ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้ที่ใช้ Volkswagen Scirocco ครับ ข้อดี-ข้อเสีย และตัวเลือกอื่นๆ  (อ่าน 19231 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
หลังจากขับเกียร์ธรรมดาในสภาวะรถติดๆมานาน ตอนนี้รู้สึกว่าเข่าเริ่มต่อต้านแล้ว สงสัยสังขารจะเริ่มโรยรา   ;D

พอดีกับพี่ที่รู้จักกันสนใจจะรับรถผมไปดูแลต่อ โจทย์เลยมาตกที่ว่า อยากได้รถใหม่ที่แรงไม่ต่างกับคันเดิม กินน้ำมันไม่ต่างกันมาก
เนื่องจากคันที่ใช้ปัจจุบันคือ Honda Integra dc5 ขับในเมืองชิลๆกินน้ำมันประมาณ 9.0-9.5 km/l
มองตัวเลือกและราคาที่ขายรถออกไปแล้วไม่ต้องเหนื่อยเพิ่มเงินมาก แล้วขับสบายแต่ยังคงความแรงอยู่
โป๊ะเช๊ะออกมาที่ Volkswagen Scirocco แบบงงๆตัวเอง

อ่านรีวิวคุณจิมมี่แล้วเรื่องประสิทธิภาพการขับขี่คงไม่ต้องสงสัย แต่มีเรื่องกังวลใจตรงเรื่องการบำรุงรักษาและอะไหล่
เลยอยากมาถามผู้ใช้จริงก่อนครับว่าที่ใช้รถมามีปัญหาอะไรเฉพาะรุ่น หรือเฉพาะยี่ห้อบ้างหรือเปล่าครับ

1. ความจุกจิกและค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา
2. ราคาอะไหล่ และระยะเวลารออะไหล่
3. การบริการของศูนย์ ความชำนาญของช่างที่ศูนย์
4. อู่นอกที่เก่งๆและไม่ฟัน
5. ข้อดี ข้อด้อย ข้อควรระวังและจุดที่มีปัญหาบ่อยๆของ Scirocco
6. Scirocco มีคลับหรือกลุ่มกันหรือเปล่าครับ
7. ราคาที่ท่านต่อรองออกป้ายแดงจากศูนย์มาได้ และขายต่อในอนาคต
8. โมเดลใหม่จะมีเมื่อไหร่ พอมีข่าวหรือยังครับ

ถ้าราคาป้ายแดงต่อรองลงมาแล้วยังสูงอยู่ ผมอาจจะหารถมือสองที่ปียังใหม่ๆอยู่แทน
ราคาที่สมเหตุสมผลอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับพอจะแนะนำได้หรือเปล่า

แล้วถ้าท่านไม่แนะนำรุ่นนี้ มีรุ่นไหนที่แนะนำบ้างหรือเปล่าครับ รบกวนขอความเห็นด้วยครับ
จะเป็นรุ่นที่มีขายอยู่ปัจจุบันก็ได้ (มือสองก็ได้ แต่อยากได้ที่ปีใหม่ขึ้นมาหน่อย ซักปี 08 ขึ้นไป)
หรือที่กำลังจะออกในอีกปีสองปีก็ได้ครับ

งบที่คิดไว้ในใจ บวก/ลบ ได้ซักประมาณ 1 แสน ตอนนี้มีประมาณ
มือสอง - 1.5 ล้าน (ตอนนี้เปิดเล่นๆ เห็นมีคนลงขาย Scirocco คันนึง ปี 13 ราคา 1.55 ล้าน พอเล่นได้มั๊ยครับ)
มือหนึ่ง - 2.0 ถึง 2.5 ล้าน (งบเท่านี้ผมอาจขอเก็บเพิ่มอีก 1-2 ปีครับ ดังนั้นถ้ามีรถที่จะออกใหม่ในช่วง 1-2 ปี ก็รบกวนแนะนำด้วยครับ)

อยากได้รถที่ขับสนุกๆ ไม่กินน้ำมันมากครับ ขอเอา dc5 เป็นเกณฑ์เปรียบเทียบนะครับ
มือสองตอนนี้ที่ดูไว้นอกจาก Scirocco ก็มีคร่าวๆคือ (ทั้งหมดคงต้องยอมใช้เกียร์ธรรมดาต่อไป)
1. Civic fd2
2. 350Z ราคาก็ยังสูงอยู่ คงต้องรอซักพักใหญ่ๆ (370Z น่าขับจริง แต่ราคาทะลุไปไกลเลยครับ)
3. impreza
4. s2000 อันนี้ค่อนข้างเก่า และกลัวเรื่องอะไหล่กับช่างที่เก่งๆ

*แก้ไขชื่อหัวข้อให้ชัดเจนขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 17:55:28 โดย อืม...นะ »
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
Re: ขอสอบถามผู้ที่ใช้ Volkswagen Scirocco อยู่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:46:28 »
ไม่ได้ใช้ครับแต่ไม่มอง 350z เหรอครับใช้ DC5 อยู่ขยับทีเอาหล่อๆเลยดีกว่า

Scirocco เพื่อนผมบางคนยังบอกว่าเหมือนรถเต่าอยู่เลย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: ขอสอบถามผู้ที่ใช้ Volkswagen Scirocco อยู่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:50:02 »
กำใช้ GTI จะตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
1.มีกลุ่ม VAG ครับ ประมาณ 30-40 คน อบอุ่นมากๆ 28 นี้ก็นัดมีตติ้งกันอยู่ แต่ผมชวด เศร้า
2.ศูนย์ดีๆ ซ่อมจบ มี ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เจ้าของรถต้องเอาใจใส่และเข้าใจรถด้วย
3.โมเดลใหม่มาปี 2017 ครับ  ตอนนี้ ไมเนอร์มาแล้ว หาดูใน google เลยครับ
4.ราคาศูนย์ราวๆ 2.39 มั้งครับ ส่วนลดต่อรองเอาเลย หลังไมค์มาเด๋วแนะนำให้ ครับ ส่วนราคาขายต่อ อย่าถาม 5555
5.ราคาอะไหล่ซ่อมบำรุง ก็รถยุโรปทั่วไปนี่แหละครับ ไม่ได้แพงเวอร์ ขนาดที่ล่ำลือกัน

ปล.ไปหาศูนย์ลองขับดูครับ ลองดูก่อนว่าชอบมั้ย แล้วค่อยตัดสินใจ เผื่อเงินไว้แต่งเพิ่มด้วยนะครับ เพราะ เจ้าของ scirocco ส่วนใหญ่ ไม่มีคำว่าเดิมๆ แต่งเต็มทุกคัน เด๋วซักพักจะมีรุ่นพี่ผมมาตอบแน่นอนครับ scirocco สิงอยู่ในนี้หลายคัน

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:20:32 »
ตอนนี้ศูนย์แถวๆพระรามน้อยกว่า 5 มีโปร scirocco ดาวน์ 25% ผ่อน 0% 4ปี รถใหม่่ปี 2013
มีสี ดำ, น้ำเงิน ,บรอนซ์, น้ำตาล, เทา
ราคา 1.99 มีแค่ 14 คันครับ

ให้ไว้เผื่อเป็นตัวเลือกครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:26:19 »
อะไหล่ตัวถัง แพงครับ โลโก้อันละพันกว่าบาท แต่ถ้ารับของเทียมได้ ไม่กี่ร้อย ไฟหน้า ไฟท้าย อุปกรณ์ตัวถังของแท้ แพงเป็นปรกติคัรบกับรถยุโรป

อะไหล่ระบบ ช่วงล่างที่มีไฟฟ้า แพง โช๊คหน้าแท้ ข้างละ หมื่นปลาย ๆ โช๊คหลังยังไม่ได้มีโอกาสเบิกอะไหล่

นอกนั้นก็ตามโอกาศครับ พวกเซนเซอร์ก็พัน สองพัน สามพัน เสียตัวไหนก็เปลี่ยน ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อย ๆ แต่มันก็ไม่ได้ใช้กันได้ตลอดกาล

อะไหล่เครื่องยนต์กลไกก็ไม่แพงมากครับ ชิ้นนึงก็ต้องมีพันกว่าบาทขึ้นไป รถใหม่ๆ ของ VW ทำราคาอะไหล่แอบแพงกว่าเดิมนิดนึง แต่ก็ไม่ได้แพงแบบคนที่มีตังซื้อรถได้จะซื้ออะไหล่ไม่ได้ครับ เครื่องยนต์อาจจะมีจุกจิกบ้างครับ หลัง 2 แสนโล

ที่ผมบอกว่าอะไหล่เครื่องไม่แพง ถ้าเคยใช้Toyota Altis มา ต้องเข้าใจว่าอะไหล่ไม่ได้ถูกแบบนั้นครับ แต่ถ้าเคยใช้ FORD, MAZDA มาก่อน ก็คงไม่ต่างกันครับ

รถรุ่นใหม่ อะไหล่ยังไม่มีหลุดจากโรงงานมาขายครับ ถ้ารถรุ่นเก่า ๆ รอซักพักพอโรงงานผลิตเขาว่าง ก็จะมีพวกของเหมือนกัน แต่ไม่มี LOGO มาขายจากโรงงานเดียวกัน เมื่อนั้นอะไหล่จะถูกเองครับ พวกลิขสิทธิ์ชิ้นส่วน 12ปีครับ ชิ้นไหนผลิตจีน อาจจะมีเลยที่ถูก

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:48:14 »
รถในฝันผมเลย ทรงเท่ห์มาก ผ่านไป 10 ปีก็ไม่เบื่อ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 17:03:44 »
scirocco -- คันนี้ไม่มีความรู้เลย

1. Civic fd2 -- คือ Type R ใช่ไหม มีเกียร์ Auto ด้วยหรือคับ แต่เหมือน Civic เลย

2. 350Z -- ราคาตอนนี้ลงมามากแล้วนะคับ น่าขับมากที่สุดเลย แรงดี แต่กินนม.

3. impreza -- ถ้าเกียร์ Auto ต้องเป็น S-GT นะครับ แต่น่าจะยังไม่ได้ฟิลล์ ซูบารุคับ

4. s2000 -- ถ้าหาอะไหล่ได้ล่ะก็น่าขับมากกก เสียงหวาน โดดเด่นที่สุดแล้วคับ

ถ้าเป็นใจผมมันก็ต้อง Subaru ซิคับ 5555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 17:32:10 »
scirocco -- คันนี้ไม่มีความรู้เลย

1. Civic fd2 -- คือ Type R ใช่ไหม มีเกียร์ Auto ด้วยหรือคับ แต่เหมือน Civic เลย

2. 350Z -- ราคาตอนนี้ลงมามากแล้วนะคับ น่าขับมากที่สุดเลย แรงดี แต่กินนม.

3. impreza -- ถ้าเกียร์ Auto ต้องเป็น S-GT นะครับ แต่น่าจะยังไม่ได้ฟิลล์ ซูบารุคับ

4. s2000 -- ถ้าหาอะไหล่ได้ล่ะก็น่าขับมากกก เสียงหวาน โดดเด่นที่สุดแล้วคับ

ถ้าเป็นใจผมมันก็ต้อง Subaru ซิคับ 5555

ผมพิมพ์สั้นไปหน่อย ขอโทษครับ

คือ fd2 กับ s2000 เนี่ย คงต้องทำใจรับกับเกียร์ธรรมดาต่อครับ

แต่ fd2 เนี่ยผมยังเอามาร่วมพิจารณาเพราะคิดว่าจะได้ปีที่ใหม่ขึ้น กับการใช้งานที่ครอบคลุมขึ้น
รวมถึงอะไหล่หลายๆชิ้นที่สบายใจได้มากกว่าและนานกว่า ว่ามันจะไม่หายากเท่า dc5 ในอนาคตแน่ๆ
และที่สำคัญคือมั่นใจได้เลยว่าขับดีกว่า dc5 แน่ๆ แค่ต้องทำใจรับได้กับภายนอกที่ธรรมดามากบนถนน
เพราะ fd1 มีเอาพาร์ทมาใส่กันจนแทบจนแยกไม่ออกแล้วว่าคันไหน Type R แท้หรือเทียม

ส่วน s2000 เนี่ย เป็นความอยากลองขับหลัง เสียงเทคหวานๆของฮอนด้า ส่วนตัวล้วนๆครับ
แต่อย่างที่บอกข้างบน คือกลัวเรื่องอะไหล่และการบำรุงรักษา เพราะรถเท่าที่เห็นไม่เยอะเท่าไหร่เลย

จริงๆ 350z กับอ impreza ก็สนใจอยู่ครับ 350z ก็หล่อ แรง ขับหลัง
impreza ก็ได้เครื่องเทอร์โบขับสี่ ผมเองก็อยากลองฟีลรถเทอร์โบบ้าง
ซึ่งถ้าจะเลือกกันจริงๆ คงหาเกียร์ธรรมดาเหมือนกัน
เพราะผมยังไม่ค่อยแน่ใจในความฉลาดของเกียร์ออโต้ยุคนั้นเท่าไหร่ว่ามันจะทันใจและได้ฟีลที่ต้องการหรือเปล่า

เลยเป็นที่มาที่หันมามอง Scirocco นี่ล่ะครับ เพราะเห็นว่าเกียร์น่าจะฉลาดเป็นที่น่าพอใจแน่ๆ และดึงความสามารถของเครื่องได้เต็มที่
ได้ทั้งความสนุกและความสบายพร้อมๆกัน รถก็เป็น 2 ประตูที่ดูสวยได้นาน

ตอนนี้เลยกลายเป็นตัวเลือกที่สนใจที่สุด แต่กลัวเรื่องอะไหล่และการบำรุงรักษา เลยมาถามก่อนครับ
เพราะน้องๆที่รู้จักกันเค้าเตือนมาหลายคนว่ารถจุกจิก เพื่อนเค้าเคยใช้และขายทิ้งไปหลายคนแล้ว
แต่น้องๆพวกนั้นก็ยังไม่ได้เคยใช้เองยาวๆซักคน เลยคิดว่ามาถามในนี้จากผู้ใช้จริงเลยน่าจะดีที่สุด
เพราะถ้าผมไปถามจากเซลที่ศูนย์ เค้าคงไม่บอกแน่ๆ ว่ารถเค้ามีอะไรไม่ดีบ้าง คงเชียร์รถที่จะขายเต็มที่แหละ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 17:43:29 »
กำใช้ GTI จะตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ
1.มีกลุ่ม VAG ครับ ประมาณ 30-40 คน อบอุ่นมากๆ 28 นี้ก็นัดมีตติ้งกันอยู่ แต่ผมชวด เศร้า
2.ศูนย์ดีๆ ซ่อมจบ มี ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เจ้าของรถต้องเอาใจใส่และเข้าใจรถด้วย
3.โมเดลใหม่มาปี 2017 ครับ  ตอนนี้ ไมเนอร์มาแล้ว หาดูใน google เลยครับ
4.ราคาศูนย์ราวๆ 2.39 มั้งครับ ส่วนลดต่อรองเอาเลย หลังไมค์มาเด๋วแนะนำให้ ครับ ส่วนราคาขายต่อ อย่าถาม 5555
5.ราคาอะไหล่ซ่อมบำรุง ก็รถยุโรปทั่วไปนี่แหละครับ ไม่ได้แพงเวอร์ ขนาดที่ล่ำลือกัน

ปล.ไปหาศูนย์ลองขับดูครับ ลองดูก่อนว่าชอบมั้ย แล้วค่อยตัดสินใจ เผื่อเงินไว้แต่งเพิ่มด้วยนะครับ เพราะ เจ้าของ scirocco ส่วนใหญ่ ไม่มีคำว่าเดิมๆ แต่งเต็มทุกคัน เด๋วซักพักจะมีรุ่นพี่ผมมาตอบแน่นอนครับ scirocco สิงอยู่ในนี้หลายคัน

ขอโทษครับ ไม่ได้มีเจตนาจะไม่สนคำแนะนำของคนที่ใช้ gti หรอกครับ
ที่จั่วหัวไว้แบบนั้นเพราะไม่รู้ว่าอาจจะมีข้ออะไรที่บกพร่องต่างกันของแต่ละรุ่นหรือเปล่า
แต่อย่างไรก็สามารถนำข้อมูลที่ได้มาพิจารณาเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องกันได้อยู่ครับ ขอบคุณจริงๆ

แต่ก็จะรอรุ่นพี่ของคุณ NarinrachMaisok มาแนะนำแบบจัดเต็มอยู่นะครับ อิอิ  ;D

อะไหล่ตัวถัง แพงครับ โลโก้อันละพันกว่าบาท แต่ถ้ารับของเทียมได้ ไม่กี่ร้อย ไฟหน้า ไฟท้าย อุปกรณ์ตัวถังของแท้ แพงเป็นปรกติคัรบกับรถยุโรป

อะไหล่ระบบ ช่วงล่างที่มีไฟฟ้า แพง โช๊คหน้าแท้ ข้างละ หมื่นปลาย ๆ โช๊คหลังยังไม่ได้มีโอกาสเบิกอะไหล่

นอกนั้นก็ตามโอกาศครับ พวกเซนเซอร์ก็พัน สองพัน สามพัน เสียตัวไหนก็เปลี่ยน ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อย ๆ แต่มันก็ไม่ได้ใช้กันได้ตลอดกาล

อะไหล่เครื่องยนต์กลไกก็ไม่แพงมากครับ ชิ้นนึงก็ต้องมีพันกว่าบาทขึ้นไป รถใหม่ๆ ของ VW ทำราคาอะไหล่แอบแพงกว่าเดิมนิดนึง แต่ก็ไม่ได้แพงแบบคนที่มีตังซื้อรถได้จะซื้ออะไหล่ไม่ได้ครับ เครื่องยนต์อาจจะมีจุกจิกบ้างครับ หลัง 2 แสนโล

ที่ผมบอกว่าอะไหล่เครื่องไม่แพง ถ้าเคยใช้Toyota Altis มา ต้องเข้าใจว่าอะไหล่ไม่ได้ถูกแบบนั้นครับ แต่ถ้าเคยใช้ FORD, MAZDA มาก่อน ก็คงไม่ต่างกันครับ

รถรุ่นใหม่ อะไหล่ยังไม่มีหลุดจากโรงงานมาขายครับ ถ้ารถรุ่นเก่า ๆ รอซักพักพอโรงงานผลิตเขาว่าง ก็จะมีพวกของเหมือนกัน แต่ไม่มี LOGO มาขายจากโรงงานเดียวกัน เมื่อนั้นอะไหล่จะถูกเองครับ พวกลิขสิทธิ์ชิ้นส่วน 12ปีครับ ชิ้นไหนผลิตจีน อาจจะมีเลยที่ถูก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถ้าราคาอะไหล่เครื่องพอๆกับ Ford, Mazda ก็น่าจะพออนุมานได้ว่าน่าจะพอๆกับ dc5 ด้วยได้หรือเปล่าครับ
ส่วนพวกเรื่องเซ็นเซอร์ม ช่วงล่าง หรือ ตัวถัง คงต้องทำใจรับตามนั้น ถ้าใจรักนี่เนอะ คงไม่ได้ชนบ่อย เสียบ่อยขนาดนั้นหรอกมั๊ง (หรือเปล่า) ครับ :D

ตอนนี้ศูนย์แถวๆพระรามน้อยกว่า 5 มีโปร scirocco ดาวน์ 25% ผ่อน 0% 4ปี รถใหม่่ปี 2013
มีสี ดำ, น้ำเงิน ,บรอนซ์, น้ำตาล, เทา
ราคา 1.99 มีแค่ 14 คันครับ

ให้ไว้เผื่อเป็นตัวเลือกครับ

หวยลงที่เลข 1, 2, 3 หรือ 4 ครับ แหะๆ

ไม่ทราบว่าสเปคต่างๆของรุ่นปี 13 นี่จะเป็นตัวล่าสุดหรือยังครับ แล้วราคานี้คือของรุ่นตัวไหนครับ
อ่านในรีวิวคุณจิมมี่ เห็นว่ามี 3 รุ่นย่อย ถ้าราคานี้เป็นของตัวล่างสุด ก็น่าเสียดายนิดๆนะครับ
ใจผมอยากได้ตัวกลาง หรือท้อปเลย อาจหามือสองเอาแทน เพราะเข้าใจว่าราคามือสองน่าจะลงเยอะ ::)

1.99 คือราคารุ่น high line รุ่นท๊อบครับ
ตอนนี้ขายแค่รุ่นนี้รุ่นเดียวทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
เอาจริงเหรอน้อง  ;)  เลี้ยงแมวอ้วนเหอะ โทรหาพี่กอฟเลย  แล้วก็จอดไว้ออฟฟิศ ปัั่นจักรยานเหมือนเดิม

ปล. เดี๋ยวพี่ให้ค่าเช่าแมวรายวันได้นะ  ;D
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
ใช้มา 2 ปี ยังไม่พบต้อง service อะไรเลยครับ
มีเติมน้ำมันเครื่องที่พร่องไปรอบนึง เข้าเช็ค 15000 อีกรอบนึง

การใช้งานส่วนตัวผมยังเดิมๆ แค่นี้ก็แทบไม่มีถนนให้กดแล้วสำหรับผม ขึ้นโทเวย์กดแป็บๆ ไปจะ 200 ละ
ใช้ในเมืองเรื่อยๆ น้ำมันก็อยู่ในเกณฑ์ปกติรับได้

ออฟไลน์ ta-tum

• Newbie
  • *
ใช้มา 3 ปีกว่าแล้วครับ เคยเจอจุกจิกทีนึง ตอนแบตเสื่อม แบบไม่แจ้งล่วงหน้า
นอกนั้นก็ใช้ปกติครับ เข้า0 ทุก 15000 km ผมได้ service ฟรี 5 ปี หรือแสนโล

ศูนย์มีที่ไว้ใจได้อยู่ครับ ช่างเก่ง ซ่อมจบ

ราคาขายต่อ คงต้องทำใจสไตล์ volkswagen

ราคาอะไหล่ยังถูกกว่ามินิที่เคยใช้ อะไหล่ทนกว่ามินิครับ

แต่อยากให้ลองฟิลลิ่ง เกียร์ DSG มันส์สุดๆเปลี่ยนเกียร์ตอนลากรอบ

ปรึ่บ ปรึ่บ ฟินสุดๆ

เกียร์ตบลงมารับไว้มาก แทบไม่เสียกำลังเครื่องเลย

เคยมีคลิปนักแข่งญี่ปุ่นมาเทสต์ ขับตัว manual อีกคันเป็น DSG
กินไม่ลงครับ เพราะ dsg perfect shift ทุกเกียร์

ถ้าชอบแรงๆ จูนต่อได้ เปลี่ยนโบ K04 ได้ครับ

เอาจริงเหรอน้อง  ;)  เลี้ยงแมวอ้วนเหอะ โทรหาพี่กอฟเลย  แล้วก็จอดไว้ออฟฟิศ ปัั่นจักรยานเหมือนเดิม

ปล. เดี๋ยวพี่ให้ค่าเช่าแมวรายวันได้นะ  ;D

แรง!!! ตรงเช่ารายวันเนี่ยล่ะ 555

พี่กอล์ฟไม่อยู่เหรอพี่ วันนี้ถามต๊ะบอกน่าจะไป ตปท.
ว่าจะปรึกษาซะหน่อย อิอิ

ปล. ฝนตกขนาดนี้ ปั่นจักรยานกลับบ้านคงได้จับกบวันละหลายสิบตัวอ่ะ

1.99 คือราคารุ่น high line รุ่นท๊อบครับ
ตอนนี้ขายแค่รุ่นนี้รุ่นเดียวทั้งนั้นครับ

ใช้มา 2 ปี ยังไม่พบต้อง service อะไรเลยครับ
มีเติมน้ำมันเครื่องที่พร่องไปรอบนึง เข้าเช็ค 15000 อีกรอบนึง

การใช้งานส่วนตัวผมยังเดิมๆ แค่นี้ก็แทบไม่มีถนนให้กดแล้วสำหรับผม ขึ้นโทเวย์กดแป็บๆ ไปจะ 200 ละ
ใช้ในเมืองเรื่อยๆ น้ำมันก็อยู่ในเกณฑ์ปกติรับได้

ใช้มา 3 ปีกว่าแล้วครับ เคยเจอจุกจิกทีนึง ตอนแบตเสื่อม แบบไม่แจ้งล่วงหน้า
นอกนั้นก็ใช้ปกติครับ เข้า0 ทุก 15000 km ผมได้ service ฟรี 5 ปี หรือแสนโล

ศูนย์มีที่ไว้ใจได้อยู่ครับ ช่างเก่ง ซ่อมจบ

ราคาขายต่อ คงต้องทำใจสไตล์ volkswagen

ราคาอะไหล่ยังถูกกว่ามินิที่เคยใช้ อะไหล่ทนกว่ามินิครับ

แต่อยากให้ลองฟิลลิ่ง เกียร์ DSG มันส์สุดๆเปลี่ยนเกียร์ตอนลากรอบ

เกียร์ตบลงมารับไว้มาก แทบไม่เสียกำลังเครื่องเลย

เคยมีคลิปนักแข่งญี่ปุ่นมาเทสต์ ขับตัว manual อีกคันเป็น DSG
กินไม่ลงครับ เพราะ dsg perfect shift ทุกเกียร์

ถ้าชอบแรงๆ จูนต่อได้ เปลี่ยนโบ K04 ได้ครับ

กิเลสพุ่งปรี๊ด แทบจะลางานไปลองรถแล้วครับเนี่ย 555+

ออฟไลน์ The Coup Channel

ผมไม่ชอบเลยอ่ะครับ ขับแล้วนิสัยเสีย ด้านมืดในตัวมักจะออกมาประจำ รถมันเหมือนชอบเชียร์ให้ใจร้อน พยศแบบท้าทาย 55555

พูดเล่นนะครับ 3 ปีแล้ว ยังไม่มีเซอร์วิสอะไรเยอะแยะเลยครับ อะไหล่ผมว่าก็ราคาพอๆกับแบรนด์ยุโรปอื่นๆ บางชิ้นถูกกว่าด้วยซ้ำ
ยิ่งถ้าสั่งเบิกศูนย์จากร้านข้างนอกแถวม.เกษตร แล้วซื้อคู่มือซ่อม สาย โปรแกรม มาทำเอง ยิ่งสบายเลยครับ

ติงอยู่อย่างเดียวคือ เวลาผมขับชอบกินน้ำมันมาก (หรือว่าเรากดลึกบ่อยหว่า??) กับไม่มีที่เปิดฝาท้ายจากด้านนอกครับ

แต่โดยรวมชอบมากครับ ประทับใจ แค่ต้องข่มใจให้เย็นไว้ เวลาขับคันนี้

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
When you go VAG, you never go back.
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ผมไม่ชอบเลยอ่ะครับ ขับแล้วนิสัยเสีย ด้านมืดในตัวมักจะออกมาประจำ รถมันเหมือนชอบเชียร์ให้ใจร้อน พยศแบบท้าทาย 55555

พูดเล่นนะครับ 3 ปีแล้ว ยังไม่มีเซอร์วิสอะไรเยอะแยะเลยครับ อะไหล่ผมว่าก็ราคาพอๆกับแบรนด์ยุโรปอื่นๆ บางชิ้นถูกกว่าด้วยซ้ำ
ยิ่งถ้าสั่งเบิกศูนย์จากร้านข้างนอกแถวม.เกษตร แล้วซื้อคู่มือซ่อม สาย โปรแกรม มาทำเอง ยิ่งสบายเลยครับ

ติงอยู่อย่างเดียวคือ เวลาผมขับชอบกินน้ำมันมาก (หรือว่าเรากดลึกบ่อยหว่า??) กับไม่มีที่เปิดฝาท้ายจากด้านนอกครับ

แต่โดยรวมชอบมากครับ ประทับใจ แค่ต้องข่มใจให้เย็นไว้ เวลาขับคันนี้

คุณ Toyd ใช้ VW อยู่ด้วยเหรอครับ ตัว Scirocco เลยด้วยใช่มั๊ยครับ
ได้ฟังคอมเม้นท์ของผู้ใช้จริงในนี้ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย แถมมีหลายท่านในนี้ใช้รุ่นนี้ก็ดีใจ มีอะไรจะได้ปรึกษาได้
เพราะฟังคนอื่นๆที่ไม่เคยใช้ มีแต่บอกว่าไม่ดี อย่าเลยๆลูกเดียว 555+

เดี๋ยวคงหาเวลาไปลองดูคันจริงที่ศูนย์อีกซักที
ถ้าโปรโมชั่นดีๆยังอยู่ อาจได้ถอยป้ายแดงคันแรกในชีวิตซักที

ออฟไลน์ dht_tubes

เอาจริงเหรอน้อง  ;)  เลี้ยงแมวอ้วนเหอะ โทรหาพี่กอฟเลย  แล้วก็จอดไว้ออฟฟิศ ปัั่นจักรยานเหมือนเดิม

ปล. เดี๋ยวพี่ให้ค่าเช่าแมวรายวันได้นะ  ;D

แรง!!! ตรงเช่ารายวันเนี่ยล่ะ 555

พี่กอล์ฟไม่อยู่เหรอพี่ วันนี้ถามต๊ะบอกน่าจะไป ตปท.
ว่าจะปรึกษาซะหน่อย อิอิ

ปล. ฝนตกขนาดนี้ ปั่นจักรยานกลับบ้านคงได้จับกบวันละหลายสิบตัวอ่ะ

กิเลสพุ่งปรี๊ด แทบจะลางานไปลองรถแล้วครับเนี่ย 555+

ด้วยคนนะครับ อ่านไปอ่านมา

มโนซะตัวเองเคลิ้มตามอยากได้มั่ง

เคยลองขับรถเพื่อนเเล้วหนนึง ฟินจริงด้วยครับ

เอามายั่วครับ

• Newbie
  • *
มาว่ากันเรื่องข้อเสียครับ
1.ไม่มีปุ่มเปิดกระโปรงท้าย ต้องเปิดจากในรถ หรือกดรีโมท
2.ไม่มี cruise control,กระจกข้างไม่มีพับไฟฟ้า (golf มี)
3.ไม่มีที่จับ (บริเวณหัวฝั่งคนนั่ง) ทำให้คนนั่งเบาะหลัง ลุกออกมานอกรถลำบาก
คิดมะออกแระ

เรื่องกินน้ำมัน แล้วแต่ฝ่าเท้าเลยครับ ผมวิ่งทางไกลบ่อย พยายาม 120 km/h
จะกินประมาณ 13-14 km/L แต่กระบะมาจี้ตรูดทีไร อดกดหนีไม่ได้ซะที

กลับมาเลยป้วนเปี้ยน 11-12 ทุกที

มาว่ากันเรื่องข้อเสียครับ
1.ไม่มีปุ่มเปิดกระโปรงท้าย ต้องเปิดจากในรถ หรือกดรีโมท
2.ไม่มี cruise control,กระจกข้างไม่มีพับไฟฟ้า (golf มี)
3.ไม่มีที่จับ (บริเวณหัวฝั่งคนนั่ง) ทำให้คนนั่งเบาะหลัง ลุกออกมานอกรถลำบาก
คิดมะออกแระ

เรื่องกินน้ำมัน แล้วแต่ฝ่าเท้าเลยครับ ผมวิ่งทางไกลบ่อย พยายาม 120 km/h
จะกินประมาณ 13-14 km/L แต่กระบะมาจี้ตรูดทีไร อดกดหนีไม่ได้ซะที

กลับมาเลยป้วนเปี้ยน 11-12 ทุกที

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

อัตราการกินน้ำมันเท่านี้ก็รับได้แล้วครับ dc5 ผมขนาดอดกลั้นขับ 120 ตลอดทางยังได้ไม่ถึง 12 ซักที รอบจัดมากเกินไป
คนนั่งหลังปกติไม่ค่อยมีครับ ปีนึงไม่เกิน 5 ครั้ง คนนั่งข้างยังไม่ค่อยมีเลย 555+
ส่วนครูซคอนโทรล ตัวท้อปก็ไม่มีเหรอครับ อ่านในรีวิวคุณจิมมี่เห็นบอกว่าตัวท้อปมี

ออฟไลน์ cefboy

คหสต ดูจากงบประมาณและตัวเลือก ผมว่าน่าไป รอกโค่ แหละครับ

ถ้ารถใหม่ๆราคาประมาณที่เพื่อนลงไว้จริงๆ ก็น่าเอานะครับ กัดฟันเพิ่มอีก เผื่อความสบายใจได้หลายจุด ( ถ้าพอใจเดิมๆแล้วนะ)

เครื่อง 2 พันเทอรโบ น้ำหนักไม่มาก มันร้อนแรงในระดับที่พอใจแล้วล่ะ

ส่วน MC อันนี้แล้วแต่ชอบ เพราะถ้าเป็นผมก็ต้องยอมรอเพราะมันก็พัฒนาไปหลายจุดเหมือนกัน

ส่วน Cluise ไม่มีให้ครับ

• Newbie
  • *
เป็นโฆษณาที่เร้าอารมณ์มากกกก

ออฟไลน์ Bond007

จากประสบการณ์ใช้ Scirocco2.0TSI มือหนึ่งป้ายแดงออกศูนย์ ใช้มาจะ 3 ปี วิ่งไป 7หมื่นกว่าโล
1. ความจุกจิกและค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา
- ไม่จุกจิกครับ บำรุงรักษาไม่น่าต่างจาก DC5 เท่าไหร่ อาจแพงกว่านิดๆในบางตัว แต่โดยรวมไม่ต่างเวอร์
2. ราคาอะไหล่ และระยะเวลารออะไหล่
- อะไหล่ทั่วไปก็รอไม่นาน ยกเว้นอุบัติเหตุโดนจุดที่ไม่มีใน stock อาจรอ1-2เดือน(แต่ไม่ค่อยเห็นใครรอนานนะครับ)
3. การบริการของศูนย์ ความชำนาญของช่างที่ศูนย์
- ศูนย์ดีๆมีหลายศูนย์ครับ
- อู่นอกดีๆก็มีพอสมควรครับ หาไม่ยาก
5. ข้อดี ข้อด้อย ข้อควรระวังและจุดที่มีปัญหาบ่อยๆของ Scirocco
- ข้อดี ข้อด้อย คุยกันยาวเลยครับ คร่าวๆ
  ข้อดี : เป็นรถ 2,000cc Turbo เกียร์ AT ที่ขับสนุกไม่แพ้รถซิ่งเกียร์ MT (เผลอๆขับดีกว่า) แถมแต่งต่อได้แบบโหดๆ ทะลุ 300ม้าที่ล้อสบายๆโดยที่ยังไม่ทำไส้ ยังไม่ทำเกียร์ เครื่องกับเกียร์อึดและฉลาดมากเมื่อเทียบกับราคา อัตรากินน้ำมันก็สมเหตุสมผล ในเมืองชิวๆ 8-10 km/L ตจว. 9-13Km/L นิยามสั้นๆ "เป็นรถแรงที่ขับสบายใช้งานได้ทุกวัน"
  ข้อด้อย : ของเล่นเยอะ(ถ้ามีข้อมูล)ทำให้เสียตังแต่งได้เรื่อยๆ ราคาขายต่ออาจไม่น่ารักเท่ารถที่ติดตลาดอื่นๆ และขับสนุกทำให้กดเยอะ น้ำมันก็จะซด แต่ถ้าขับชิวๆ ก็ถือว่าประหยัดพอๆกับ Civic2.0 ส่วนสิ่งอำนวยความสะดวกข้อด้อยคือ ไม่มี ครู้สคอนโทรล กระจกข้างพับมือ(แต่ปรับไฟฟ้าปกติ) ออกแนวดิบๆหน่อย แต่การใช้งานประจำวันก็โอเคอยู่ครับ

6. Scirocco มีคลับหรือกลุ่มกันหรือเปล่าครับ
- มีแน่นอนครับ หลายสิบคัน ไว้มา join กันได้ครับ นัดเจอกันบ้าง วิ่งเล่นกันบ้าง
7. ราคาที่ท่านต่อรองออกป้ายแดงจากศูนย์มาได้ และขายต่อในอนาคต
- อันนี้แล้วที่ คร่าวๆตอนนี้ 2ต้นๆครับ ขายต่อก็1กลางๆ
8. โมเดลใหม่จะมีเมื่อไหร่ พอมีข่าวหรือยังครับ
คงมีแต่ปรับโฉมนิดหน่อยครับ ถ้าโมเดลใหม่รออีกหลายปีไม่น่าต่ำกว่า 2-3 ปี(กว่าจะเข้าไทย)

มีอะไรสงสัยเพิ่มเติมก็หลังไมค์ได้เลยครับ
ลองอ่านรีวิวผมคงช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ
เชียร์ มาใช้ Scirocco เป็นเพื่อนกันครับ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 09:32:50 โดย MagicTurbo »

จากประสบการณ์ใช้ Scirocco2.0TSI มือหนึ่งป้ายแดงออกศูนย์ ใช้มาจะ 3 ปี วิ่งไป 7หมื่นกว่าโล
- ไม่จุกจิกครับ บำรุงรักษาไม่น่าต่างจาก DC5 เท่าไหร่ อาจแพงกว่านิดๆในบางตัว แต่โดยรวมไม่ต่างเวอร์
- อะไหล่ทั่วไปก็รอไม่นาน ยกเว้นอุบัติเหตุโดนจุดที่ไม่มีใน stock อาจรอ1-2เดือน(แต่ไม่ค่อยเห็นใครรอนานนะครับ)
- ศูนย์ดีๆมีหลายศูนย์ครับ
- อู่นอกดีๆก็มีพอสมควรครับ หาไม่ยาก
- ข้อดี ข้อด้อย คุยกันยาวเลยครับ คร่าวๆ
  ข้อดี : เป็นรถ 2,000cc Turbo เกียร์ AT ที่ขับสนุกไม่แพ้รถซิ่งเกียร์ MT (เผลอๆขับดีกว่า) แถมแต่งต่อได้แบบโหดๆ ทะลุ 300ม้าที่ล้อสบายๆโดยที่ยังไม่ทำไส้ ยังไม่ทำเกียร์ เครื่องกับเกียร์อึดและฉลาดมากเมื่อเทียบกับราคา อัตรากินน้ำมันก็สมเหตุสมผล ในเมืองชิวๆ 8-10 km/L ตจว. 9-13Km/L นิยามสั้นๆ "เป็นรถแรงที่ขับสบายใช้งานได้ทุกวัน"
  ข้อด้อย : ของเล่นเยอะ(ถ้ามีข้อมูล)ทำให้เสียตังแต่งได้เรื่อยๆ ราคาขายต่ออาจไม่น่ารักเท่ารถที่ติดตลาดอื่นๆ และขับสนุกทำให้กดเยอะ น้ำมันก็จะซด แต่ถ้าขับชิวๆ ก็ถือว่าประหยัดพอๆกับ Civic2.0 ส่วนสิ่งอำนวยความสะดวกข้อด้อยคือ ไม่มี ครู้สคอนโทรล กระจกข้างพับมือ(แต่ปรับไฟฟ้าปกติ) ออกแนวดิบๆหน่อย แต่การใช้งานประจำวันก็โอเคอยู่ครับ

- มีแน่นอนครับ หลายสิบคัน ไว้มา join กันได้ครับ นัดเจอกันบ้าง วิ่งเล่นกันบ้าง
- อันนี้แล้วที่ คร่าวๆตอนนี้ 2ต้นๆครับ ขายต่อก็1กลางๆ
คงมีแต่ปรับโฉมนิดหน่อยครับ ถ้าโมเดลใหม่รออีกหลายปีไม่น่าต่ำกว่า 2-3 ปี(กว่าจะเข้าไทย)

มีอะไรสงสัยเพิ่มเติมก็หลังไมค์ได้เลยครับ
ลองอ่านรีวิวผมคงช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ
เชียร์ มาใช้ Scirocco เป็นเพื่อนกันครับ 555+

หุหุ กิเลสผมเกิดเพราะอ่านกระทู้รีวิวของคุณ  MagicTurbo นี่ล่ะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลละเอียดๆครับ ถ้าขายรถได้เดี๋ยวต้นเดือนคงได้ตระเวณดูและลองขับล่ะครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ แต่ Scirocco ไม่ผิดหวัง (แอบเชียร์) 555+
ว่างๆเอา DC5 มาวิ่งเล่นกับ Scirocco ได้นะครับ เผื่อเอาไว้เป็นข้อมูลเทียบ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 00:09:33 โดย MagicTurbo »

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
จะนอกใจฮอนด้าซะแล้วครับ? อิอิ

ผมขอตอบแบบความรู้น้อยว่า ถ้าเน้นใช้งานและสมรรถนะด้วย ถ้าเป็นผมที่เล็ง Scirocco ไว้ ผมจะไป Golf MK6 แทน (แม้จะตกรุ่นแล้วก็ตาม) ครับ เพราะได้รถ 5 ประตู ใช้งานสบายขึ้น คนนั่งติดรถไปด้วยได้สบายๆ เก็บของได้ง่ายขึ้น และเข้าใจว่าเครื่องกับเกียร์น่าจะเหมือนหรือใกล้เคียงกับ Scirocco ? ราคามือสองของ Golf น่าจะเท่าๆกับ Scirocco มือสอง ส่วนรถใหม่ไม่น่าเหลือแล้ว

ส่วน FD2 ก็น่าสนใจ แต่เคยเล่น Honda มาแล้ว และเป็น K20A บล็อคเดิมกับคันเก่า (แม้จะมีบางอย่างที่ดีขึ้น) ลองเปลี่ยนยี่ห้อเปลี่ยนอารมณ์บ้างก็ดีครับ ที่สำคัญมันไม่มีความแตกต่างจาก FD1 ใส่พาร์ท Type R งานเนียนหรือแท้ได้ซักเท่าไหร่ นอกจากคนที่เล่น Honda หรือ FD ด้วยกันถึงจะรู้
350Z ใช้ทุกวันเกรงจะไม่ไหวเรื่องค่าน้ำมันนะครับ ต้องอย่าลืมว่าเครื่อง 3.5 ลิตร กินน้ำมันไม่ธรรมดาแน่นอน ซึ่งรวมถึง Impreza ด้วยในข้อนี้
S2000 นั่งแล้วอึดอัดนะครับ ใช้ประจำวันเหนื่อยแน่นอน รถแทบไม่เก็บเสียงเลย

จากช้อยส์อื่นนอกจาก Scirocco หรือ FD2 แล้ว ผมมองไม่เห็นรถที่เหมาะสำหรับใช้ทุกวันจริงๆเท่าไหร่เลยครับ เหมาะจะเป็นคันที่ 2 มากกว่าทั้งนั้น

ปล.ล่าสุดผมยังเห็น Prelude คันเก่าที่คุณเจ้าของกระทู้ปั้นมาลงขายอยู่เลยครับ อิอิ (ขวัญใจผมเลย Prelude คันนี้)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ แต่ Scirocco ไม่ผิดหวัง (แอบเชียร์) 555+
ว่างๆเอา DC5 มาวิ่งเล่นกับ Scirocco ได้นะครับ เผื่อเอาไว้เป็นข้อมูลเทียบ  8)

หึหึ วิ่งกะพี่นี่ ไม่ใช่วิ่งเล่นแน่ๆ 555 กดที 200+ ไม่สงสารรถในกลุ่มเบย

หึหึ วิ่งกะพี่นี่ ไม่ใช่วิ่งเล่นแน่ๆ 555 กดที 200+ ไม่สงสารรถในกลุ่มเบย

พอดีปวดท้องหนะเลยรีบ 555+

ได้มีโอกาสlอบถามราคาอะไหล่ที่ร้านแถวเกษตร

โช็คแก๊สหน้าหลัง รวมกัน 2x,xxx บาท (แต่ scirocco มันใช้โช็คไฟฟ้านิ)
ลูกหมากแร็ค 17xx, 2xxx บาทต่อข้างขึ้นอยู่กับส่วนไหนของแร็ค
coil จุดระเบิด 15xx บาท อันนี้ถามที่วรจักรครับ

ผมก็ถามเค้าย้ำว่า ราคานี้ vw scirocco 2012 ใช่มั้ย เค้าก็บอกว่าใช่

ถึงกับตะลึงเรื่องราคา (==")