ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาครับ ++จองรถแล้ว ไฟแนนช์ผ่านแล้ว แต่ไม่เอา++  (อ่าน 4216 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aunkung001

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนขอคำปรึกษาทุกท่านหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า ทางน้องผมกับน้าได้เป็นผู้เช่าซื้อและได้ทำการจองรถไว้และจ่ายเงินดาว์นไป 1xx,xxx แล้วส่วนหนึ่ง

และจะออกรถอีกไม่กี่วัน เพื่อที่จะเอารถไปทำแท๊กซี่  และรถก็อยู่ที่ศูนย์แล้วพร้อมที่จะขับ

แต่ดันมีเหตุการณ์ที่น้องเกิดเข้าโรงพยาบาลกันทันหัน และวันที่เข้าโรงพยาบาลนั้นไฟแนนช์ผ่านพอดี  ทางเราจึงได้ปรึกษากับทางศูนย์เพื่อที่จะขอยกเลิกในวันเดียวกัน

วันต่อมาทางน้องได้รอดชีวิตจากการเข้าห้อง ICU และทางเซลล์โทรมาขอให้ทางเรายืนยันว่าจะเอารถอยู่หรือไม่เอาแล้ว ทางเราตอบไปว่า "เอา" เพราะเหตุอาการของน้องดีขึ้น

แต่มาวันนี้ร่างกายของน้องมีอาการอ่อนเพียรไม่แข็งแรง ทางเราจึง " ไม่เอารถแล้ว " และแจ้งไปทางศูนย์ ทางศูนย์บอกว่าถ้าขายรถได้เมื่อไหร่จะคืนเงินให้เมื่อนั้น

ปัญหาที่กังวลคือ

1. ถ้ารถไม่ได้ถูกปล่อยออกไป ทางเราจะต้องรับผิดชอบในการซื้อนถนั้นหรือไม่ (ยังไม่ได้เซ็นต์รับรถ) และทางศูนย์จะสามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายเพิ่มเติมได้หรือไม่

2.พอจะมีหนทางที่จะได้เงินดาวน์คืนหรือไม่ ( ได้คืนมาบ้างก็ยังดี )

3.เรื่องนี้เกี่ยวกับทางไฟแนนช์ด้วยหรือไม่ครับ

* ทางเรารู้ว่าผิดที่ลังเลในการซื้อ และตอนนี้กลัวทางศูนย์จะฟ้องร้องกลับเรียกค่าเสียหายเพิ่มเนื่องจากไม่สามารถปล่อยรถได้ครับ

** หากทำผิดกฏขอเวป ต้องขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เรื่องศูนย์ให้คุณรับผิดชอบทั้งคัน เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ทรัพย์สินยังเป็นของเขา ส่วนเงินดาวน์/มัดจำที่จ่ายไปล่วงหน้า ก็อยู่ที่เขาแล้วล่ะ

ออฟไลน์ littlepig1430

• Newbie
  • *
เหตุผลแรก น้องไม่สามารถเซ็นต์เอกสารได้ เลื่อนไปก่อน
2 ลองแกล้งแจ้งไฟแนซ์ (สำนักงานใหญ่ ฝ่ายพิจารณาสินเชื่อเลยยิ่งดี ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ไฟแนนซ์นะ) ว่าน้องเข้า ICU อาการไม่ดี มีผลอะไรกับการกู้บ้าง เผื่อเค้าจะยกเลิก

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
เหตุผลแรก น้องไม่สามารถเซ็นต์เอกสารได้ เลื่อนไปก่อน
2 ลองแกล้งแจ้งไฟแนซ์ (สำนักงานใหญ่ ฝ่ายพิจารณาสินเชื่อเลยยิ่งดี ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ไฟแนนซ์นะ) ว่าน้องเข้า ICU อาการไม่ดี มีผลอะไรกับการกู้บ้าง เผื่อเค้าจะยกเลิก

ตามนี้น่าจะใช้ได้ครับ เนื่องจากผู้กู้หมดสภาพความสามารถในการผ่อนชำระ จะชั่วคราวหรือถาวรเรายังไม่รู้
และไอ้ความไม่แน่นอนนี่แหละ finance ไม่ชอบครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เอาผลตรวจและวินิฉัยโรค จากแพทย์ ยืนยัน ได้ครับ กรณีแบบนี้

แต่ก็ต้องเป็นไปตามกระบวนการของบริษัทเขาด้วยนะครับ อยากให้ใจเย็นๆค่อยๆคุยพูดกันนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
1. เรียกค่าเสียหายอะไรไม่ได้ทั้งนั้นครับ แต่ถ้าเค้าโอนเงินคืนมา อาจจะได้แค่เงินดาวน์คืน เงินจองอาจจะไม่ได้

2. ถ้าเราไม่เอารถแล้ว ยังไงเค้าก็ต้องคืนเงินดาวน์ครับ แต่เงินจองอาจจะไม่ได้คืน

3. ไม่แน่ใจครับ

** ทางเรารู้ว่าผิดที่ลังเลในการซื้อ และตอนนี้กลัวทางศูนย์จะฟ้องร้องกลับเรียกค่าเสียหายเพิ่มเนื่องจากไม่สามารถปล่อยรถได้ครับ

เค้าฟ้องร้องอะไรไม่ได้นะ เงินเรา เราไม่เอามันก็จบ พอเราไม่เอาเค้าก็เอารถให้คิวที่ต่อจากคุณลงมาครับ ไม่มีปัญหาใดๆ