ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Vios จะย้ายไปผลิตอินโดฯ ???  (อ่าน 10388 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Toyota Vios จะย้ายไปผลิตอินโดฯ ???
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 23:03:16 »
ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้ยินข่าวเรื่องนี้ผ่านทาง social network บ่อยมากครับ เลยอยากทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร ผมได้ยินแล้วยังงงๆเลย คนรู้จักผมที่พอสอบถามเรื่องนี้ได้ก็ไม่สะดวกในการติดต่อ เลยมาถามที่นี่ละกัน ยอดขาย vios ในอาเซียนส่วนใหญ่มันก็อยู่ที่ไทยนี่หว่า ทำไมต้องย้ายไปอินโดด้วย หรือว่าจะมีรถลึกลับมาเปิดไลน์ใหม่เลยต้องยกไลน์ vios ให้  ???  ???  ???

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyota Vios จะย้ายไปผลิตอินโดฯ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 23:09:26 »
นั่นสิคับ ได้ยินเหมือนกัน

แต่จิงๆ Vios ผมว่าขายที่อินโดเยอะนะคับ เพราะเป็น Taxi ด้วย

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: Toyota Vios จะย้ายไปผลิตอินโดฯ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 23:51:15 »
ถ้าจะมีเหตุผลในการย้าย
ก็มีแค่เรื่องค่าแรงที่อาจจะสูงกว่าฝั่งอินโด หรือไม่ ก็คือใบสั่งจากทางฝั่งญี่ปุ่นมาเพราะกังวลเรื่องความไม่แน่นอนของการเมืองไทย..

เอาจริงๆรอเป็นข่าวแบบทางการดีกว่าครับ ข่าวทาง SNS นี่ผมว่าต้องกรองอยู่พอสมควร

jomyoot

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 00:31:01 »
ยอดขายสู้2เจนก่อนหน้าไม่ได้เลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 00:36:16 »
ผมว่าคงไม่ใช่แน่นอน

เพราะวีออสตลาดส่งออกหลักยังเป็นฟิลิปปินส์ // อินโด // สิงคโปร์ // มาเลเซีย

อีกทั้งการประกอบ บ้านเราดีกว่าอินโดเยอะมาก และโรงงานเกตุเวย์การผลิตก็อยู่ตัวเป็นปกติ ไม่มีไลน์อื่นมาทับซ้อน

อะไหล่ และชี้นส่วน เป็น Local เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์

จึงไม่มีความจำเป็นต้องย้ายครับ

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 01:31:28 »
มันมีข่าวตั้งนานแล้วนี่นา ตั้งแต่ช่วงปลายปีที่แล้ว-ต้นปีนี้
อันนี้ข่าวเมื่อเดือนธันวาคมปีที่แล้ว
http://www.nationmultimedia.com/business/Toyota-to-shift-Thai-output-base-to-Indonesia-30222597.html

"Toyota Motor Manufacturing Indonesia (TMMIN) has started producing its all-new Vios at the company's plant in Karawang, West Java, as it gradually moves its production base from Thailand to Indonesia."

อันนี้ข่าวเมื่อเดือนมีนาคมปีนี้
http://www.thejakartapost.com/news/2014/03/27/toyota-starts-driving-vios-mideast.html

"TMMIN shifted production of the Etios Valco hatchback from Thailand to Indonesia last year and production of the Vios last December."

"TMMIN vice president Johnny Darmawan said that the firm would for now share production of the Vios with Toyota’s plant in Thailand and had no immediate plans to move the entire manufacturing process to Indonesia."

คงเป็นการปรับเปลี่ยนของโตโยต้าเพื่อให้มีการใช้ฐานการผลิตแต่ละที่ให้สูงสุดแหละครับ เพราะฐานการผลิตที่อินโดนีเซียตอนนี้ก็ผลิต Vios ไปขายที่ตะวันออกกลางด้วย

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:10:37 »
ย้ายก็ย้ายไปเถอะครับ
ยังไงคนไทยก็เป็นได้แค่มือปืนรับจ้าง
เมื่อไหร่จะมีนโยบาย ที่ให้คนไทย ได้เป็นเจ้าของรถแบรนไทย ถ้าภาครัฐไม่สนับสนุน

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:12:06 »
สงสัยเตรียมทุ่มทุนผลิต Hilux กับ PPV ตัวใหม่มั้งครับ

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:20:57 »
ยังไม่ไปในทันทีครับ ถ้าอินโดทำรอด เขาจะยกให้หมดในที่สุด

และหากมันเกิดขึ้นอย่างสมบูรณ์ เมืองไทยก็ใช้ ECO Car ในราคา Sub Compact

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:44:59 »
ยังไม่ไปในทันทีครับ ถ้าอินโดทำรอด เขาจะยกให้หมดในที่สุด

และหากมันเกิดขึ้นอย่างสมบูรณ์ เมืองไทยก็ใช้ ECO Car ในราคา Sub Compact

ฟังดูน่ากลัวมาก แต่ก็น่าจะเป็นจริงๆ ครับ

ผมแอบไปดู อินโด ตลาดรถเขาเยอะกว่าบ้านเรามากครับ โดยเฉพาะรถราคาถูก

เขามี Etios Ayla อะไรพวกนี้ด้วย

มาคิดดู ไปประกอบ Vios บ้านเขาคุ้มกว่าจริงๆ นะครับ ดูดีๆ จะเห็นว่าเป็น Taxi ด้วยในขณะที่บ้านเรา ใช้ Altis แทน (แพงกว่า)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 11:55:25 โดย GreenG »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:53:32 »
http://www.asianewsnet.net/Toyota-mulls-expansion-in-Indonesia-amid-political-61142.html

มันมีอะไรลึกซึ้งกว่านั้นครับ การจะทำโรงงานขนาดใหญ่ ลงทุนมหาศาล ต้องมีความเสี่ยงน้อยที่สุด
บ้านเราไม่ใช่ บ้านเรามีความเสี่ยงทุกปีและเกิดการเปลี่ยนแปลงค่อนข้างบ่อยทุก4ปี
เป็นผม ผมก็ย้าย ตลาดประเทศนั้นใหญ่กว่าเยอะ

แบบแปลไทย
“โตโยต้าเล็งขยายการผลิตในอินโดนีเซียท่ามกลางสภาวะการเมืองที่ไม่แน่นอนของไทย”

โตโยต้า มอร์เตอร์ ผู้ผลิตรถยนต์สัญชาติญี่ปุ่น มีแผนที่จะขยายการผลิตในอินโดนนีเซียท่ามกลางความวุ่นวายทางการเมืองในไทย และมีแผนระยะยาวที่จะให้อินโดยนีเซียเป็นศูนย์กลางการผลิตของภูมิภาค
“ผมได้ขอให้โตโยต้าเพิ่มกำลังการผลิตอีกร้อยละ 20” กล่าวโดยรัฐมนตรีอุตสาหกรรมของอินโดนนีเซียในวันพุธที่ผ่านมาหลังจากการประชุมกับผู้บริหารฝ่ายการตลาดของโตโยต้า
นอกจากขยายการผลิตในอินโดนีเซียแล้ว โตโยต้ายังตั้งเป้าที่จะเพิ่มยอดการส่งออกจากประเทศอินโดนีเซียอีกด้วย

การรัฐประหารในช่วงปลายเดือนที่ผ่านมาทำให้นักลงทุนลดความน่าสนใจในการทำธุรกิจในประเทศไทย นักวิเคราะห์ชาวอินโดนีเซียกล่าวว่า อินโดนีเซียซึ่งปัจจุบันเป็นเศรษฐกิจที่ใหญ่ที่สุดในภูมิภาค ถือเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับผู้ผลิตรถยนต์ถัดจากประเทศไทย หลังจากที่ผู้ผลิตรายใหญ่ๆ ในอุตสาหกรรมรวมถึงโตโยต้า ได้ตัดสินใจลงทุนสร้างโรงงานเพื่อการผลิต หรืออัพเกรดโรงงานที่ดำเนินการผลิตอยู่แล้ว

ปัจจุบันบริษัทโตโยต้าอินโดนีเซียมีกำลังการผลิตอยู่ที่ 250,000 คันต่อปีจากโรงงานผลิตสี่แห่ง และยังเริ่มสร้างโรงงานผลิตเครื่องยนต์ในเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา และจะสร้างเสร็จในช่วงต้นปี 2559 เพื่อช่วยลดต้นทุนการผลิตในประเทศ
ในปีที่ผ่านมาบริษัทโตโยต้าอินโดนีเซียได้ตัดสินใจย้ายสายการผลิตด้านการประกอบรถยนต์รุ่น Etios Valco hatchback และ Vios Sedan จากประเทศไทยไปผลิตในอินโดนนีเซีย
อินโดนีเซียเริ่มส่งออกรถยนต์ที่ผลิตในอินโนนีเซียมาตั้งแต่ปี 2530 จนถึงปัจจุบันส่งออกไปมากกว่า 70 ประเทศทั่วโลก
โตโยตั้งยังมีแผนที่จะเพิ่มการผลิตรถยนต์ที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมในอินโดนีเซีย โดยเน้นที่รถยนต์ไฮบริดจ์ และได้ร้องขอให้รัฐบาลอินโดนีเซียออกนโยบายจูงใจการลงทุนผลิต เพื่อให้ได้รถยนต์ที่มีราคาต่ำลง
รัฐมนตรีอุตสาหกรรมยังกล่าวเสริมด้วยว่า ทางกระทรวงจะร่วมหารือกับผู้ผลิตรถยนต์ในเรื่องนี้

ในปัจจุบัน รถยนต์ไฮบริดจ์มีราคาสูงกว่ารถทั่วไปอยู่ร้อยละ 40 ซึ่งทำให้ไม่สารมาถเพิ่มยอดขายรถยนต์ไฮบริดจ์ในตลาดอินโดนีเซียได้ เนื่องจากผู้ซื้อมองที่ราคาเป็นสำคัญ
ทั้งนี้อินโดนีเซียกำลังจะต้องแข่งขันการผลิตรถยนต์ประเภทเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมกับมาเลเซีย ที่เพิ่งผ่านกฎหมายอนุญาตให้ผู้ผลิตรถยนต์ต่างชาติเข้ามาทำการผลิตรถยนต์ประเภทไฮบริดจ์ และรถยนต์นั่งพลังงานไฟฟ้าในมาเลเซียได้

ประธานอำนวยการของ โตโยต้าแอสตร้ามอเตอร์ บริษัทการตลาดในภูมิภาคของโตโยต้ากล่าวว่า โตโยต้ายังไม่ยืนยันการโยกย้ายฐานการผลิตจากไทยไปสู่อินโดนนีเซีย
โตโยต้าตั้งเป้าที่จะเพิ่มยอดรวมการส่งออกจากประเทศที่เป็นฐานการผลิตให้ได้ ร้อยละ 30 แต่การส่งออกของโตโยต้าจากโรงงานของอินโดนีเซียเติบโตไม่ถึง ร้อยละ 20 ของการผลิตในอินโดนีเซีย
ทางโตโยต้ายังกล่าวถึงแผนที่จะส่งออกโมเดลรถยนต์เพิ่ม เพื่อเพิ่มยอดขายในต่างประเทศ แต่ไม่ได้ให้รายละเอียดของแผนนั้น
“เราได้ร่วมหารือกับรัฐมนตรีอุตสาหกรรมถึงเรื่องการส่งออก รถยนต์ที่ผลิตจากโรงงานใน Karawang และวิธีการที่จะเพิ่มเป้าการส่งออกให้ได้ถึงร้อยละ 30” กล่าวโดย ประธานอำนวยการของ โตโยต้าแอสตร้ามอเตอร์
ขอบคุณการแปลจากเพจนักข่าวหน้าจอครับผม

jaesz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:07:58 »
บริษัทอย่างโตโยต้า ผมว่าเขาไม่ได้กลัวการเมืองหรอกครับ อยู่เมืองไทยมาตั้งกี่สิบปีแล้ว เขาเข้าใจดีว่าการเมืองไทยแค่ปาหี่

เขากลัวค่าแรงแพง เพราะถึงเวลาประชุมโปรดักชั่น เอาคอสเบรคดาวน์มาคุยกัน ไทยแพ้อินโดก็ตรงนี้ล่ะ

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:09:10 »
บริษัทอย่างโตโยต้า ผมว่าเขาไม่ได้กลัวการเมืองหรอกครับ อยู่เมืองไทยมาตั้งกี่สิบปีแล้ว เขาเข้าใจดีว่าการเมืองไทยแค่ปาหี่

เขากลัวค่าแรงแพง เพราะถึงเวลาประชุมโปรดักชั่น เอาคอสเบรคดาวน์มาคุยกัน ไทยแพ้อินโดก็ตรงนี้ล่ะ

ตอนนี้ค่าแรง อินโดเท่าไรนะครับ เทียบกับบ้านเรานะครับ :D

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:34:40 »

ตอนนี้ค่าแรง อินโดเท่าไรนะครับ เทียบกับบ้านเรานะครับ :D

ขั้นต่ำนอกเมือง 80 บาท ในเมือง 140 ครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:45:54 »
ถ้าจะย้ายไปจริง หวังว่างานประะกอบจะยังดีแบบไทยนะครับ เพราะรถอินโดนที่ประกอบ avanza งานแย่เชียว  (แต่ผมก็ชอบรถทรงนั้น555)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:55:40 »

ขั้นต่ำนอกเมือง 80 บาท ในเมือง 140 ครับ
ถูกมากครับ คนละเรื่องกับบ้านเราเลย

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:40:33 »
ปัจจุบันบริษัทโตโยต้าอินโดนีเซียมีกำลังการผลิตอยู่ที่ 250,000 คันต่อปีจากโรงงานผลิตสี่แห่ง และยังเริ่มสร้างโรงงานผลิตเครื่องยนต์ในเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา และจะสร้างเสร็จในช่วงต้นปี 2559 เพื่อช่วยลดต้นทุนการผลิตในประเทศ

ในปีที่ผ่านมาบริษัทโตโยต้าอินโดนีเซียได้ตัดสินใจย้ายสายการผลิตด้านการประกอบรถยนต์รุ่น Etios Valco hatchback และ Vios Sedan จากประเทศไทยไปผลิตในอินโดนนีเซีย

รุ่นที่ว่าประกอบในไทย ????

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 13:43:13 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:51:37 »
อยากขับ vios นำเข้าจัง ราคาคงแรงแน่ๆ

แต่ที่ทำในประเทศก็ไม่เห็นจะถูกตรงไหน

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:55:41 »
ควรมองวิกฤติ ให้เป็นโอกาสนะครับ ..

ที่เค้าย้ายออกไปเพื่อหาค่าแรงถูก  มองในทางบวก คือ พนักงานในบ้านเรามีรายได้เยอะกว่า อินโดนะครับ  ทำงานเยอะ ได้ตังน้อย

เรามาทำงานน้อย แต่ได้ตังเยอะดีกว่าครับ  ทำงานที่ใช้ความรู้ความสามารถ ใช้สมอง มากกว่า สองมือ

ถึงเวลาเปลี่ยน แล้วครับ

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 15:17:54 »
ควรมองวิกฤติ ให้เป็นโอกาสนะครับ ..

ที่เค้าย้ายออกไปเพื่อหาค่าแรงถูก  มองในทางบวก คือ พนักงานในบ้านเรามีรายได้เยอะกว่า อินโดนะครับ  ทำงานเยอะ ได้ตังน้อย

เรามาทำงานน้อย แต่ได้ตังเยอะดีกว่าครับ  ทำงานที่ใช้ความรู้ความสามารถ ใช้สมอง มากกว่า สองมือ

ถึงเวลาเปลี่ยน แล้วครับ

+1 ครับ เราควรทำสิ่งที่ได้เงินมากดีกว่า

โดยส่วนตัว ผมว่า มันก็เหมือน Civic ในญี่ปุ่น ที่ตอนนี้ หายไปจากญี่ปุ่น ทั้งที่เคยเป็นรถขายดีในนั้น (แต่ Fit ก็มาแทน)

ผมว่า Vios / Soluna เครื่อง 1.5 ในสมัยก่อน มีความสำคัญ เพราะมันคือ รถคันแรก ของคนหลายๆ คน หลายๆ ครอบครัว

แต่ตอนนี้ trend เปลี่ยนละ หลายคนลงไปเล่น Eco car 4 ประตูที่ถูกกว่ามาก วิ่งก็พอๆ กัน

แถมมี Yaris ที่ใหญ่มากและอเนกประสงค์กว่า Vios ประหยัดกว่า ถูกกว่า

แล้วแบบนี้ เราจะไปซื้อ Vios กันทำไม

Vios ในบ้านเขา อินโด เป็น Taxi ด้วย ยอดขายมันมีแน่นอนครับ

ผมว่า คิดถูกละ

น่าคิดว่า อนาคต บ้านเราจะเหลือตัวไหนบ้าง???? ;D

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 15:44:43 »
อยากขับ vios นำเข้าจัง ราคาคงแรงแน่ๆ

แต่ที่ทำในประเทศก็ไม่เห็นจะถูกตรงไหน
ราคารถที่ผลิตในอาเซียนด้วยกันภาษีต่ำมากนะครับถึงย้ายไปผลิตอินโดราคาขายปลีกในไทยก็ไม่แพงขึ้นหรอกยิ่งถ้าเปิดAECแล้วภาษีระหว่างอาเซียนจะลดลงอีกที่อาจจะแพงขึ้นก็คือค่าขนส่งแต่หักลบกับค่าแรงของอินโดแล้วอาจจะถูกลงหรือแพงขึ้นไม่มากครับ

ปล.คิดอยู่ว่าถ้าผลิตที่อินโดจะต้องนำPartจากไทยไปประกอบที่อินโดหรืออินโดเค้าก็ผลิดPartชิ้นส่าวนพลาสติกได้แบบไทยแล้ว

GreenG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 17:01:13 »

ราคารถที่ผลิตในอาเซียนด้วยกันภาษีต่ำมากนะครับถึงย้ายไปผลิตอินโดราคาขายปลีกในไทยก็ไม่แพงขึ้นหรอกยิ่งถ้าเปิดAECแล้วภาษีระหว่างอาเซียนจะลดลงอีกที่อาจจะแพงขึ้นก็คือค่าขนส่งแต่หักลบกับค่าแรงของอินโดแล้วอาจจะถูกลงหรือแพงขึ้นไม่มากครับ

ปล.คิดอยู่ว่าถ้าผลิตที่อินโดจะต้องนำPartจากไทยไปประกอบที่อินโดหรืออินโดเค้าก็ผลิดPartชิ้นส่าวนพลาสติกได้แบบไทยแล้ว

ผมไปดูมาครับ ราคา Vios ที่อินโด 713,532.24 บ รุ่น 1.5E AT นะครับ แพงกว่าบ้านเราหน่อยนึง เดาว่าคงภาษี

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 12:10:55 »
ผมไป Indonesia มา 2 อาทิตย์ ครับ Base Salary น้อยกว่าเราประมาณ 800-1,000 บาท นะครับ ทำงานไม่มีโอทีด้วย โรงงานที่ผมไป ไม่มีโอทีด้วย เพราะติด พิธีกรรมทางศาสนา (ช่วงเย็นจะเป็นละหมาดใหญ่) ต้องใช้วิธีทำงาน 3 กะ ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 12:26:54 »
ผมไป Indonesia มา 2 อาทิตย์ ครับ Base Salary น้อยกว่าเราประมาณ 800-1,000 บาท นะครับ ทำงานไม่มีโอทีด้วย โรงงานที่ผมไป ไม่มีโอทีด้วย เพราะติด พิธีกรรมทางศาสนา (ช่วงเย็นจะเป็นละหมาดใหญ่) ต้องใช้วิธีทำงาน 3 กะ ครับ

ดูแล้วรายได้เขาน้อยกว่าเรานะครับ :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:13:05 »
ก่อนจะเลยเถิดไปกันใหญ่ ต่อไปนี้คือ คำชี้แจง "จาก J!MMY"

1. P.T.Astra Toyota ใน อินโดฯ พยายาม หาทาง สร้างกระแสข่าวทำนองนี้ กับฝั่งไทย มาช้านานแล้ว
ตั้งแต่เรื่อง Fortuner ช่วงน้ำท่วมปี 2011 ฝั่งโน้น ออกข่าวทันทีว่า จะย้ายฐานไปอินโดฯ ผู้บริหารที่นั่น
ถึงขั้นออกมาพูดเองเลย แต่ท้ายสุด ฝั่งไทย ยืนยัน ไม่ย้ายฐาน ฝั่งอินโดฯ ก็เงิบ และทางญี่ปุ่น
ก็ไม่ค่อยพอใจนัก

2. ทางโน้น เขาพยายามจะ ดันตัวเอง ให้ขึ้นแท่นเป็นเบอร์ 1 ใน อาเซียน แทนเมืองไทยให้ได้
มันมีทั้งเรื่องรายได้ ศักดิ์ศรี และ การเมืองในองค์กร Toyota ระหว่างประเทศ เข้ามาเกี่ยวข้อง

3. ข่าวที่โน่น ก็มั่ว ประเทศเรา ไม่ด้ประกอบ Ethios เลย มันก็เต้าข่าวว่า จะย้ายฐานการผลิต
รถรุ่นนี้ จากไทยไปไว้อินโดฯ

บ้าหรือเปล่า? แค่นี้ ก็รู้แล้วว่า คนเขียนข่าว ไม่ได้ทำการบ้าน
หรือถ้าทำ มาแล้ว ก็ยังทำมาไม่ดี หรือว่า เป็นความจงใจ
ที่ทางโน้น อาจมีลับลมคมใน ฮั้วอะไรกันกับทาง P.T.Astra หรือเปล่า?

ดังนั้น อย่าไปเชื่อมากครับ ข่าวแบบนี้