ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับยางที่เติมลมไนโตรเจนครับ  (อ่าน 3514 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

1) ใช้เกร์วัดลมธรรมดาได้ไหมครับ ถ้าได้แต่ไม่ตรง มันเพี้ยนเยอะขนาดไหนครับ
2) ถ้าใช้เกร์วัดลมธรรมดาไม่ได้ แล้วใช้อะไรวัดครับ (ยกเว้นไปวัดที่ร้านยาง)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับยางที่เติมลมไนโตรเจนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 23:24:13 »

วัดเหมือนปกติ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับยางที่เติมลมไนโตรเจนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 07:14:40 »
เหมือนผมวัดไนโตรเจนกับวัดลมธรรมดา มันต่างกันเยอะเหมือนกันนะครับ ไนโตรเจนแรงดันจะน้อยลงมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 08:19:25 »
ใช้เครื่องวัดแรงดันลมยางแบบทั่วไปได้ครับ

แต่ค่าที่ได้จะถูกต้องหรือไม่ จะขึ้นกับคุณภาพ มาตรฐานความแม่นยำของเครื่องวัดมากกว่า (รวมไปถึงมิเตอร์ของเครื่องเติมลมด้วย)

ออฟไลน์ kapaopae

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 08:37:46 »
มันไม่ได้เกี่ยวกับตัวก๊าซเลย จะเป็นก๊าซชนิดไหนถ้ามันมีความดันเท่ากัน ไม่ว่าเอาอะไรมาวัดมันก็ต้องเท่ากัน ยกเว้นเครื่องมือที่เอามาวัดมันมี error

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 09:26:48 »
เมื่อเป็นแรงดันของของไหล เครื่องวัดก็ใช้กันได้หมด  แต่ความแม่นยำของเครื่องมืออาจะไม่เท่ากันได้

ส่วนผมเติมลมทั่วไป.... อากาศที่เราหายใจปกติ  ก็มีไนโตรเจนประมาณร้อยละเจ็ดสิบแล้วครับ...