวัว 35 บาท, สุวรรรณภูมิ-บางพลีน้อย 25 บาท, สุวรรณภูมิ-บางพลีน้อย 30 บาทครับ

ไม่ควรเลยป้ายบางวัว เพราะหลัง กม38 รถจะไม่ติดอยู่แล้ว จ่ายแพงโดยใช่เหตุ (ลองมาแล้วด้วยตนเองครับ)

ขาเข้า ก็คล้ายกันครับ แต่จะต่างตรงที่จะไม่มีรถติดที่ฝั่งตรงข้ามของนิคมเวลล์โกรว์ ดังนั้นถ้าจะขึ้น แนะนำ กม.33 เลยครับ มีป้ายบอกล่วงหน้าตั้งแต่กม. 37

ก่อน กม.33 ต่อให้ศุกร์สิ้นเดือนก็ไม่ค่อยติดครับ หรือถ้ากรณีมีอุบัติเหตุก็จะโดนหางแถวหน่อยๆ (ลองมาแล้วด้วยตนเองเช่นกัน)

ลงสุวรรณภูมิ หรือบางพลีใหญ่ติดโฮมโปรครับ ค่าทางด่วนเท่ากัน 25 บาท

ถ้าสามารถจำกัดค่าทางด่วนได้ที่วันละ 60 บาท (35+25) ทำงาน 20 วัน เดือนนึงก็ 1200 บาท ถูกหรือแพงพิจารณาตามวิจารณญาณของท่านเองครับ :)

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 07:42:44 »
เบื่อขั้นสุด..ผมเลิกขับ หันไปนั่งรถบริการของบริษัทแทน

ตอนนั่งรถบริการยังแอบสงสารคนที่กะลังขับเก๋งอยู่

ไม่ไหวทั้งรถบัส..รถพ่วง

ที่สำคัญถนนเริ่มแหกแล้วด้วย

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:38:43 »
แล้วระบบจราจรจัดระเบียบการวิ่งใหม่บ่อยเสียด้วย
เคยเจอบ่อย แบบว่าวิ่งเลนนี้ ออกทางแยกนี้ได้ พอมาวันนี้ ปิดไม่ให้ออก
ต้องไปยูเทิร์นอีกไกลไข กลับมาใหม่

ผมขับไปส่งแฟน ต้องไปยูเทิร์นกลับาใหม่อีกครึ่งขั่วโมง เพราะแยกที่เคยออกได้ มันออกไม่ได้ซะงั้น

เลยบอกเธอว่า เราก็จะได้มีเวลาอยู่ด้วยอีกนิดนึงไง

วันนั้นเธอถึงที่ทำงานไม่สายหรอก แต่ผมสิ ถึงที่ทำงาน 9 โมง นี่ขนาดออก 6 โมงครึ่งแล้วนะ
ทุกวันนี้ ออก 6 โมง ทำไงได้ เราต้องปรับตัวตามเอง ไม่งั้นก็เสียงาน