ผู้เขียน หัวข้อ: vios เกียร์กระตุก อาการแบบนี้คืออะไรครับ  (อ่าน 22378 ครั้ง)

ออฟไลน์ suanlen

• Newbie
  • *
รถ vios E Auto ปี 2009 ซื้อมือสองมา วิ่งไปประมาณ 2 แสนกว่า เกียร์กระตุกเฉพาะที่ความเร็ว 80 เท่านั้น นอกนั้นไม่มีปัญหา
อาการแบบนี้เกิดจากอะไร มีวิธีเช็คเบื้องต้นไหมครับ  และควรแก้ไขยังไงดี มีร้านแนะนำไหมคับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: vios เกียร์กระตุก อาการแบบนี้คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 22:30:58 »

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อน

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
Re: vios เกียร์กระตุก อาการแบบนี้คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:59:10 »
ถอดเปลี่ยนยางโอริงในตัวกรองโซล่า ที่อยู่ในถังนํ้ามันดูครับ

มันจะมี 3-4 ตัว

ผมก็เคยเป็นอาการเดียวกันนะ เปลี่ยนแล้วดีขึ้น

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 01:15:00 »
ขอทราบอาการกระตุกด้วยครับ ว่าเป็นแบบไหน ลักษณะไหน

กระตุกที่ความเร็วคงที่ หรือตอนเปลี่ยนเกียร์ รอบเครื่องอยุที่เท่าไหร่

และที่สำคัญ รู้ได้อย่างไรว่าเป็นที่เกียร์ครับ ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 07:12:19 »
ลักษณะอาการที่เป็น
   ขับเร่งไปเรื่อยๆ 0ถึง70 ไม่มีอาการกะตุกสะดุดใดๆๆ แต่พอเร่งถึง80 รถจะรู้สึกวูบ และกระตุก. ตึก ตึก 2-3ครั้ง พอเร่งเกิน 80 ก็หายครับ เป็นเฉพาะอัตราเร่งที่ 80 ครับ  ถ้าเลียอตราเร่งคงที่ 80 กระตุกตลอดครับ ไม่ใช้ตอนเปลี่ยนเกียร์ครับ   ก็เลยงงครับเป็นที่ไร

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 10:09:09 »
ลักษณะอาการที่เป็น
   ขับเร่งไปเรื่อยๆ 0ถึง70 ไม่มีอาการกะตุกสะดุดใดๆๆ แต่พอเร่งถึง80 รถจะรู้สึกวูบ และกระตุก. ตึก ตึก 2-3ครั้ง พอเร่งเกิน 80 ก็หายครับ เป็นเฉพาะอัตราเร่งที่ 80 ครับ  ถ้าเลียอตราเร่งคงที่ 80 กระตุกตลอดครับ ไม่ใช้ตอนเปลี่ยนเกียร์ครับ   ก็เลยงงครับเป็นที่ไร
ของผมก็เป็นยังหายไม่เจอว่าเกิดจากอะไรเป็นทั้งตอนวิ่งน้ำมันและแก๊สอาการเหมือนกันแต่จะเป็นบางครั้งถ้าตอนเป็นถอนคันเร่งและค่อยๆเร่งเครื่องก็จะไม่เป็นขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:15:06 »
ถอดเปลี่ยนยางโอริงในตัวกรองโซล่า ที่อยู่ในถังนํ้ามันดูครับ

ผมก็เคยเป็นอาการเดียวกันนะ เปลี่ยนแล้วดีขึ้น

vios มีกรองโซล่าด้วยหรือครับ

อาการของระบบน้ำมัน ดูที่กรองเบนซินก่อนเลยครับ  :D

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 16:07:04 »
เป็นที่โซลินอยส์เกียร์ 3 มันอาจจะตันรึเปล่าครับ มันเลยเปลี่ยนเกียร์ไม่ราบรื่น  หาอู่ให้ดูอาการให้ก่อนก็ดีนะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 17:28:14 »

vios มีกรองโซล่าด้วยหรือครับ

อาการของระบบน้ำมัน ดูที่กรองเบนซินก่อนเลยครับ  :D
;D กรองเบนซิล ครับ ฮิๆๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 20:36:01 »
วันนี้ออกไป test มา ครับ อาการ
 อัตราเร่งอยู่ที่ 2000 ครับ  ความเร็ว 80 กระตุก พอเหยียบอีกนิดให้เกิน80 หายกระตุกปกติ แต่อัตราเร่งคงทีครับ

เบื่องต้นจะแก้ไขหรือเช็คอะไรก่อนดีครับ ผมอยู่ชลบุรี มีอู่แนะนำไมคับ
1. จะไปบอกช่างให้เขาเช็คอะไรครับ ขั้นแรก   ราคาประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 16:30:32 »
เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ก่อนเป็นอันดับแรกครับ 
เปลี่ยนของแท้เลย  4 หัวไม่เกิน400  ;)