ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการสตาร์ทรถด้วยแก๊สหน่อยครับ  (อ่าน 3735 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
คือรถผม ae111 เครื่อง 4afe ติดแก๊สระบบดูดและเคยเป็นแท๊กซี่มาก่อน จึงถูกถอดวาล์วน้ำไปเรียบร้อย ทีนี้ทราบมาว่าถอดวาล์วน้ำออกไม่ดี เพราะอุณหภูมิเครื่องจะร้อนช้าและไม่คงที่

แล้วผมก็ไปอู่เพื่อจะให้เค้าใส่วาล์วน้ำให้ ช่างเค้าบอกว่าถ้าจะใส่วาล์วน้ำจะต้องสตาร์ทเครื่องด้วยน้ำมัน เพราะจะสตาร์ทด้วยแก๊สยากมากเนื่องจากวาล์วน้ำยังไม่เปิด น้ำยังไม่หมุนเวียนไปทำให้หม้อต้มร้อน แก๊สจะเข้าเครื่องแบบเป็นน้ำแข๊ง มันไม่ดี ช่วงแรกต้องใช้น้ำมัน พอเครื่องร้อนวาล์วน้ำทำงาน น้ำร้อนไหลผ่านหม้อต้ม ถึงจะตัดเป็นแก๊ส ซึ่งรถผมใช้แก๊สอย่างเดียว ถ้าจะทำต้องซ่อมระบบน้ำมันและติดสวิตช์สลับแก๊สน้ำมันด้วย งบบาน ผมเลยไม่ได้ทำ

ทีนี้เลยมานั่งคิดว่า เอ๊ะ ตอนแรกที่สตาร์ทรถ ต่อให้น้ำหมุนในระบบทันที แต่น้ำมันก็ไม่ได้ร้อนนี่หว่า แล้วมันจะช่วยให้หม้อต้มร้อน แก๊สไม่เป็นน้ำแข็งได้อย่างไร หรือเหมือนเราเอาน้ำเปล่าไปราดน้ำแข็ง มันก็ยังดีกว่าไม่มีน้ำมาราดเลย พูดเอง งงเอง

ผมสงสัยอ่ะครับ ช่วยอธิบายการทำงานของรถติดแก๊สให้ทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 15:53:22 โดย final »

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการสตาร์ทรถด้วยแก๊สหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:15:43 »
ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ แต่อาจจะสตาร์ทติดยากขึ้นแค่นั้น
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการสตาร์ทรถด้วยแก๊สหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 17:04:05 »
SR20DE จองผมก็ระบบดูด เคยติดเครื่องตอนเช้า มันแค่ลากยาวกว่าเดิมนิดนึงแค่นั้น

เครื่องเก่า Z16 ไม่มีวาล์วน้ำ มันก็ติดเครื่องได้ปกตินะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:16:28 »
ไม่ถึงขนาดเป็นน้ำแข็งหรอก...ก็เหมือนเปิดแก๊สในถังในครัวนั่นแหละครับ

เอาเป็นว่า เวสาสตาร์ทด้วยแก๊ส  แก๊สที่เข้าห้องเผาไหม้  จะหนากว่าปกติมาก  ติดยากนิด ๆ พอน้ำเริ่มร้อนมันก็จะค่อย ๆบางลงจนกลับมาปกติ  ก็แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:25:17 »
จริงๆ แล้วควรจะสตาร์ทด้วยแก๊สหรือน้ำมันครับ แล้วที่ช่างบอกมันจริงรึป่าวว่าถ้าใส่วาล์วน้ำควรสตาร์ทเครื่องด้วยน้ำมัน เพราะต้องรอวาล์วน้ำเปิดหม้อต้มถึงจะร้อน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:06:11 »
ได้ทั้งนั้นครับ  ไม่ต้องกังวล  เรื่องที่ช่างแนะนำครับ...

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:53:53 »
ผมเคยใช้ Mitsu Champ เครื่อง คาบู จำได้เลย สวิชแก๊สเป็นแบบ Manual สุดๆ
พอติดแก๊สมาสักพัก ก็เริ่มขี้เกียจสับ สตาร์ทแก๊สอย่างเดียว กลายเป็นว่า ใช้น้ำมันไม่ได้ ต้องใช้แก๊สอย่างเดียวซะงั้น

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 22:55:01 »
lpg นี้ถ้า Reducer ไม่ร้อนจับเป็นน้ำแข็งจริงๆนะฮะ คนไทยถึงเรียกว่าหม้อต้ม เพื่อทำให้แก๊สเป็นไอ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:43:25 »
ถ้าไม่ได้ใช้น้ำมันมานานแล้ว  ไม่เคยเติมน้ำมันเลย  ไม่เคยสตาร์ทด้วยน้ำมันเลย  ไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับน้ำมันเลย

อย่าได้ลองใช้น้ำมันเชียวนะ  อาจเสียเงินฟรี ....

ส่วนวาล์วน้ำ จะใส่หรือไม่ ก็ต้องสตาร์ทแก๊สได้ครับ ถ้าจูนส่วนผสมและองศาไฟถูกต้อง 

ถ้าจูนไม่ถูกต้อง สตาร์ทได้ แต่วิ่งแป๊บเดียวอาจสะดุดสะอึกบ้าง ตามแรงแก๊สที่ออกมา ผ่านหม้อต้ม ที่น้ำยังไม่ร้อน

ทำให้หม้อต้มกลายเป็นน้ำแข็ง เนื่องจากLPG ดูดความร้อนไปหมด จนทำให้หม้อต้มทำหน้าที่ลดแรงดันไม่ได้

แต่นั่นก็อาจจะไม่ใช่ทุกคัน  ......... 

เรื่องวาล์วน้ำ ผมจะแนะนำคนรอบๆ ข้างตัวเสมอว่าห้ามถอด   ....แต่รถคุณเป็นTAXI มาก่อน แล้วถอดวาล์วน้ำมา

วิ่งได้โดยที่ไม่มีปัญหาอันใด  ผมก็ว่าไม่มีเหตุผลอันใดที่จะต้องดิ้นรถไปใส่มันครับ ;D