ผู้เขียน หัวข้อ: หนูกัดสายไฟ ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 5684 ครั้ง)

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
หนูกัดสายไฟ ช่วยด้วยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 23:11:37 »
ใครมีวิธีป้องกันดี ใช้งบไม่เยอะ แนะนำทีครับ

โดนสายไฟ ไป 2 เส้น กระปุกน้ำที่ปัดน้ำฝน ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: หนูกัดสายไฟ ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 23:14:58 »
ที่แม่​ผมทำกับรถที่บ้านใช้​ลูก​เหม็น​ครับ
เอาเศษ​ผ้าห่อไว้แล้ว​ปล่อย​ชายผ้า​ให้ยาวๆ แล้วเอาชายผ้านั้นหาที่ผูกในห้องเครื่อง​ครับ
เวลาใช้รถ​จะได้ไม่ต้องเสีย​เวลา​เอาออก

ในกระทู้เก่าๆ ก็เคยมีถามกันเหมือนกันครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34760.0.html

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 23:15:16 »
คือไม่ได้จะกวนนะครับ

คืออยากให้เลี้ยงแมวครับ จะไม่มีปัญหาเรื่องหนู

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 23:28:58 »
สนับสนุนให้เลี้ยงแมวด้วยอีกคนครับ

เมื่อก่อนบ้านผมก็มีปัญหาเรื่องหนูมากวนใจนี่แหละ
ผมก็เครียดไม่น้อย เพราะหนังสือมีเยอะมาก กลัวมันเอาไปแทะ
ใช้มาหลายวิธีครับ ทั้ง
1. ลูกเหม็น - ไม่หาย บางทีมันเอาไปกินเล่นซะอีกแน่ะ
2. ไม้ไล่หนู ที่ขายตามข้างทางนครสวรรค์ - ก็ยังเอาไปแทะเล่นอีก
3. ปลั๊กเสียบ ใน TV Direct - ไม่หาย แต่ก็ลดลงไปบ้างครับ ใช้จนเสียก็ยังมีหนูให้เห็น

สุดท้ายจบที่
แมวครับ แนะนำให้เลี้ยงแมวบ้านที่ไม่เรื่องเยอะครับ
ถ้าแมวพันธ์แพงๆ เกรงว่าจะเป็นภาระ ต้องคอยประคบประหงมไปอีก
ทีนี้หมดเกลี้ยงเลยครับ บางทีผมเห็นมันไล่หนูต่อหน้าต่อตา ก็ยืนดูจนกว่ามันจะกินหมดนั่นแหละครับ
แลดูซาดิสส์เน๊าะ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 23:57:55 »

3. ปลั๊กเสียบ ใน TV Direct - ไม่หาย แต่ก็ลดลงไปบ้างครับ ใช้จนเสียก็ยังมีหนูให้เห็น

5555555555 ที่บ้านผมเสียไปแล้วครับ มันก็หายไปนะ

ส่วนแมว นิสัยหลงตัวเองเป็นใหญ่ให้มนุษย์เป็นทาส อย่าไปยอมมันเลยครับ ผมมีหมาแล้วด้วย เจอกันล่ะก็จ๋อย

ออนไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 00:53:51 »

5555555555 ที่บ้านผมเสียไปแล้วครับ มันก็หายไปนะ

ส่วนแมว นิสัยหลงตัวเองเป็นใหญ่ให้มนุษย์เป็นทาส อย่าไปยอมมันเลยครับ ผมมีหมาแล้วด้วย เจอกันล่ะก็จ๋อย
55555555555555555555555555555555555555+ เย้มีเพื่อนแล้ว

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 01:04:46 »
ผ้าที่มีกลิ่นแมว หรือ เอาชัว ผ้าที่เปื่อนเยี่ยวแมว
กลางคืนเปิดกระโปงรถไว้ เอาผ้าเยี่ยวแมววางไว้ หนูหายไปเลย

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 01:39:33 »
ขอเสริมนิดนึง ไม้ไล่หนู ไม่ได้มีไว้วางไว้แล้วหนูจะกลัวนะครับ
วางไว้เพื่อให้หนูมันกัดแทะน่ะถูกแล้ว แต่หลังจากนั้นมันจะปวดท้องและไม่มาอีก
ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้ผลเท่าไหร่ อย่างแรกคือ ที่บ้านต้องไม่มีอาหารให้หนูมากิน
เลี้ยงแมวนี่น่าจะได้ผลที่สุด แต่ที่ตามมาคือ คุมแมวไม่ได้ ถ้าได้ตัวเมียมาล่ะก็ ลูกยั้วเยี้ย เพราะมันเดินไปไหนมาไหนได้ตลอด
บ้านผมเลี้ยงหมา มันก็ไล่กัดหนูได้นะครับ แถมไม่ปีนรั้วเดินไปข้างนอกด้วย แต่ก็เกรงว่าจะเห่าเสียงดังรบกวนเพื่อนบ้านอีก ;D ;D ;D

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 02:05:03 »
ไม่ได้กวนเช่นกันคีับ เลี้ยงแมวจบจริงๆ ตอนก่อนมีแมว ที่บ้านโดนหนูมากวนตลอดไม่เฉพาะเรื่องรถคับ แต่พอคุณแม่ไฟเขียว ยอมให้มีแมวได้ จบเลย หนู แมลงสาป จิ้งจก เขียด คางคง เจ้าเหมียวของ แม่ จัดเรียบ

แต่ระวังปัญหาต่อมาคือ แมว ชอบไปนอนบน ฝากระโปรง หลังคา นะ อันนี้ถ้าได้แมวเด็กมา สอนกันได้คับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 03:31:09 »
เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ในที่ๆ แสงสว่างส่องถึงครับ อยากให้อยู่หมัดหน่อยก็หาสมุนไพรไล่หนูฉีดๆ ใส่ห้องเครื่องซักนิด หนูไม่เข้าแน่นอน

ถ้าเลี้ยงแมวจะปวดหัวเรื่องรอยเล็บแมวต่อครับ แมวมันชอบขึ้นไปนอนบนหลังคารถนักแล....
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 06:19:14 »
ขอเสริมนิดนึง ไม้ไล่หนู ไม่ได้มีไว้วางไว้แล้วหนูจะกลัวนะครับ
วางไว้เพื่อให้หนูมันกัดแทะน่ะถูกแล้ว แต่หลังจากนั้นมันจะปวดท้องและไม่มาอีก
ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้ผลเท่าไหร่ อย่างแรกคือ ที่บ้านต้องไม่มีอาหารให้หนูมากิน
เลี้ยงแมวนี่น่าจะได้ผลที่สุด แต่ที่ตามมาคือ คุมแมวไม่ได้ ถ้าได้ตัวเมียมาล่ะก็ ลูกยั้วเยี้ย เพราะมันเดินไปไหนมาไหนได้ตลอด
บ้านผมเลี้ยงหมา มันก็ไล่กัดหนูได้นะครับ แถมไม่ปีนรั้วเดินไปข้างนอกด้วย แต่ก็เกรงว่าจะเห่าเสียงดังรบกวนเพื่อนบ้านอีก ;D ;D ;D

บางตัวถ้าไม่ออกนอกบ้าน ก็จะชอบเดินเล่นบนคีย์บอร์ด  ;D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 11:09:18 »
เลี้ยงแมวจะเจอปัญหา แมวไต่ขึ้นไปนอนบนรถแทนรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 14:39:22 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำจะลองนำไปใช้ดู นะครับ

ออฟไลน์ golf4651

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 15:19:51 »
ผมเลี้ยงหมาครับ จบเลยเรื่องหนู แต่มีปัญหาใหม่ หมาแทะรถเล่นครับ ขนาดมีขนมไม่ขาดนะ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 15:39:30 »
รถที่บ้านมีอยู่ช่วงนึงโดนเข้ามาประจำเลยครับ ใช้อยู่หลายวิธีแต่ที่ได้ผลที่สุดคือกล่องไล่หนูยี่ห้อนึง กล่องสีฟ้าๆซื้อได้ที่ Tops กับ Maxvalu ครับ เวลาจอดจะรอให้เครื่องเย็นแล้วใส่ไปในห้องเครื่องจุดที่กลิ่นกระจายได้ หนูหายหมดครับ เคยลืมเปลี่ยนหลังจากที่กลิ่นหมดแล้วหนูกลับมา แต่พอเปลี่ยนกล่องใหม่แล้วเห็นรอยเท้าอีกวันเดียวแล้วก็ไม่มีหนูอีกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 17:20:22 »
เลี้ยงแมวไว้ไล่หนูเดี้ยวก็ต้องมีคำถามมาถามอีกว่า ทำยังไงดีครับแมวชอบนอนบนรถ
ทำยังไงดีครับรถเป็นรอยแมวข่วน
ผมแนะนำเปิดฝากระโปรงเปิดไฟให้สว่าง วางลูกเหม็นก้อนใหญ่ไว้ตามจุด(แต่ต้องอย่าลืมเอาออกตอนออกจากบ้านนะ)
แค่นี้หนูก็ไม่มาและครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:04:27 »
เลี้ยงแมวไว้ไล่หนูเดี้ยวก็ต้องมีคำถามมาถามอีกว่า ทำยังไงดีครับแมวชอบนอนบนรถ
ทำยังไงดีครับรถเป็นรอยแมวข่วน
ผมแนะนำเปิดฝากระโปรงเปิดไฟให้สว่าง วางลูกเหม็นก้อนใหญ่ไว้ตามจุด(แต่ต้องอย่าลืมเอาออกตอนออกจากบ้านนะ)
แค่นี้หนูก็ไม่มาและครับ
ใช่ครับ ที่บ้านแม่รักแมวมากๆๆมี10กว่าตัว รถผมรอยแมวเต็มเลย จะไปตีแมวก็จะโดนแม่ด่าเลยต้องพึ่งผ้าคลุมรถก่อนคลุมต้องหาผ้ามารองอีก
เคยดูรายการๆหนึ่งเขาบอกให้เอาพริกไทยผงโรยครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:15:11 »
ลองอย่างงี้ดูครับสำหรับปัญหาแมวนอนกระโปรงรถ

ให้เขียนป้ายแล้วแปะไว้เลย "ตรงนี้ ห้ามแมวนอน"

เช้าวันต่อมา ก็มีตัวหนังสือเพิ่มมาว่า. "ผมเปนแมว ผมอ่านไม่ออก"

ฟิ้ว.....ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:08:47 »
ผมเลี้ยงแมวครับ แต่รถก็ต้องคลุมผ้า อย่างหนาไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:18:58 »
ปัญหาโลกแตกครับ แก้ยากแต่แก้ได้ครับ
เอาวิธีผมกั้นที่จอดรถใหม่ เอาแบบไม่ให้มีรูเลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 13:14:51 »
น้องแมวครับ

ปล. น้องแมวสามารถมาก ปีนหลังคา Jazz ละสไลด์กระจกหน้าเพลินเลยเถิดไปจนถึงฝากระโปรงด้วย เป็นทาง ละมีปีนกลับขึ้นไปสไลด์ใหม่ด้วย แน๊!!!!

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 15:44:38 »
อันนี้วิธีป้องกันแมวของผมครับ ห่มผ้านวมให้รถเบย
แล้วก็กลายเป็นที่นอนของน้องแมวสบายใจเฉิบ
แต่หนูไม่มี รถไม่เป็นรอย ก็ ok