ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถเอง ที่ไหนกันครับ  (อ่าน 16093 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ขายรถเอง ที่ไหนกันครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:08:01 »
เอารถไปตีเตนท์มาแล้ว รับไม่ได้
ว่าจะขายเอง. ลง web ไหนกันมั่งครับ
แล้วมีวิธียังไงให้ขายได้เร็วๆ ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ (คันก่อนขับเข้าเตนท์ตลอด
รู้ราคาที่เค้าไปขายต่อแล้วสะดุ้งเลย บางคันกำไร 2 แสน
ก็เข้าใจนะครับว่าอาชีพ คันนี้เลยอยากลองลงขายเองน่ะครับ)
ฝครมีประสพการณ์ลงขายรถเอง แนะนำได้นะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: ขายรถเอง ที่ไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:22:11 »
เวปคลาดรถครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:23:03 »
ลองดูเว็บนี้ค่ะ
http://taladrod.com
เราเคยเข้าไปตั้งราคาขาย คนก็ติดต่อมาเยอะเหมือนกัน ก็ตั้งราคาเท่าๆกับคันอื่นที่ลงขายค่ะ
ส่วนใหญ่คนที่ติดต่อมาเขาก็จะอยู่จังหวัดใกล้เคียงกันค่ะ

ขอให้โชคดีในการขายค่ะ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:24:00 »
ผมลงเองในตลาดรถมาตลอดเลยครับ เวลาอยากจะเปลี่ยนรถ ไม่เคยเอาไปเทรินเต้นเลย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:52:02 »
ผมก็ขายที่ตลาดรถครับไวดี

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:56:54 »
คันเก่าผมลงตลาดรถครับ รวดเร็วดีครับ ลงไปครึ่ง ชม.โทรมาบอกว่าบ้านอยู่ใกล้ขอไปดูรถเลย แล้วก็ขายได้เลย  ;D

การตั้งราคาผมก็สืบๆจากในเว็บที่เขาลงกันว่ารุ่น+ปีใกล้เคียงกันเขาตั้งราคากันเท่าไร

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 14:06:17 »
ตลาดรถครับ ขายได้ไวมากๆ

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 14:11:02 »
ถ้าเอาแบบเจาะจงหน่อยก็ หาลงในเวปของคลับรถยี่ห้อนั้นๆ เลยครับ

มันจะช่วยเราคัดกลุ่มคนที่สนใจได้อีกระดับหนึ่ง

ถ้าลงในเวปที่ขายรถทั่วไป ก็มีโอกาสเจอพ่อค้าหรือเป็นคนที่ไม่ได้สนใจจริงติดต่อเข้ามา มาลองรถ ดูรถ มากมาย

อันนี้จากประสบการณ์ตัวเองและเพื่อนๆ ที่เคยลงขายรถลงในเวปต่างๆ

บางทีโทรมาหาเยอะมาก จะนัดเจอบ้าง นัดดึกๆ บ้าง นัดไกลๆ บ้าง สุดท้ายก็ไม่มีใครซื้อจริงซักคน เหนี่อยเลยครับ

ล่าสุดที่ผมขายรถไป ผมลงที่เดียวที่เป็นคลับของยี่ห้อรถ ลงประกาศขายได้ 1 อาทิตย์ มีโทรมาคนเดียว นัดครั้งเดียว ซื้อเลย จบ...ลองพิจารณาดูตามความสะดวกครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 14:28:11 »
แล้วจะขายรถอะไรคะ รบกวนหลังไมล์บอกหน่อยค่ะ
เผื่อมีคนสนใจ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 14:34:03 »
.
.
.
แต่ส่วนใหญ่มันก็จะเป็นเตนท์นั่นแหละครับมาซื้อ
บางทีก็ต่อกันแบบอยากโดดถีบหน้า เสียเวลาเราด้วย
อีกอย่างถ้าเค้าบอกจองไว้ อย่าลืมเรียกเงินมัดจำด้วยนะครับ
ผมโดนมาแล้ว ขอจองไว้ก่อน 2 อาทิตย์ ระหว่างนั้นมีคนโทรมาเพียบ
แต่พอถึงวันบอกเมียเอาเงินไปใช้หมดแล้วซะงั้น เสียเวลามากครับ

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 14:44:12 »
ราคาต้องลงต่ำกว่าราคาเต้นหน่อยนึงถึงมาก และ  สูงกว่า เต้นซื้อ เข้า หน่อยนึง
อยู่ราคาประมาณกลางๆ รถถึงขายได้
ถ้าลงราคาขายจริง ตามราคาเต้น คงหาเนื้อคู่ยาก เพราะคนซื้อซื้อเต้นดีกว่า สภาพเก็บงานมาแล้วดีกว่า

ถ้ารถขายได้ ก็ ในเดือนแรกๆ ถ้าขายไม่ได้ก็ ต้องลากยาว หลายเดือนทีเดียวกว่าจะเจอเนื้อคู่

เปรียบเทียบราคา ขายรุ่นนั้นๆกับปีนั้นๆ  จาก one 2 car ที่มีแต่รถเต้น กับ ตลาดรถด๊อตคอมที่ มีทั้งรถเต้นและรถบ้าน  แล้วลงขายใน ตลาดรถด๊อตคอม
คนจะซื้อ รถจริงๆ ไม่ต้องนัดไปดูที่ไหนครับ ให้มาดูที่บ้านเราชัวล์ที่สุด ผมขายรถไปหลายสิบคันแล้ว และซื้อรถ หลายสิบคัน จาก ตลาดรถด๊อทคอม
รถจะไปไวไม่ไวอยู่ที่การตั้งราคาขายครับ ขายราคาเท่าเต้น ก็โน่นครับ รอไปครึ่งปี ยังขายไม่ได้เลย  ขายราคาพอสมควร เกินจากราคาเต้นซื้อเข้าหน่อยนึง  รถถึงจะขายได้ไว
แต่สุดท้ายแล้ว รถต้องการเนื้อคู่เหมือนคน แต่งมามากๆ ขายราคาสูงๆ บางทีก็ขายได้ไวถ้าเจอเนื้อคู่  แต่ยังไงขายได้ช้ากว่ารถที่สภาพเดิมๆแน่นอน อยู่แล้ว
ถ้ารถโหลดเตี้ย ก็พยายามทำให้กลับสภาพสแตนดารท์ ดีที่สุด ถึงจะขายได้ไว  แต่ถ้ารถแต่งมาไม่เลอะเทอะ ถ้าเจอเนื้อคู่ก็แป๊บเดียวเอง
ตามธรรมชาติของการลงขายรถ แรกๆจะใจแข็ง ต่อไม่ลด เพราะคนเข้ามาดูมาก พอนานวันเข้า ไม่มีคนสนใจแล้ว เพราะไปจับคันอื่นแล้ว อย่าลืมน๊ะครับว่า รถคันอื่นก็สภาพดีเหมือนกับเราเหมือนกัน  ทีนี้ ไปช้าแล้วครับเพราะแต่แรกไม่ยอมลดราคาจากการต่อรอง และสุดท้ายเจ้าของจะลดราคาลงมาเอง เพราะลงขายนานหลายเดือนแล้วยังไม่มีคนสนใจเลย สุดท้ายขายราคาออกไปต่ำกว่าคนมาต่อตอนแรกอีกด้วย
ัยังไง ถ้าคนมาดูแล้วต่อราคา เป็นเงินหมื่น รึเป็นแสนก็เหอะ ถ้าทำใจปล่อยได้ก็ปล่อยไปเลย เก็บเอาไว้นานยิ่งติดมือครับ
ง่ายเลยครับ แก้ลงเข้าไปเต้น แล้วทำเป็นจะเทิรน์ คันอื่นในเต้นให้เต้นตีราคา แล้วมาเปรียญเทียบราคา ในเว็บ ตลาดรถ ปีเดียวกัน แล้วตั้งราคาให้แพงกว่าเต้นรับซื้อเข้าหน่อยนึง แต่ให้ราคาอ่อนกว่า คนที่ตั้งราคา ในเว็บนิดนึง
อีกอย่างนึง พยายาม ถ่ายรูป มุมสวยๆ ใช้กล้องดีๆถ่าย อย่าให้ติด รถคันอื่น และพวกป้ายต่างๆ เพราะรถเต้นถ้าดูจากรูปแล้วดูง่ายครับ บางคัน ถ่ายรูปติด หลังคาโรงรถติดป้ายโฆษณาติด รถคันข้างๆ ดูทีเดียวก็รู้แล้วเป็นรถเต้นมาลงขาย คนดูแค่รูปถ่ายก็รู้แล้วว่ารถเต้นจะไปซื้อทำไมกัน เพราะจุดประสงค์ของคนซื้อรถในเว็บเพราะต้องการรถมือเดียวจากเจ้าของบ้าน
 ลงรูปชัดๆ แล้วลิงค์ ไปเว็บอื่นแบบว่า ไม่ต้องย่อรูป ลงหลายๆมุม เวลาคนมาซื้อ บอกตามตรงว่า ชนตรงไหนเฉี่ยวตรงไหน ทำอะไรมาบ้างแล้ว ถ้าเราขายรถแบบจริงใจ ขายได้ไวครับ  
คนมาดูรถซื้อ ถึงบ้านก็อยู่ที่ระดับหนึ่ง ถ้าดูรถไม่เป็นคงไม่มาจับถึงบ้านมั้ง
ดังนั้น เรื่องราคาตั้งเป็นปัจจัยอันดับแรกสุดที่จะขายรถได้ไวๆครับ

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 14:51:36 »
1. การเข้าเตนท์ ต้องดูด้วยว่าเขาต้องการรถประเภทไหน บางเตนท์อาจให้ราคาสูงกว่าก็มี
2. การเปลี่ยนรถกับโชว์รูม ก็ทำให้ขายได้ทันที และส่งมอบรถวันที่รับรถคันใหม่
3. การประกาศทางเว็บ ต้องใช้เวลา
4. การฝากขายก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

ต้องทำใจว่าราคารถขึ้นกับตลาด รุ่น และปี
และขึ้นกับอัตราดอกเบี้ยของไฟแนนซ์ด้วย

ออฟไลน์ Ae3s-gte

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 15:03:42 »
แชร์ประสพการณ์ละกันครับ
เพิ่งขายไปเมื่อสิ้นปี 56 กำไรได้มากกว่าขายเต็นครับ อยู่ที่เราจะตกลงกับคนซื้อเอง
ของผมตอนแรกขี้เกียดยุ่งยากเลยไปถามเต็น สะดุ้งเลยรับราคาไม่ได้ เรารักษาอย่างดี ทำไมกดราคาจัง
แล้วก็ไปขายที่ T..........S....e กดยิ่งกว่าเต็นอีก เลยลองประกาศขายเอง เช่น taradrod, OLX
ลงปุ๊ปพวกนายหน้าโทรมาถามปั๊ป ก้อมีคนโทรมาถามเรื่อยๆ จนได้ตัดสินในให้คนที่สนใจมาดูรถ
โดยนัดกันในที่ที่ไม่อันตราย เช่น ปั๊มน้ำมัน หรือตามลานจอดรถในห้าง ส่วนสิ่งที่กังวลคือ คนซื้อ
จะขอลองขับทุกๆ คน ผมก็ให้ลองนะแต่เรานั่งไปด้วย สรุปนัดไปสามคน ทุกๆ คน สนใจหมด และก็คุยเรื่องราคา
กันเลย หลังจากนั้นก็มาตัดสินใจกับแฟน ว่าราคาที่แต่ละคนให้นั้น เรารับได้ที่คนไหน เสร็จแล้วก็โทรไปตกลง
แต่รถผมขายดาว ซึ่งเหลือค่างวดอีก 1 ปี การขายเลยยุ่งยากมากขึ้น กว่ารถที่ผ่อนหมดแล้ว
ขั้นตอนการเตรียมเอกสาร ต้องมีใบสัญญาซื้อขาย 2 ชุด เอกสารโอนรถ หนังสือมอบฉันทะ (เอกสารต่างๆ สามารถ
download เวปไซค์กรมการขนส่งทางบก) แล้วก็นัดกันที่ไฟแนน โดยให้เจ้าหน้าที่ bank เป็นพยานให้ เราก็รับเงิน
จากคนซื้อ และไปชำระหนี้ที่ติดกับ Bank และเก็บส่วนต่างไว้ จากนั้น ไฟแนนจะให้รอ 3-7 วันทำการ เพื่อทำการโอนรถ
เป็นชื่อเรา และส่งเล่มจริงไปยังคนซื้ออีกที และคนซื้อต้องทำการโอนจากของเราเป็นของคนซื้อ ที่กรมขนส่งเอง
และอีกเรื่องคือประกันภัย ชื่อผุ็รับผลประโยชน์ยังเป็นชื่อเรา คนซื้อต้องแจ้งเปลี่ยนชื่อผู้รับผมประโยนช์ หากไม่เปลี่ยน
เมื่อเกิดอะไรขึ้นเราจะได้ผมประโยนช์ ไม่ใช่คนซื้อ

ของผมใช้เวลาดำเนินการ 2 วัน ยุ่งยากแต่เมื่อเทียบราคากับเต็น ได้กำไรพอที่จะดาว คันใหม่เหลืออีกนิดหน่อยไว้เสริมหล่อ
ให้คันใหม่ ครับ

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 15:14:36 »
ขายรถได้ไวให้ได้ราคา สภาพต้องปิ๊งครับ
คนโทรมาต้องไม่ให้พลาดครับกับสภาพรถ ต้องให้ดูแล้วมัดใจได้ เมื่อมาดูรถเราที่บ้าน
จะขายตามสภาพเฉี่ยวมานิดๆก็ได้ แบบนี้ ขายราคาได้อีกแบบขายนึง

ทุกวันนี้คนซื้อรถมีหลายประเภท ประเภทที่ชอบซื้อราคาสูงๆก็มีเพราะหวังว่ารถจะสภาพดีจากการใช้งานของเจ้าของเดิม  ทั้งๆที่ดูรถไม่เป็น  เหมือนคิดอยู่ในใจว่าซื้อ ของแพง สภาพต้องเนี๊ยบกว่ารถเก่าที่ราคาถูกกว่า
พูดถึงเทิรน์รถเวลาจะออกรถใหม่ ศูนย์ก็เรียกเต้นมาเก็บเอาไปทั้งนั้น และเต้นยังต้องให้ ค่านายหน้ากับเซลล์อีกด้วย

ยังไง จะขายรถ พยายามเก็บสภาพให้ดีที่สุดครับ ไม่ว่า จะงานสีภายนอก งานภายในรถเช่นเบาะ หลังคา คราบต่างๆ  ครอนโซน ห้องเครื่อง งานเก็บลงทุนไม่มาก ไม่กี่บาท แต่ทำให้รถเราเวลาเนื้อคู่มาดูต้องให้ไม่พลาดครับ ยิ่งถ้าที่บ้านมีโรงรถด้วยล๊ะก้อไปอย่างเนียนเลย หลอกคนซื้อได้อีกระดับ  รถมือสองแต่ล๊ะคันนั้น หาเนื้อคู่ไม่ใช่ง่ายๆครับ
ยิ่งถ้าไม่เป็นรถตลาดด้วยล๊ะก็ ลงครึ่งปี ยังไม่มีคนโทรมาคุยเลย พอโทรมาคุย รถไม่สวย แทนที่จะขายได้กลับเสียโอกาศไป
สุดท้าย ลงขายๆก็ไม่ได้ซักทีผลสุดท้ายขับไปขายเต้น ผมเห็น มามากจริงๆ บางยี่ห้อเต้นไม่รับซื้ออีกด้วย

พยายามเก็บงานให้เนียนสมบูรณ์ที่สุดไม่ต้องให้คนซื้อไปเก็บงานต่ออีกทีรถก็จะขายได้ไวครับ
เพราะคนจะซื้อมีคิดในใจทุกคนได้ไปต้องไปทำอะไรไปเก็บอะไรต่ออีก ตีราคาเก็บงานในใจเอาไว้แล้ว ก็ มาต่อราคา ค่าเงินที่ต้องไปเก็บงานต่ออีกที พยายามอย่าเอารถไปสาดสีใหม่เพราะดูออก  

ยังไง ก็ ยังยืนยันครับว่า ตลาดรถด้อตคอมเป็นเว็บที่ ขายรถได้ไวที่สุดแล้ว เพราะคนเข้าไปดูมากที่สุดเพราะรถมีครยหมดที่มีอยู่ในเมืองไทย คนเลยเข้าไปเว็บนี้ อันดับแรกสุดและก็จบที่นี่

ยังไงคุยเรื่องราคาให้จบก่อนถึงให้ลองรถ ถ้าราคาไม่จบไม่ต้องให้ลองขับรถครับ เสียเวลาทำมาหากินครับ เพราะเคยเจอมากับตัวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 15:18:29 โดย redtopup »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 16:01:37 »
เท่าที่เคยทำ ก็ Taladro* ครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 18:10:56 »
 ;D ;D ;D............ลงใน Bangkok Post ช่วง 3 วัน สุดสัปดาห์ เจ้าของขายเอง เดี๋ยวก็ขายได้แล้วครับ ::)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 19:55:35 »
เว็บ Taladrod อีกเสียงครับ ถ้าตั้งราคาโอเค แป๊ปเดียวก็ขายได้ครับ

ผมเพิ่งขายCivic Dimension คันในรูปโปรไฟล์เมื่อจันทร์ที่แล้วนี่เองครับ

รถผมแต่งมาเยอะ เปลี่ยนแม็ก โหลดเตี้ยเปลี่ยนโช้ค ก็ใช้เวลาสัปดาห์เดียวก็ขายออกครับ

ลงประกาศในเว็บวันอาทิตย์ มีคนนัดดูรถเรื่อยๆ จนวันพุธมีคนมาดูรถแล้วขอจองเลย นัดรับรถวันจันทร์ถัดมา ก็ซื้อขายกันเรียบร้อยแฮปปี้ดีครับ

ผมคิดว่าส่วนหนึ่งที่ผมขายออกง่ายคือผมตั้งราคาถูกกว่าคนอื่น แต่สูงกว่าเต้นท์ให้อ่ะครับ

เพราะสุดท้ายแล้วผมขายได้ราคาดีกว่าขายเต้นท์5หมื่น แต่ถูกกว่ารถบ้านด้วยกัน2หมื่นอ่ะครับ ทั้งคนซื้อคนขายแฮปปี้ที่ได้ราคาดีกว่าซื้อขายจากเต้นท์

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 20:36:57 »
ผมฝากขายที่อู่ ซ่อมรถครับ

เขาจะมีคนมาฝากหารถให้ครับ

ไม่ต้องทิ่งรถ เด๋วเขาโทรมาบอกเอง

ได้ราคาดี ที่เดียว ให้เขาสัก 10,000 - 20,000 ตามตกลง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 21:13:34 »
ประกาศขายในเน็ตเองเวอร์คสุด คอนเฟิร์มครับเว็บตลาดรถ

ถ่ายภาพปรับแสงสวยๆ ประกาศเด่นติดhot รถสภาพดี ราคาเด่น คนโทรถามอะไรดี-เสียบอกลูกค้าตรงๆไม่เฟค ขายตามสภาพตามราคา โทรมาถามกันไม่ขาด ขนาดรถขายไปแล้ว(ลืมคลิกขายได้แล้ว)

ผมขายได้จบใน3วัน วันแรกโทรถามขอต่อราคาอยู่นั่น วันสองนัดดูมากันทั้งบ้าน ผมเอ่ยให้ลองขับเลย  วันสามลูกค้าจ่ายสดโอนลอย ถึงลูกค้าต่อราคา แต่เราก็ได้ราคาดีกว่าเกณฑ์พอควร   วิน-วิน ตอนนี้ผมก็ปล่อยอีกคัน เช็คเรทติ้ง ไม่ลดด้วย โดนรุมอีกแล้ว

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 08:34:52 »
ผมลง OL.. ครับ ผมลงทั้ง Talad... และที่นี่  แต่ที่โทรมาส่วนใหญ่จะมาจาก OL... แต่เวลาตั้งราคาก็ไปดูราคาจาก Talad...มาอ้างอิงนะ

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:31:15 »
taradrod กับ olx คับ แต่ราคาคงต้องทำใจ   :'(    ทุกอย่างเป็นธุรกิจไปหมด

ออฟไลน์ joon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2020, 17:09:21 »
ขายในเว็บไซต์ออนไลน์ก็เวิร์คนะ เราเองก็ขายผ่านเว็บคาร์โรอะ ได้ราคาพอใจมากๆ แนะนำให้ไปลองด้วยตัวเองจ้า