ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคา MG ออกแล้ว....เฮ้อ......//  (อ่าน 39647 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: // ราคา MG ออกแล้ว....เฮ้อ......//
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:20:17 »
อยากลองเล่าเรื่องของผมบ้าง  ;D
ผมอารมย์ชอบใช้รถไม่เหมือนใคร ชอบแปลกๆ
มีครั้งนึงสั่งนำเข้ารถมอไซค์จีน 250 ซีซี แบบทัวรริ่งสปอต
ราคาพอๆกะ ซีบีอาร์ 250อาร์ สมัยนี้ รูปร่างมันจะคล้ายเลียนแบบบีเอม
แต่บีเอ็มหลายบาทเลยสั่งจากจีนแทน
ใช้ได้สองเดือนชุดเกียร์พัง สั่งอะไหล่จนตอนนี้รถชั่งกิโลขายไปละ
อะไหร่ยังไม่มีเลย ;D ราคาเกือบแสนขับได้สองเดือน
เท่ได้สองเดือน 555 เข็ดจนตาย เลิกเลยของจีน
ราคารถเก๋งขนาดนี้ผมเอารถยี่ปุ่นดีกว่า
สร้างชื่อยังไม่ได้สร้างไรเลย ตั้งราคาขายซะแบบนี้ คิดว่าคงจะไปประมูลเป็นรถใช้ในราชการแทนซะละมั้ง
ตั้งราคาเท่าแจสใหม่รึเท่าซิตี้ผมยังคิดเลย อย่าไปเทียบอัลติ้ดกับมาสด้าสาม
ขออภัยถ้าตอบแรง คหสต ล้วนๆครับ
โรคเดียวกะผมเลย
แต่แสนนึงผมซื้อมา 2คันครับ
เป็นโฟนิกคัน กะช๊อปเปอร์ล้อโตคัน

แต่ผมขี่ตลอดเลยอะ อะไรที่เสียก็ยัดอะไหล่ไทยๆลงไป

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: // ราคา MG ออกแล้ว....เฮ้อ......//
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:26:58 »
ผมตามกระทู้นี้ ไม่ได้สนใจรถเลยซักกะนิด

แต่มาเก็บเกี่ยวความรู้และการวิเคราะห์ดีๆของเพื่อนๆนี่แหละครับ
สุดยอดทุกอันเลย

นี่ถึงขั้นวิเคราะห์ข้ามไปถึง แบรนด์ไทยสัญชาติไทยกันแล้ว

ว่าแต่ทั่นเจ้าสัวครับ ผมขอ mpv 7ที่นั่ง ประตูสไลด์ลงไลน์ผลิตด้วยนะครับในอนาคต

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:34:36 »
ส่วนตัวคิดว่า ลดรุ่นละ 200,000 ยังขายยาก

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:36:42 »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:38:32 »
แต่กรณีนี้ผมนึกถึง est แฮะ โอเคแหละว่ามันเป็นคนละ product กันเลย
แต่คิดว่า CP คงใช้กลยุทธ์ "ค่อยๆเนียนค่อยๆสะกดจิตจนกลายเป็นหนึ่งในแบรนด์ติดหู"
ตอนแรก est มาคนด่ารสชาติกันเละ(ซึ่งแย่จริงในตอนแรก) แต่อีกเหตุผลคือ"แบรนด์ไม่คุ้นหู แถมของไทยอีก ยี้ไว้ก่อน"

est ค่อยๆอัดโฆษณา เริ่มแรกยัด presenter ทั่วไป แต่พอคนเริ่มจำชื่อได้
ทีนี้ล่ะ ทำตัวเป็นแบรนด์เมืองนอกเลย สังเกตดูโฆษณาจะอารมณ์ global หมดโดยเฉพาะตัวหลังๆ ไอ"โลกใหม่"อะไรของเขาน่ะ
ทุกวันนี้ทัศนคติของคนไทย มอง est ว่าเกรดเดียวกับ Pepsi และ Coke แล้ว ไม่ใช่เกรด RJ หรือ Big Cola

กรณี MG ผมมองว่า CP คงอยากให้ MG เป็น est มากกว่าจะเป็น RJ หรือ Big Cola เลยตั้งราคามาระดับนี้
แต่กลยุทธ์นี้ต้อง PR และสื่อสารบ่อยๆ ถ้าสักพักเห็นโฆษณา MG ถี่ๆนี่ผมว่าใช่ (ถี่คือต้องถี่กว่าโฆษณารถทั่วไป)
แต่ถ้าเงียบบบบฉี่ ก็คงเป็นแค่ Cherry 2 มั้งครับ

ออฟไลน์ งวดหน้าถูก30ล้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:42:32 »
คงสำรวจตลาดมาแล้วว่าคนกลุ่มไหนที่จะซื้อจริงๆ
ไม่ใช่กลุ่มที่รอเปิดราคามาถูกก็บอกน่าสน(แต่ไม่ซื้อ) แต่ถ้าแพงก็ด่าซ้ำ
รถแบรนด์ใหม่มาเปิดตลาด และไม่ใช่ eco car ยังไงยอดขายมันไม่เปรี้ยงอยู่แล้ว
ศูนย์บริการก็น้อยอยู่ ขายออกมาเยอะๆก็ไม่มีปัญญาดูแล
ขยายศูนย์บริการมากไปก็เสี่ยง ฐานลูกค้ายังน้อย ดีลเลอร์อดตายกันพอดี
เคสนี้ผมว่าวัดกันที่คุณภาพตัวรถและบริการหลังการขาย สั่งสมชื่อเสียงแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:49:02 »
มันคือCD-Segment ตัวรถจะใหญ่เท่าD-Segmentแล้ว เจนต่อไปคงจะเป็นD เหมือนMazda6

รถออกในตลาดโลกมา3-4ปีแล้ว ก็คงจะพิสูจน์หลายๆอย่างในคุณภาพรถ จากต่างประเทศได้

รถโฆษณาชูแบรนด์สัญชาติอังกฎษ ดูจากในต่างประเทศแล้วคุณภาพ สมรรถนะรถ การขับขี่นั้น เหนือกว่ารถ C-Segment บางแบรนด์ในไทยชัดเจน สามารถข้ามไปเล่นกะDได้

หลายท่านไปลองมาก็โอเค ฉะนั้นราคานี้ก็โอเคแล้วนะ ที่เหลือก็ต้องดูยาวๆ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 17:04:18 »
ใต้ท้อง Prius 140mm ยังโคตรต่ำเลย  ครูดแล้ว ครูดอีก
MG6 118mm แม้งไม่เหลือแน่ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 17:25:16 »
ราคาตั้งอาจจะแพง  แต่พอขายจริงอาจจะมีโปรลด 2แสนก็เป็นได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 17:30:26 »
ใต้ท้อง Prius 140mm ยังโคตรต่ำเลย  ครูดแล้ว ครูดอีก

นี่แหละที่ผมกลัว :'(

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 18:28:00 »
ยัดโบกับ DCT คงมั่นใจว่าแรงเอาอยู่
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Xtrail

• **
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 18:28:46 »
ซีพี.  นิ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 18:36:55 »
เน้นส่งออกป่าว   .....

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 18:40:18 »

ตอนผมได้ลองเจ้า MG6 ไปอยุธยา ขึ้นลงหลายครั้งก็ยังไม่พบปัญหานะครับ ต้องลองดูกันยาว ๆ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 19:10:08 »
ตั้งราคาแบบนี้
เค้ามีอะไรดีครับ

งง คิดไม่ออกช่วยบอกที
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ scala333

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 19:36:20 »
เปิดราคาพาเงิบเลย  :o
ถ้าตัวท๊อป Fastback + Sunroof เพิ่มกล้องมองหลังกับม่านถุงลม ราคาไม่เกิน 9.5 แสนน่าจะลงตัวกว่านี้
แต่ประเด็นที่น่าเป็นห่วงมากกว่าคือ ผลการทดสอบ EuroNCAP 4 ดาว นี่แหละครับ
ส่วนเรื่องคุณภาพ ศูนย์บริการ และราคาอะไหล่ ก็คงต้องดู Feedback กันในระยะยาว

ปล.ตอนแรกก็อยากได้นะรถทรง Fastback + Diesel Turbo
แต่เครื่องเบนซิลยังราคาขนาดนี้ ไม่อยากคิดราคาเครื่องดีเซลเลย  :'(

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 19:37:29 »
 ผมมองอย่างนี้นะ
  ตลาดหลักน่าจะอยู่ที่ส่งออกมากกว่า เพราะข้อได้เปรียบการตั้งโรงงานในไทยคือ ฝีมือแรงงานคุ้มค่ากับค่าแรง ( เหมาะสมไม่ได้หมายความว่าถูก ) ซึ่ง SIAC เองก็น่าจะมองถึงจุดนี้เป็นหลัก

ส่วนตลาดในประเทศ ราคาจะถูกหรือแพง ผมว่าต้องพิสูจน์คุณภาพกันดู ทั้งด้านสมรรถนะ วัสดุ ความคงทนในระยะยาว ซึ่งถ้าทำได้ในระดับที่ดี ผมถือว่าไม่แพงครับ แต่กลับกันถ้าออกมาในแนวตรงกันข้าม ขายถูกกว่านี้ผมก็ถือว่าแพงครับ

การประกอบ การ QC ต้องรอดูครับ ตอบตอนนี้ลำบาก แต่จริงๆปัญหาหลักๆของ Defact ส่วนใหญ่จะอยู่ที่คุณภาพชิ้นงานที่ส่งมาจาก Supplier มากกว่าครับ คุณภาพไม่สม่ำเสมอ ประกอบให้ดียังไงก็มีปัญหา และข่าวที่ว่าชิ้นส่วนที่นำเข้าจากโรงงานในจีนก็ยังไม่มีคุณภาพไม่ดีนัก จนถึงตอนนี้ไม่รู้ว่าจะปรับปรุงให้ดีขึ้นมามากน้อยแค่ไหน

เรื่องที่สำคัญไม่แพ้กันคือ เพราะเป็นแบรนด์ใหม่ ศูนย์บริการจะรองรับได้ดีแค่ไหน บริการหลังการขาย ทั้งเรื่องการบำรุงรักษา ซ่อม การสต็อกอะไหล่ รวมไปถึงจะมีมาตรการควบคุมตัวแทนจำหน่ายได้ดีแค่ไหน ( ข้อนี้เป็นปัญหาใหญ่ของหลายๆยี่ห้อเลย แก้กันไม่ตก )

บางท่านอาจจะนำไปเทียบกับ Proton แต่มีเรื่องน่าคิดบางเรื่องน่าสนใจครับ ตัวแทนจำหน่าย proton หลายๆแห่งก็จะเปิดเป็น ตัวแทนจำหน่ายของ MG ควบคู่ไปด้วยครับ

ปลายปีจะส่งรถตู้ Maxus G10 ออกมาอีกรุ่นวางราคาประมาณ 1.6 ล้าน ( ต่อจาก V80 ที่เปิดราคามา 1.35 ล้าน) สังเกตุได้ว่า การตั้งราคาที่เปิดมาแพงกว่าคู่แข่งเจ้าตลาดด้วยซ้ำ ดังนั้นการเปิดราคาของ MG6 ก็ไม่ได้เกินความคาดหมายซักเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 20:06:23 »
สิ่งหนึ่งที่ผมคิด รถประเทศไทยเป็นอะไรที่ใช้กันจนอะไหล่ไม่มี การตัดสินใจซื้อซักคันจึงต้องมองแบรนด์ที่มีความมั่นคงสูง มิฉะนั้นโตโยต้าจะไม่เกิดจากจุดนี้ได้

ของกินราคาถูกทำให้คนสามารถกล้าลองผิดลองถูกกันได้ แต่รถยนต์ผมว่ายากถามว่าทุกวันนี้คนที่ซื้อรถญี่ปุ่น ให้ไปลองเชพ ฟอร์ด  ก็ยังไม่กล้าเดินเข้าไปแบบสองขาถึงแม้ว่าจะขับดีแต่ปัญหาก็ตามมาเหมือนกระพรวนที่ใหญ่เช่นกัน

รอดูซักแปปนึงผมคงว่าเข้า Loop  Proton หรือไม่อาจจะหนักกว่า รถอะไรที่บริษัทใช้ได้ไม่ทนจริงๆ พังกระจุยหมดครับนิสัยขับรถบ้านเราจัดหนักทุกคัน ผมยังไม่เคยเห็นเซลล์หรือตำแหน่งไหนใช้รถถนอมๆ

ยกเว้นบอกว่าถ้าปลดระวางจะให้คุณึงจะถนอมของหน่อย  เอาใจช่วย MG ครับเผื่อคิดอะไรได้ ลดราคาแบบ Freed หล่นมา 30-40 % ไม่รู้จะมีวันนั้นมั้ย อิอิ ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 20:34:16 »
ถึงรถจะดีจริงอะไรจริง  ก็ควรจะตั้งราคาให้มันน้อยกว่านี้หน่อย   ไม่ใช่มั่นหน้ามากว่าจะขายได้รถฉันดี
ก็เหมือน  คนเข้าไปทำงานใหม่หละครับจะเก่งขนาดนั้นก็ต้องถ่อมตัว  ไม่ใช่ว่ามั่นหน้าว่าฉันเก่ง  แบบนี้คนก็ไม่ชอบก็ไม่ต่างอะไรกับรถหรอกครับ 

ออฟไลน์ roongrus

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 20:47:39 »
O  MG    =  Oh My God.

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 20:56:05 »
ของเค้าดีจริงๆนะ ไม่ลองก็รู้

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 20:57:06 »
เรื่องราคาคงไม่ต้องลุ้นแล้ว ตอนนี้ที่รอลุ้นขั้นต่อไปคือ ซีพีจะมีแผนการตลาดอย่างไร จะใช้ประโยชน์จากฐานผู้บริโภคที่ตัวเองมีอยู่ได้แค่ไหน

สมมติว่าได้ขับรถขนาด D-Seg จ่ายค่าตัวรถแค่เก้าแสนหน่อยๆแล้วได้ตัวที่ไม่ใช่รุ่น Entry ได้ฟีลลิ่งการขับขี่แบบยุโรป แต่ไม่ต้องปวดกบาลกับการดูแลรักษาเหมือนฟอร์ดเชฟ ผมว่าไม่เลวนะ

แต่ที่น่าเป็นห่วงคือเรื่องดีไซน์... ดูยังไม่เหมาะที่จะใช้คำว่า "รถยุโรป" เท่าที่ควรครับ ถ้าบอกว่าเป็นรถจีนจะเชื่อมากกว่า ซึ่งตรงนี้ผมว่าคงต้องใช้เวลาอีกซักพักเลย

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 21:53:16 »
ผมว่า รอพิสูจน์คุณภาพกันก่อนดีกว่าไหมว่าจะสมราคาหรือเปล่า   

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 21:55:15 »
 :o มันพรีเมี่ยม ขนาดนั้นเลยหรือตั้งราคาอย่างนี้ น่าติดตามน่ะ  ;D

แต่ผมว่ามันเป็นธรรมดาของคนตระกูลนี้น่ะ  เขาไม่เคยให้กินไรของเขาง่ายๆหรอก เดี๋ยวอาจจะเห็นเป็นรถประจำส่วนงานราชการ หรือไม่ก็คงขายกะ บริษัทในเครือกระมังครับ  ผลิตออกมาส่งออก ส่วนในไทย ขายเท่ห์ๆให้เห็นว่าผลิตได้  คงคิดเหมือนกับเพื่อนๆแหละ สองสูง อะไรก็ต้องสูงคนแบบนี้

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 22:00:15 »
 อ่านความเห็นแต่ละท่านแล้ว......ผมละนึกเอาใจช่วยMGขึ้นมาเลย

ดูในโฆษณาเมื่อตะกี้ก็ดูดีอยู่เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 22:07:45 »
ขนาดไส้กรอก เบค่อน ยังแพง
รถคงไม่ได้ถูก
บ้ายบาย  MG
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kaiparotra

• **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 22:31:14 »

ตอนผมได้ลองเจ้า MG6 ไปอยุธยา ขึ้นลงหลายครั้งก็ยังไม่พบปัญหานะครับ ต้องลองดูกันยาว ๆ
ข้อนี้อย่าพึ่งไปด่วนสรุปเค้าเลย  (อย่าดูแค่เสปคแล้ววิจารณ์)  ความเป็นจริงมันมีอะไรมากกว่านั้น
จุดต่ำสุดถ้ามันอยู่กึ่งกลางระหว่างล้อ ถ้าแนวหน้า-หลังอันนี้แย่สุด ถ้าแนวซ้าย-ขวาอันนี้ปานกลาง
แต่...ถ้ามันอยู่ชิดล้ออันนี้แทบไม่มีผลนะครับ

ส่วนเรื่องน้ำหนักตัว  มันมีดีมีเสียคู่กัน มากก็น่าจะนิ่งหน่อย แต่โมเมนตั้มเยอะเป็นภาระเบรค ตัวถัง
แข็งแรงชนทีไม่มียุบ(แบบรถยุโรปโบราณแต่ไม่ได้หมายถึงคุณภาพความปลอดภัยนะครับ) ถ้าเบา
ก็ลดภาระเครื่องยนต์และการบริโภคน้ำมัน แต่เซนซิทีฟต่อแรงกระทำโคลงโหวงเหวง ชนทียับยู่ยี่
เหมือนรถส่วนใหญ่สมัยนี้ (แต่จะรอดมั๊ยอยู่ที่ความเก่งทางวิศวกรรม)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 22:43:13 »
ต่อให้เปิดราคามาเท่า proton ผมยังไม่กล้าซื้อเลย

proton ดูน่าใช้ขึ้นมาทันทีทันใด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:16:38 »
เก็บกระเป๋า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:35:38 »
ตายหยั๋งเขียดจริงๆครับ

ผมขับ Altis 1.8 ES สบายใจกว่าเยอะ

อยากหล่อ ขับดี ก็ Mazda3 Focus ไป