ผู้เขียน หัวข้อ: // ความคืบหน้า เรื่อง SEEDING ของ Fortuner ในเว็บเรา //  (อ่าน 16643 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
หลังจากได้รับการติดต่อครั้งแรก โดย ใครสักคน ที่ไม่กล้าแม้แต่จะเผยชื่อจริงตัวเอง
รวมทั้งบริษัทของตัวเอง ถึงขั้น พูดอ้างว่า ตัวเองมาจากบริษัท PR (ขื่ออไรจำไม่ได้) Consultant อะไรสักอย่าง
ไม่มีคำขอโทษสักคำ แค่บอกว่า โทรมาเคลียร์ และจะขอให้ลบกระทู้เดิมนั้นออก

ผมด่าไปชุดใหญ่ จัดหนัก กับพวกไร้มารยาท ไม่รู้จักการขอโทษ
เห็นแก่ตัว และสนใจแต่จะทำยังไงให้บริษัทตัวเองไม่เสียชื่อเสียง
ไม่โดนเจ้านายด่า

คนแบนี้ ผมถือว่า ทุเรศ ที่สุด และเป็นขี้ข้าเขาไปตลอดชีวิต
จะไม่มีวันเจริญไปกว่านี้แน่ๆ

......

แต่ในวันรุ่งขึ่น ผมถึงได้รู้ว่า เป็นบริษัทชื่อ "Digital Hub .."

ทำไมถึงรู้หนะเหรอ?

พี่กวิล หนึ่งในผู้บริหารของทาง Delphys Hakuhoho
หนึ่ีงใน บริษัทเอเจนซีที่ดูแล งานโฆษณาให้กับ Toyota
ถึงขั้น โทรศัพท์ มาขอโทษ ด้วยตนเอง และพูดคุยกันอย่างดี
จนเข้าใจกันดีแล้ว ไงละครับ!

บอกเลยว่า พี่กวิล น่ารักมาก ตรงไปตรงมาดี และเป็นคนเจ๋งมากๆครับ
เล่าสู่กันฟัง ที่มาที่ไป ต่างๆ อีกทั้งแลกเปลี่ยนความเห็นเรืองการทำตลาด
บนสื่อ Digital อย่าง Happy ดีมากๆ

ช่างผิดกับ คนของ Digital Hub นั่น อย่างสิ้นเชิง!!

ยินยันได้ว่า ความผิดครั้งนี้ ผมมองว่า ไม่ใลช่ของเดลฟิส ฮาคุโฮโด
แต่เป็นของ ดิจิตอล ฮับ

ที่แย่ไปกว่านั้นคือ คนของ ดิจิตอล ฮับ กลับไม่กล้าแม้แต่จะยอมรับความจริง
ในสิ่งที่เกิดขึ้นครั้งนี้เลย

ก็ได้แต่ "ประจาน" กันเอาไว้ตรงนี้ว่า บริษัท Sub-Agency เหล่านี้
ถ้าไม่จำเป็น ก็อย่าไปเรียกใช้บริการแม่งเลยครับ ทำอะไรไม่เข้าท่า
ดีแต่หวังจะหาเงินจากบริษัทใหญ่ ถึงขั้นต้องทำทุกวิถีทาง
สนใจแต่ความอยู่รอดของตัวเอง และทำยังไงก็ได้ ไม่ให้ลูกค้า
ของตัวเอง ด่า แค่นั้น

สุดท้าย ถึงขั้นต้องให้ ผู้ว่าจ้าง พวกตน ต้องเป็นฝ่าย ออกหน้ามาขอโทษ
แทนบริษัท ดิจิตอล ฮับ

ตามมารยาทในการทำธุรกิจแล้ว ผมถือว่า เรื่องนี้ Digiral Hub "ใช้ไม่ได้!"
สอบตก ในการดำเนินุรกิจ โดยเฉพาะ ในประเด็น Crisis Management อย่างสิ้นเชิง!

ผมถือว่า Digital Hub ไม่ใช่มืออาชีพ ไม่มีจรรยาบรรณ ในการทำงานสายเอเจนซี

ถ้าไม่ปรับปรุงตัว ให้ดีกว่านี้ คุณจะทำงานอยู่ในสายอาชีพนี้ ลำบากแน่ๆ
เพราะเรื่องนี้ ก็จะเป็นตราบาปติดตัวบริษัทของคุณไปตลอด

ถ้าไม่เชื่อ ก็คอยดู!

ออฟไลน์ Kungzask128

• Newbie
  • *
  • สวัสดีครับ ผมคังนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
Re: // ความคืบหน้า เรื่อง SEEDING ของ Fortuner ในเว็บเรา //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:17:02 »
ผมชอบคุณจิมมี่มากครับ เด็ดขาดดีครับ

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
Re: // ความคืบหน้า เรื่อง SEEDING ของ Fortuner ในเว็บเรา //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:17:27 »
คนทำผิดไม่กล้ามารับผิด คนที่รับผิดคือคนที่ไม่ได้ทำผิด

สังคมเราอยู่อยากขึ้นทุกวัน มันจะยากอะไรหนักหนากับการ

พูดคำขอโทษ จะพูดขอโทษเองก็ดีหรือจะส่งจดหมายขอโทษ

ก็ดี แต่ถ้าจะให้ดีคุณน่าจะเคารพกฏที่ทางเว็บเค้าแจ้งไว้มันจะเป็น

การดีที่สุด

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:18:12 »
ผู้ว่าจ้างถึงขั้นออกหนังสือมาขอโทษแบบนี้เลย

แต่ผู้กระทำผิดยังนิ่งเฉย  :o

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:59:01 »
OK เลยครับ

ที่เหลือไปจัดการกันซะให้สะอาด

ขอบคุณครับ คุณจิมมี่ที่ update

ปล. เอ่อ เอกสารนี่ แสดงชื่อจริงนามสกุลจริง แบบนั้นเลย จะดีเหรอครับ

ผมหละไม่ค่อยชอบข้อมูลแบบนี้บนโลกออนไลน์ เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 17:02:40 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 17:16:02 »
.
.
.
อย่างที่เคยบอกไว้ว่าเอเจนซี่ไม่ได้ทำเองหรอกครับ
ไปซับต่ออีกที แต่จริงๆในรายละเอียดของการบรีฟงานกัน
ก็น่าจะต้องมีบอกไว้ว่าให้ทำอะไรบ้าง
ยังไงก็ต้องรับผิดชอบร่วมกันไปแหละครับ

งานนี้ถ้าผมเป็น Toyata คงจะโกรธน่าดู
และโดยตำแหน่ง GAD ของคนที่มาขอโทษ
ก็คงต้องโดน CSD เล่นมาอีกที แต่ก็ยังดีที่รับผิดแบบแมนๆ
คนเราทำงานผิดพลาดกันได้
แค่ต้องรู้ว่าผิดและปรับปรุงแค่นั้นเอง  ;)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 17:54:17 »
บริษัทเดียวกันมั้ยหนอออออ
http://www.thairath.co.th/content/406540

(ล่าแม่มดแพ๊พพพพพ)
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:23:15 »
เจ้าอื่น มีใครกล้า ลองดี อีกไหมครับ  ;D ;D

หากันบนหัวคนอื่นไม่ถูกต้องนะครับบบบ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:29:26 »
จบสักที่หละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:51:08 »
ในฐานะที่เคยทำงานในเอเจนซี่ช่วงนึง

การทำ Seeding ของบริษัทซับฯ เอเจนซี่ผู้ดูแลแบรนด์นั้นๆไม่มีทางไม่รู้เลยครับ
อยู่ๆซับฯไม่ไปทำเองหรอกถ้าไม่ได้คุยกันก่อนว่าจะทำ

ปัญหาเดียวของกรณีนี้คือ คงให้เด็กฝึกงานที่ไม่มีประสบการณ์มาทำ มันเลยไม่เนียน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:53:58 »
กฏ = กฏ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:23:48 »
ทั้งสองบริษัท เหมือนจะเป็นบริษัทเครือเดียวกันเลยครับ

ออฟไลน์ vjtongkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:38:04 »
เจ๋งมากครับพี่จิม  8)

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:39:55 »
 ;D จำชื่อไว้ อะไรฮับๆ นะ จะได้ไม่ใช้บริการ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 20:35:54 »
เรียบร้อยดีก็โอเคครับ ไอ้ฮับๆอะไรนั่นต้องโดนบ้าง และหวังเช่นกัน ถ้าไม่พัฒนา อย่าหวังว่าจะได้ไปต่อ

ปล. เอ่อ เอกสารนี่ แสดงชื่อจริงนามสกุลจริง แบบนั้นเลย จะดีเหรอครับ

ก็เห็นพี่จิมแกเอ่ยชื่อจริงตัวเองบ่อยไปนะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 20:43:12 »
SUBทำผิด SUBควรขอโทษนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 21:16:31 โดย redsun »

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 20:46:49 »
ขออนุญาต
 ปรบมือให้กับ ผู้บริหารโตโยต้าเอเย็นซี่ที่แสดงสปิริตออกมา รับผิดชอบกับปัญหาดังกล่าว ไม่ได้ละเลย ถึงแม้ว่าเราจะเป็นเพียงเวปเล็กๆ  และอีกเสียงปรบมือให้กับจิมมี่เจ้าของเวป ที่มีสปิริตเช่นกันในการให้อภัย ถ้าคนไทยทุกๆคนเป็นแบบนี้ทุกคน ประเทศคงมีแต่รอยยิ้มครับ ^^+
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 22:11:27 »
รู้แค่ว่าคนที่คิดและพิมพ์กระทู้นั้นออกมาไม่ฉลาดเลยครับ อวย ฟอจูนเน้อร์ เกินจนเด่นชัด 55

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 07:16:06 »
ผมชื่นชอบและติดตามเวปแห่งนี้มาตั้งแต่วันแรกที่เปิดตัวก็เพราะเรื่องราวดีๆแบบนี้แหละคับ
ผมสไตล์ ทัศนคติในการทำงาน ขอให้รักษาบรรทัดฐานแบบนี้ไว้ให้นานตลอดการรรนะคับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:23:32 »
เยี่ยมครับ
แสดงถึงวิสัยทัศน์ของผู้นำ และมีความเป็นผู้ใหญ่สูงมากเช่นกัน นับถือๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 14:14:15 »
ทำผิดแต่ให้คนอื่นมาขอโทษแทน เพลีย !!!

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:56:53 »
สังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดี หากเราอยากให้คนดีเพิ่มขึ้น ก็ต้องยอมรับให้ได้ว่า คนดีเหล่านั้นต้องเคยเป็นคนไม่ดีมาก่อน

และนั่นแหละครับที่เรียกว่า "การให้โอกาส"

เหมือนอย่างที่คุณจิมมี่ทำนี่แหละครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 00:58:37 »
ได้กลิ่นของความเจริญฮวบๆมาแล้วละ  ;D ;D ;D